1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

13 chiêu... cai mạng hiệu quả - so HOT

Thảo luận trong 'Chém gió, tám vui' bắt đầu bởi T.I, 12 Tháng một 2010.

1. T.I Member

Số bài viết: 932
    Các teen chúng ta ngày nay dường như không thể sống thiếu mạng thì phải :ThumbsUp:. Có teen ngày nào cũng online, không ngồi trước màn hình vi tính là không chịu nổi :expect:.

Nói tóm lại, internet có một ma lực rợn người mà ai cũng phải khiếp sợ :ThumbsUp:. Đôi khi, chúng ta lên mạng mà không biết phải làm gì, nhưng vẫn lên cho đỡ bứt rứt :007:. Điều đó rất nguy hiểm, trong chúng ta không ai muốn mình là "con nghiện" của máy vi tính và phụ thuộc vào nó bao giờ. Hơn nữa, nó còn ảnh hưởng đến cuộc sống và chuyện học tập của bạn :please:. Nhân đây, tớ xin mách cho các bạn những cách cai mạng trong một thời gian ngắn. Rồi trải qua một thời gian dài, các bạn sẽ dần dần "hết nghiện" :savage:.

1. Khi bắt đầu muốn lên mạng, hãy giữ khoảng cách với cái com-pu-tờ càng xa càng tốt. Hãy kêu anh chị hoặc đứa em sử dụng máy vi tính giùm bạn.

2. Quên chuyện online đi. Gọi điện thoại cho bạn tám chút nào. Hoặc rủ vài đứa hàng xóm cùng đi chơi để giải khuây. Sau khi "xả stress" xong, bạn sẽ còn rất ít thời gian. Do vậy, bạn không còn hứng thú online nữa :surrenders:.

3. Trước khi bạn có ý định vùi đầu vào máy, hãy nhờ ba mẹ mắng bạn thật nặng vào, đe doạ càng nhiều càng tốt :fierce:. Lúc ấy, bạn sẽ bị "ám ảnh" khi ba mẹ chợt vẽ ra một "viễn cảnh mịt mù" về tương lai sau này của mình :022:. Bạn sẽ hối hận và ngồi lại vào bàn học.

4. Khi có thời gian rảnh, bạn hãy mở máy với một quyết tâm cao độ. Sau đó xoá tất cả các trò chơi cài đặt trong máy, tháo cài đặt Yahoo!Messenger, xoá tất cả nội dung trong blog của bạn, rồi tắt máy (trong đau khổ :011:). Tuy điều này có hơi dã man (biện pháp mạnh cho những ai ghiền nặng:gaolbird:), nhưng có như vậy bạn mới tốt hơn được. Dù bạn có thèm online đến cỡ nào, thèm game đến cỡ nào thì khi nghĩ tới thời gian cài đặt lại, bạn sẽ hết muốn lên! :surrenders:

5. Tháo cái modem ADSL, quấn vào một mảnh vải, bỏ vào tủ có khoá, đưa chìa khoá cho ba mẹ giữ. Khi muốn lấy ra phải thông qua phụ huynh, đố ai dám! :embarrassing:

6. Khi truy cập mạng, cố tình thao tác thật nhanh để máy. . . bị đứng :003:. Như vậy bạn sẽ dễ dàng "rời khỏi" được cài màn hình vi tính.

7. Mở các trang web chính trị, xã hội, kinh tế và tự ép mình phải đọc hết. Bạn sẽ tắt máy và đi ngủ ngay thôi :simper:.

8. Nhờ anh chị vào nick Yahoo của bạn và đổi password. Lúc ấy bạn có muốn tạo nick mới cũng không thể nào ép được các nick trong list cũ. Chỉ còn cách học tập thật tốt để mong anh chị trả lại pass cho mình :011:.

9. Tháo một bộ phận, thiết bị nào đó liên qua trực tiếp đến máy tính (ví dụ như con chuột, bàn phím, thanh RAM, cặp loa. . . ) và cất vào nhà kho hoặc gửi ở nhà người quen. Muốn lên mạng ư? Chạy cả cây số qua nhà họ và lấy lại nhé! :012:

10. Nếu dự định ra tiệm net, trước tiên hãy lao đầu vào làm việc nhà (điều này đòi hỏi bạn đấu tranh tư tưởng dữ lắm nhé!). Làm việc nhà xong, tiếp tục. . . tập thể dục (chạy bộ tại chỗ, mang vác vật nặng. . . ). Bạn sẽ "hết năng lượng" và lười ra khỏi nhà :Sick:.

11. Cách đó không hiệu quả? Không sao. Đem thật ít tiền và dặn chủ tiệm net cài đặt thời gian chơi.:eek:k:

12. Và đây là cách tàn bạo nhất dành cho những người quá ghiền: Đập vỡ cái modem hoặc cố tình làm hư nó. "Phụ huynh" thấy thế sẽ "cúp" mạng mãi mãi cho mà xem (ai kêu phá của :pitiful:). Nhờ vậy, bạn sẽ "đoạn tuyệt" được với internet trong một thời gian dài.

13. Nếu tất cả các cách trên đều vô dụng với bạn thì. . . Không sao, đợi đến hết học kì, khi biết được chính xác kết quả học tập :022:, bạn sẽ chẳng còn tâm trí đâu để mà "đối diện với máy" nữa (hối hận cũng đã muộn :011:). Đó là liều thuốc hữu hiệu nhất và luôn thành công với tất cả mọi người. :045:

DU QUỲNH THY
    (www.muctim.com.vn)
    Ai thấy được thì thử áp dụng nha :welcome:, hình như mình cũng đang có triệu chứng như trên rồi.... Try it now :swimming:!!!!!
  2. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Oh, thế ko có cách nào học dc à, đợi đến cuối kì thì đã wa' muộn :))
  3. traitimbanggia_1789 New Member

Số bài viết: 671
    Xin hỏi chủ nhân của topic này, em đã áp dụng cách nào rồi, bật mí cho mọi người thử xem!on mà làm như nghiện ngập zậy ah!
  4. tranhuan New Member

Số bài viết: 793
    thế chị hok biết internet cũng là chất kích thích àh, đâu dễ gì mà cai đc =))
  5. T.I Member

Đang trong thời gian điều trị :Sick:, áp dụng được vài cách, đang chờ kết quả , mong nhận được nhiều sự quan tâm của các bạn :please::024:, nó sẽ là động lực giúp mình vượt qua :superman:!!!!! :012::012:
  6. Jee Member

Số bài viết: 617
    chậc...cai game online thì coi như xong rùi ;)) ~~> bỏ mặt 2 cái acc VIP nhất sv hơn 2 tháng...kỳ tích đáng nể :))

...nhưng khổ cái là cai được game online thui...chứ còn game offline còn ghiền hơn nữa..mấy hôm nay toàn ngồi tới 2h sáng cày SIMS =)).......bỏ không được (đã cố bỏ cái SIMS này từ năm ngoái nhưng giờ thì tái nghiện =)) )

...nhưng cai game không chưa đủ... cai luôn 4r và Y!M nữa thì mới khá khẩm :))....chỉ tiếc là ghiền quá mức chịu đựng...một ngày ko lên 4r là bứt rứt khó chịu :))....đang cai Y!M 2 hôm nay...kết quả thật là vật vã...khó chịu...thấy cái Y!M trên desktop mà xốn cả mắt :-S
  7. T.I Member

Trời, tường mình nặng lắm rồi vậy mà có người còn nặng hơn :congratulate:, cũng là fan của The Sims luôn ah`, trò này thì khỏi phải nói, chơi suốt đời cũng không chán (và hết :003:), "đi làm, ăn uống, tán gái, cưới, đẻ,..." có nhiêu đó thôi mà sao mình ghiền dữ :dining:.
  8. Jee Member

~~> haha... fan bự của SIMS....chơi cái đó đi chơi vs "giết người" nữa mới thích chứ =)).

Lỳ do ghiền : cấu hình và hành động của mấy em Sim trong đó nhìn khá là bệnh hoạn =)). Ngoài ra mấy cái stuff nhìn quá đẹp :D. Chơi chuẩn là không cần mã mà là đi dụ dỗ ng` khác nhập cư vào nhà mình sau đó kill =)) ~~> thế mới là SIMS :))
  9. T.I Member

Ác dữ, kill xong ban đêm có ma đã lắm nha, dọa con nít khóc ầm ĩ rồi mình đứng đó khóc :))
  10. SpK_ZiPPo Member

Số bài viết: 453
    Net thì đúng là dễ nghiện thật...

Game online thì Zip cũng ghiền, thấy thích thích cái nào là down ngay về chơi , mỗi ngày cày từ sáng đến tối, nhưng cứ sau 3 ngày là chán, stop luôn.

Hiện giờ đang DotA, cái game này thì cực kỳ chiến thuật, lâu lâu rảnh thì lại online chơi cùng bạn bè, vui phết, vẫn chưa biết chán là gì, DotA muôn năm ^^

Game offline thì ko chơi nhiều lắm, nhưng mà nhớ có hôm down được minigame thấy hay quá nên thức đến tận 5h sáng để chơi.

Nhìn chung là mình vẫn kiểm soát được thơi gian online, bận thì ko online hoặc chơi ít lại, còn lúc nào rảnh thì khõi nói luôn heheh...:D
  11. T.I Member

Cũng may là mình chỉ......hơi bị nghiện net và không có hứng thú với game online (chả hiểu sao người ta khoái chơi mấy trò cày bừa đó:018:).
    bonus: có..... hơi ghiền 1 chút chút game offline :expect: (VD: the sims, zoo tycon, harvest moon, pokemon, fantasy, diablo, warcraf_DotA,...:012:).
  12. Jee Member

hà hà...chơi mấy trò "cày bừa" online có cái thú riêng...chắc anh không biết là khi No1 SV thì dc gì phải không ;))..........offline thì khỏi nói...nghiền từ thời tiểu học :))