1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Bài hát từ trái tim

Thảo luận trong 'Đọc sách truyện' bắt đầu bởi meoluoinhatnha, 26 Tháng mười một 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. meoluoinhatnha New Member

Số bài viết: 167
    Khi cô gái đã lớn, người cha vẫn thường ôm cô vào lòng và nói: 'Bố yêu con, con gái bé bỏng của bố'. Cô con gái giận dỗi: 'Kìa bố, con không còn là một đứa bé nữa'. Nhưng người cha luôn cười xòa và đáp: 'Đối với bố, con luôn là con gái bé bỏng của bố'.

Một ngày kia, cô-con-gái-không-còn-bé-bỏng ấy quyết định rời khỏi ngôi nhà thân yêu của mình để khám phá thế giới xung quanh. Khi cô gái thật sự hiểu về bản thân mình thì cũng là lúc cô hiểu về cha mình hơn. Một trong những điểm mạnh của ông là ông luôn bày tỏ tình thương yêu với gia đình của mình. bất kể cô đang ở đâu, cha vẫn gọi cho cô và nói rằng: 'Bố yêu con, con gái bé bỏng của bố'.

Một ngày nọ, cô gái nhận được một cú điện thoại không mong đợi: cha cô đã bị liệt sau một cơn đột quỵ. Ông không thể nói, không thể cười, không thể đi lại... và không thể nói được với cô rằng ông rất yêu cô.

Cô trở về bên cha. Khi bước vào phòng, cô thấy ông nằm đó, trông thật bé nhỏ và ốm yếu. Ông gắng gượng trò chuyện cùng cô nhưng không thể. điều duy nhất mà cô có thể làm là ngồi bên cạnh ông, vòng tay ôm lấy đôi vai bất động của cha mình. Tựa đầu lên ngực cha, cô suy ngẫm nhiều điều. Cô nhớ lại rằng mình luôn cảm thấy được cha che chở, nâng niu từ tấm bé. Cô thấy lòng quặn thắt trước nỗi đau sắp mất đi người cha yêu quý. Không còn nữa rồi những lời yêu thương vỗ về của cha.

Và bỗng nhiên, cô nghe tiếng nhịp đập trái tim người cha. Trái tim ông vẫn đập đều đều, mạnh mẽ, như muốn vượt lên tất cả những phần cơ thể đau yếu còn lại. Và trong giây phút được bình yên trên ngực cha như thế, điều kỳ diệu đã xảy ra: Cô đã nghe được những lời yêu thương mà cô muốn nghe!

Trái tim của người cha phát ra những lời mà miệng ông không còn nói được nữa: 'Bố yêu con, con gái bé bỏng của bố... Bố yêu con...' và cô đã được vỗ về, an ủi bởi những lời nói yêu thương vô hình ấy của cha.
  2. cobe_nghichngom Guest

Số bài viết: 0
  3. jackie Guest

Mình đã khóc thực sự khi đọc câu chuyện này. Vì hình ảnh người cha trong câu chuyện cũng chính là hình ảnh ba của mình ngày xưa. Ba đã rất gần gũi, rất thương yêu hai chị em mình. Ba luôn là người bạn tuyệt vời của mình. Nhớ những ngày đi học luyện thi đại học về muộn, ba luôn đợi con gái về cùng ngồi nói chuyện khi mình ăn cơm, luôn hỏi ba nấu con ăn có ngon không, con đi học có gì vui hay buồn không... Ngày ấy sự quan tâm, chăm sóc và tình thương của ba dường như là một sự hiển nhiên, và vì vậy không ít lần mình vẫn bướng bỉnh cãi lai ba, và lúc nào cũng muốn ba thấy ràng mình đã lớn, không còn bé bỏng như ngày còn bé nữa. Thế rồi đến một ngày ba đau ngực quá, tối không ngủ được, phải vào bệnh viện khám. Và kết quả là căn bệnh ung thư thời kỳ cuối, phải mổ gấp, hy vọng có thể cứu kịp. Nhưng căn bệnh càng ngày càng nặng, những ngày cưối cùng, ba không còn nói được nữa, nhưng vẫn cố xoa đầu con gái như vẫn muốn nói "ba rất thương con, con đừng lo cho ba". Mình đã không dám khóc trước mặt ba, nhưng nỗi sợ hãi sắp mất đi một điều gì đó thân yêu nhất, quý giá nhất như bóp nghẹt trái tim. Chỉ sau 3 tuần từ ngày ba vào viện, ba đã không vượt qua nổi căn bệnh hiểm nghèo đó. Mình đã đau đớn đến ngơ ngác trước sự mất mát quá lớn và quá đột ngột đó, và nhận ra rằng sẽ không bao giờ còn được ba đợi về cùng ăn cơm, được nghe những lời yêu thương của ba nữa.
    Rồi thời gian dần trôi qua, đã hơn 10 năm từ ngày ba ra đi, nhưng con vẫn luôn nhủ lòng cố gắng sống thật tốt như ba đã từng dạy, và con tin rằng ở một nơi nào đó, ba sẽ luôn mỉm cười nhìn con. Trong trái tim của con sẽ măi măi mang theo tình yêu của ba, ba thương yêu nhất đời của con!
  4. cobe_nghichngom Guest

Hic hic, chuyện của chị jackie cũng buồn quá, nhưng em thấy chị vẫn còn may mắn lắm vì chị vẫn còn được sống chung với ba chị trong bao nhiêu năm, được ba chăm sóc, lo lắng, còn em, em ko có được, từ khi em còn rất nhỏ, chỉ mới 5 tuổi đã mất đi ba, em ko có vinh hạnh được biết đến tình thương thiêng liêng đó, những ký ức của em rất mơ hồ. Em chỉ cảm giác được rằng ba đã rất thương em, nhưng em ko có được những kỷ niệm thiêng liêng như chị, ko thật sự cảm giác được sự quan tâm chăm sóc của ba, bởi vì em chỉ là một đứa bé. Những ngày đẩu tiên đi học, em thật sự đã tủi thân biết bao nhiêu, khi bạn bè cùng trang lứa ai cũng có ba đón về, còn em thì ko, ngay cả mẹ em cũng rất ít khi đi đón. Rồi ngày càng lớn lên, nỗi mặc cảm của em càng lớn, những lúc thấy chị họ của em vui vầy bên ba mẹ là em lại phải quay đi để che giấu những giọt nước mắt của mình, em chưa bao giờ được như vậy, những lúc bác em quan tâm tới em thì em lại càng tủi hơn, buồn hơn. Ngày còn nhỏ, ba mẹ hay dẫn em lên sân thượng của nhà nằm ngắm những ngôi sao, và mỗi khi có dịp em lại ngắm sao lại ước sao mình cũng có ba như bao người khác, cho dù chỉ trong khoảnh khắc..
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.