1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

7 bí quyết cho người học tiếng Anh.

Thảo luận trong 'Anh văn giao tiếp' bắt đầu bởi vanbinh_21, 27 Tháng tư 2011.

1. vanbinh_21 <marquee><b><i>--- waiting for you... mãi chờ em..

Số bài viết: 2,077
    7 bí quyết cho người học tiếng Anh.

Bí quyết 1: Tìm hiểu trọng âm của từ
    Bí quyết 2: Trọng âm trong câu
    Bí quyết 3: Nghe và hãy lắng nghe!
    Bí quyết 4: Đừng lắng nghe!
    Bí quyết 5: Trau dồi từ vựng với 5 từ mỗi ngày
    Bí quyết 6: 30 phút mỗi ngày tốt hơn 3,5 giờ mỗi tuần
    Bí quyết 7: Hãy ôn tập, ôn tập mãi!

Secret 1: LEARN ABOUT WORD STRESS
    Bí quyết 1: tìm hiểu trọng âm của từ.
    Word Stress is golden key number one for speaking and understanding
    English. Word Stress is “very important” ... This is one of the “best” ways for you to understand spoken English – especially English spoken fast.
    (trọng âm của từ là chìa khóa vàng số 1 để nói và hiểu tiếng anh. trọng âm của từ rất quan trọng. đây là 1 trong những cách hay nhất để bạn hiểu tiếng anh người ta nói- đặc biệt là tiếng anh nói nhanh)

What is Word Stress? (Trọng âm của từ là gì?)
    Take 3 words: photograph, photographer and photographic, for example. Do
    they sound the same when spoken? No! They sound different, because “one”
    syllable in each word is “stressed” (stronger than the others).
    (hãy thử lấy ví dụ 3 từ: photograph, photographer và photographic. Khi nói lên, chúng ta nghe có giống nhau ko? Ko! chúng nghe khác nhau vì trọng âm mỗi chữ có 1 vần được nhân mạnh hơn các vần khác)

This happens in ALL words with 2 or more syllables: TEACHer, JaPAN,
    CHINa, aBOVE, converSAtion, INteresting, imPORtant, deMAND, etCETera.
    The syllables that are not stressed are ‘weak’ or ‘small’ or ‘quiet’. Native
    speakers of English listen for the stressed syllables, not the weak syllables. If you use Word Stress in your speech, you will instantly and automatically improve your pronunciation and your comprehension.
    If you have an English teacher, ask her to help you understand Word Stress.
    Try to hear the stress in words each time you listen to English – on the radio, or in films for example. Your first step is to “hear” and recorgnise it. After that, you can “use” it!
    (điều này chỉ xảy ra với những từ cs 2 vần trở lên... các vần ko nhấn thì gọi là yếu hay nhẹ. Người bản ngữ nói tiếng anh lắng nghe các vần dc nhấn chữ ko để ý nghe nhưng vần yếu. Nếu bạn sử dụng trọng âm của từ trong lời nói, cách phát âm và khả năng hiểu của bạn sẽ khá hơn.
    nếu bạn có cô giáo dạy thì hãy nhờ thày cô giáo giúp để hiểu thêm về trọng âm của từ. hãy cố nhận ra trọng âm của từ khi bạn xem phim hay nghe đài. đầu tiên bạn phải nghe và nhận ra nó. sau đó bạn có thể dung nó
    .)

Secret 2: sentence stress
    (trọng âm của câu)

Sentence Stress is golden key number two for speaking and understanding
    English. With Sentence Stress, some *words* in a sentence are “stressed” (loud) and other words are weak (quiet). Look at the following sentence:
    (trọng âm của câu là chìa khóa vàng thứ hai để bạn nói và hiểu tiếng anh. với trọng âm của câu, 1 số từ trong câu dc nhấn mạnh còn những từ khác thì ko.)

We want to go
    Do we say every word with the same tress and force? No! We make the
    important words *big* and the unimportant words small. What are the important words in this sentence? Yes, you’re right: WANT and GO.
    (có phải chữ nào chúng ta cũng đọc mạnh như nhau ko? ko! chúng ta hãy viết những từ quan trọng bằng chữ in to và những từ ko quan trọng bằng chữ thường. Những từ nào là quan trọng trong câu này? Phải rồi, WANT và GO.)

Secret 3: listen! Listen! Listen!

Students sometimes say: ‘I don’t listen to the news on the radio because it’s too fast for me and I can’t understand it.’. That’s a pity! When it’s too fast for you, when you can’t understand it, that is exactly when you NEED to lesten to it!!! How can you improve if you don’t listen and practise?
    (Các SV đôi khi nói: "Em ko nghe tin tức trên đài vì nó nói nhanh quá và em ko hiểu". Thật đáng tiếc! Khi nó nói nhanh quá em ko hiểu dc dó chính là lúc em cần phải lắng nghe!!! nếu các em ko lắng nghe thì làm sao mà nghe giỏi dc?)

When you were a baby, did you understand your own language? When you
    were 3 weeks old, or 2 months, or 1 year, did you understand everything? Of
    course not! But you learned to understand by listening. Think about it. You
    learned to understand your own language by listening, 24 hours a day, 7 days a week. After that, you learned to speak. Then you learned to read. And then you learned to write. But listening came first!
    (Khi mới sinh ra, các em có hiểu dc tiếng nói của các em ko? Lúc các em dc 3 tuần hay 2 tháng hoặc 1 năm tuổi các em có hiểu dc hết mọi thứ ko? Dĩ nhiên là ko! Muốn hiểu dc các em phải lắng nghe. thử nghĩ về no xem. Để hiểu ngôn ngữ của chính mình các em đã học bằng cách nghe, 24h mỗi ngày, 7 ngày mỗi tuần. Sau đó các em học nói. Rồi thì học đọc và viết. Nhưng lắng nghe là trước tiên.)

Secret 4: don’t listen!
    (hơi mẫu thuẫn với cái trên)

In the last secret: LISTEN! LISTEN! LISTEN! Now I said don’t
    listen! What do I mean?
    (trong bí quyết vừa rồi: Lắng nghe, hãy lắng Nghe! Còn bây giờ tôi lại nói đừng lắng nghe. Ý tôi muốn nói gì đây?)

Do you know the difference between the verbs TO LISTEN and TO HEAR?
    TO LISTEN is active. TO HEAR is passive. Sometimes you can LISTEN too
    hard. Sometimes you can TRY too hard. Sometimes it is better only to HEAR. Let the radio play. Let the cassette play. But DON’T listen. Just HEAR. Your
    subconscious sill listen for you. And you will still learn. If you listen and try to
    understand, you may block on one word and get frustrated. Don’t worry! Just
    HEAR!. Let it play. And you - you do nothing. Your brain will HEAR, your
    subconscious will LISTEN and you will LEARN!
    (Bạn có biết sự khác nhau giữa hai động từ Lắng nghe và Nghe ko? Lắng nghe có tính chủ động. Nghe có tính bị động. Đôi khi bạn có thể Lắng nghe hết sức chăm chú. Đôi khi bạn ráng sức để nghe. Đôi khi tốt hơn bạn chỉ cần nghe thôi. Cứ để mặc cho băng nói gì thì nói. Bạn chỉ nghe thôi. Tiềm thức của bạn sẽ nghe hộ bạn. Thế nhưng bạn vẫn học dc. khi nghe cố hiểu có hiểu có thể bạn sẽ kẹt 1 từ và thấy bực mình. Bạn đừng lo! Cú nghe thôi. hãy để băng chạy- còn bạn đừng làm gì cả. Bộ não của bạn sẽ lắng nghe và bạn sẽ học được thôi.)

Secret 5: improve your vocabulary with 5 words a day!
    (Học 5 từ mỗi ngày)

Vocabulary is easy! How many days in a year are there?
    – 365, normally (on Earth).
    If you learn only 5 new words a day, you will learn 5 x 365 = 1825 new
    words in a year. ONE THOUSAND, EIGHT HUNDRED AND TWENTY-FIVE
    WORDS. That is a lot of new words. And we are not counting all the other words you will learn in other ways – reading, conversation etc. Buy a notebook and write in 5 new words EACH day, EVERY day. Learn them!!! You will soon have an excellent vocabulary.
    (Từ vựng dễ thôi mà! 1 năm có bao nhiêu ngày? 365 ngày, thông thường là như vậy. Nếu mỗi ngày bạn chỉ học 5 từ thì 1 năm bạn sẽ học đc 5*365=1825 từ mới. thế là nhiều từ mới rồi. Chưa tính tất cả các từ bánex học đc theo cách khác như đọc sách,... Hãy mua 1 cuốn sổ tay và viết vào đo 5 từ. Mỗi ngày và Mọi ngày. Hãy học các từ đó đi! chẳng mấy chốc bạn sẽ có 1 vôn từ rât lớn)

Secret 6: 30 minutes a day better than 3.5 hours a week
    (30 phút mỗi ngày hơn là 3.5 tiếng 1 tuần.)

In fact, 30 minutes of English study once a day is better than 5 hours once a week! Study regulary. Study often.
    (học tiếng Anh 30 phút mỗi ngày tốt hơn là 1 tuần học học luôn 3,5 h một lần. Hãy học đều đặn. Học thường xuyên.)

Secret 7: revise! Revise! Revise!
    (Ôn tập, ôn tập và ôn tập!)

If you revise, you’ll improve your learning by 100%. “to revise” means “to
    read again”. When you learn something, you should note it. Then you should
    “look at it again”, 3 times:
    - After 1 day.
    - After 1 week.
    - After 1 month.
    Each time you revise, test yourself.
    Learn, revise, test.
    Revise, test.
    Revise, test.
    (Nếu ôn tập bạn sẽ học tốt hơn 100%. Ôn tập có nghĩa là đọc lại. Khi học bạn phải ghi chú. sau đó bạn nên đọc lại 3 lần:
    -Sau 1 ngày
    -Sau 1 tuần.
    -Sau 1 tháng
    Mỗi lần ôn tập bạn hãy tự kiểm tra.
    Học, ôn tập, kiểm tra.
    Ôn tập, kiểm tra.
    Ôn tập,kiểm tra.
    )

bạn cũng có thể tải về xem tại file đính kèm nha
    pass: spkt.net

"sưu tầm internet"
  2. tiengtrungnguyen1 New Member