1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Anh em coi dùm mạch bị sai chỗ nào với.Gấp lắm.

Thảo luận trong 'Vi điều khiển - Mạch Số' bắt đầu bởi MinhThe, 28 Tháng năm 2011.

1. MinhThe New Member

Số bài viết: 167
    Tình hình là thế này các bạn ạ.
    Đây là lần đầu tiên mình làm mạch về vđk 89 nên có 1 lỗi mà mình không biết tại sao.
    Mình đang làm đô án về điều khiển từ xa dùng remote tivi, dùng vdk 89 để giải mã tín hiệu.
    mạch của mình gồm các linh kiên sau (chỉ thủ nghiệm xem có thu đuọec tín hiệu từ remote không?)
    Mình dùng con 89s52
    nối 8 led vào port 2, tích cực mức 0.
    Đầu tiên khi cấp nguồn thì 8 led đều tắt.
    Khi có tín hiệu từ remote thì led tương ứng sẽ sáng, nhưng khi mình ráp mạch thì gặp vấn đề sau:
    Khi mình cấp nguồn thì cả 8 led đều sáng hết (chưa nhấn nút trên remote nha), mình tắt nguồn rồi cấp lại thì led vẫn sáng hết.
    Không biết là sai chỗ nào nên mình viết 1 chuong trình đơn giản hơn là khi có nguồn thi led sáng xen kẽ. Nhưng vẫn bị trường hợp đó xảy ra?
    Mình đã kiểm tra lại nhiều lần nhưng vẫn không biết là lỗi chỗ nào: do trình biên dịch (msc-51 ide) hay do vdk 89... pó tay với nó lun.ah không biết port 2 có nên dùng điẹn trở thanh kéo lên không nhỉ?
    mặc dù mô phỏng thì không có gì sai hết, nhưng khi làm mạch thì bị lỗi như vậy đó.
    Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp mình với.
    Code như thế này:

ORG 000H
    MOV P2,#10101010B
    END

Anh em xem sơ đồ mạch của mình có sai chỗ nào không nha.
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Bạn lắp thêm mạch reset cho nó xem thế nào đi, bật nguồn lên, nhấn nút reset xem có bị như thế nữa ko!
    P2 không cần phải có điện trở treo!
  3. MinhThe New Member

mình có gắn reset cho nó rồi đó. bạn click vào linh hình bên dưới sẽ thấy. Nhưng khi mình nhấn reset thi cả 8 led sáng lên rồi tắt ngay. rồi nó tắt hết lun.
  4. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Chân EA treo lên nguồn, mà coi chừng con 89 của bạn có vấn đề, chứ mạch của nó thì có thế thôi, code đúng là chạy đúng à!
  5. phithuong2010 New Member

Số bài viết: 1
    có 2 vấn đề cần quan tâm:
    thứ nhất : EA nối nguồn,có thể thêm điện trở nối tiếp như sau Rmax=Vcc - Vih(min)/Iih(max)=5V-2V/20uA=150K chọn khoảng 100K hay 10k đều được.
    thứ hai :điện trở chân reset cần chọn như sau Rmax = Vil(max)/Iil(max)=0.8V/0.4mA=2K chọn khoảng 1K
    chú ý các thông số Iil,Vil,Iih,Vih cần xem lại có đúng datasheet không nha
  6. hoantien Member

Số bài viết: 359
    nhấn reset mà led sáng thì coi lại mạch bạn coi hàn led đúng chiều chưa
  7. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    nhấn reset VDK bị xóa ngỏ ra mức 0--->led sáng.
    sau khi bỏ nhấn tụ nạp lên lại tại ngỏ vào của chân reset xuong 0 lai VDK hoạt động bình thương theo code là đúng rồi mà anh!
    kiểu mắc này thường người ta ít dùng hơn kiểu đệm dòng đảo bằng IC đệm ULN 2803

trường hợp của bạn mình từng gặp rồi.
    chỉ cần nối chân EA lên nguồn là ok.
    mấy con 8951 8952 nếu chân EA để mức 0 hoặc bỏ trống thì ROM nội bị vô hiệu hóa.nó chỉ cho thưc hiện chương trình của ROM ngoài thôi.
    vì thế nếu sử dụng ROM nội bạn phải nối EA lên nguồn nhé
  8. MinhThe New Member

ok.Mình đã làm được lâu rồi mà chưa cảm ơn anh em đã nhiệt tình chỉ bảo. Thật ngại quá.xl nha. Xin đóng topic này lai tại đây.
  9. hoantien Member

Số bài viết: 359
    89 khi bị reset tất cả ngõ ra đều là 1
  10. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Vui lòng chỉ rõ nguyên nhân để có người khác bị thì khỏi mất công hỏi lại.Rút kinh nghiệm.