1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Bạn có bao nhiêu người bạn?

Thảo luận trong 'Đọc sách truyện' bắt đầu bởi muaha, 29 Tháng mười một 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. muaha Guest

Số bài viết: 0
    <span style="font-size:10pt;line-height:100%"><span style="color:#CC6600">Bạn có bao nhiêu người bạn? </span> </span>

<span style="color:#009900"><span style="font-size:8pt;line-height:100%">Một cụ già quay qua tôi và hỏi: “Cô có bao nhiêu người bạn?”. “Sao cụ lại hỏi vậy, tôi có 10 hay 20 người bạn, nhưng tôi chỉ nhớ tên được vài người thôi”. </span>

Cụ mỉm cười như thấu hiểu rồi buồn bã gật đầu:

- Cô phải thật may mắn mới có nhiều người bạn như thế. Nhưng hãy nghĩ về điều cô đang nói. Có quá nhiều người cô không biết tên đấy! Bạn không phải chỉ là người để cô nói: xin chào!

Bạn là người có bờ vai mềm mại để cô dựa vào mà khóc.

Là một cái giếng để đổ xuống đấy tất cả những rủi ro của cô và nâng giá trị của cô lên cao.

Bạn là một bàn tay để kéo cô lên từ bóng đêm và tuyệt vọng khi tất cả những người mà cô gọi là “bạn” đã đẩy cô vào đó.

Một người bạn thật sự là một đồng minh không thể bị lay động hay bị mua chuộc. Là một giọng nói để giữ cho tên của cô còn sống mãi khi những người khác đã lãng quên.

<span style="font-size:8pt;line-height:100%">Nhưng cái cần thiết nhất của một người bạn là một trái tim, là một bức tường mạnh mẽ và sừng sững. Để từ trái tim của những người bạn đó ta sẽ có tình yêu tuyệt vời nhất. </span>
    Vậy hãy nghĩ về những gì tôi nói, từng lời nói đều thật lòng cả.

Và hãy trả lời lại cho tôi một lần nữa đi, cô bé, cô có bao nhiêu người bạn nào?

Tôi mỉm cười với ông và trả lời: “Ít nhất cháu có một người bạn, cụ ạ”.

Cảm ơn vì đã trở thành người bạn của tôi!

THANH GIANG dịch </span>
  2. muaha Guest

<span style="color:#009900">Tôi cũng như cô bé kia, có rất nhiều bạn, nhưng cũng có rất ít bạn.

Tôi có thể gặp và nói "Xin chào" với rất nhiều người, thậm chí có những người tôi chẳng kịp nhớ ra là đã gặp nhau ở đâu...

Nhưng, "Bạn không phải chỉ là người để cô nói: xin chào! "

Tôi có những bờ vai để dựa vào khi khóc, có những cái giếng để đổ đầy tất cả những rủi ro của tôi và nâng tôi lên cao.

Nhưng, tôi tìm mãi cũng không thấy một bàn tay để kéo tôi lên từ bóng đêm và tuyệt vọng...

Tôi có những giọng nói giữ cho tên tôi còn sống mãi ngay cả khi tôi đã đi xa

Nhưng, cũng có không ít người đã để tôi thành 1 kẻ vô danh chìm vào quên lãng...

...

Bạn.

Cám ơn vì đã là bạn của tôi.

Cám ơn vì đã xuất hiện trong đời tôi.

Cám ơn vì đã cố chìa tay cho tôi, nhưng tôi lại như người mù đi giữa màn đêm, càng mở mắt càng không thấy được gì...

Cám ơn vì tất cả.</span> [IMG]
  3. Action New Member

Số bài viết: 766
    Quả thật là tôi được rất nhiều người biết đến, thậm chí nhiều đến nỗi tôi không thể nhớ mặt họ và tất nhiên khó có thể nhớ được tên của nhiều người đối với một kẻ đãng trí như tôi. Và tôi gặp nhiều người trên đường, họ cười và chào tôi, tôi cũng cười và chào đáp trả mặc dù tôi chanửg hề biết tên của họ, vađu sao thì nụ cười của họ cũng làm tôi vui mặc dù đã có lúc nghiệm lại bản thân về sự quan tâm của mình đến mọi người nhưng mà tôi cuối cũng thất bại bởi vì có quá nhiều người mà tôi chẳng phải là kẻ có trí nhớ tốt, thế nhưng tôi sẵn sàng làm quen với một người nào đó bắt chuyện với tôi và tôi sẵn sàng lắng nghe tâm tư của họ, dần dần tôi có thể mạnh dạn để từ việc lắng nghe những người bạn có thể đưa ra những lời anh ủi mà tôi cho là có ích với họ, làm họ vui hơn, họ cảm thấy mình có người chia sẻ và một người bạn thân nào đó tựa vào vai của tôi để khóc thì cũng là chuyện bình thường bởi họ tin tưởng tôi và tôi có thể an ủi, chia sẻ với họ. Tôi là thế đó, Vậy thì sẽ có người nói tôi lăng nhăng (đệ tử của tui nói, có lẽ tại hắn còn quá nhạy cảm cho nên tháy tôi nói chuyện và chia sẻ với người bạn thân nào đó khác phái thì hắn la làng "Sư phụ lăng nhăng quá nha" - mặc dù nó biết sư phụ của nó chưa có người yêu. Mọi người nghĩ sao nếu một tên langngx tử như tui hay đi tư vấn, an ủi và lắng nghe những người bạn của mình? trong đó co nhiều bạn nữ? Có thể người ngoài cho là tôi lăng nhăng, thế nhưng khi đã hiểu tôi như thế nào rồi thì họ sẽ tìm đến tôi khi cần có ai đó dể lắng nghe, để chia sẻ và để được cảm thấy thoái mái qua những lời phiếm của tôi. Tất nhiên tôi đến với họ bằng tình bạn chân thành, và mọi người cảm nhận được điều này. Cũng có một số người đã chia sẽ sau đo hình như cho là tôi quá vô tâm trong tình yêu và rồi họ dần dần không gặp tôi nữa, tôi hiểu họ và tôi trân trọng tình cảm của họ, nhưng trong tôi chưa có sự rung động thì tôi không thể đem đến tình yêu (nam nữ) với một ai đó. cho nên tôi luôn cảm thấy mình tự tại, thoái mái và chẳng bao giờ phải ưu tư về tình cảm của một con người, phiền muộn về tình cảm không bao giờ là tôi. Nhưng tôi vẫn có thể nhập tâm để biết những người bạn mình cần gì khi họ đến tìm tôi với vị thế của một người bạn, ngắm cảnh, uống cà phê, tán dóc, và lắng nghe để chia sẻ. Tôi là thế và tôi tự do, thoải mái, tôi co nhiều bạn bè tin tưởng mình. một ai đó có thể nhận xét về tôi, tự do ngôn luận chẳng ai cãi ai cả, nhưng tôi không đưa tính các của ai ra để bảo họ phải sửa tính cách của họ, bởi ai cũng có ái mặt mạnh và mặt yếu của họ, và tính cách họ có phần lớn được hình thành trong quá trình hội nhập với xã hội của con người và hoàn cảnh mỗi người một khác, đâu ai có thể nói rằng tôi biết mọi điều về một người bạn nào đó đâu. Tôi tự hào vì tôi có nhiều bạn thân: Văn Tứ, Minh Tú, Hải Kiên, Ngọc Thuận, Hoàng, Kim Nguyên, Trọng Đạt, Anh Quân, anh Thọ, chị Oanh, Kim Thy, Hoàng Yến, Bích Ngọc, .... nhiều lắm các bạn à.
    Và tôi cũng không buồn khi tôi chưa có người bạn tri kỉ đúng nghĩa, bởi tôi có nhiều người bạn, mỗi người bạn hiểu tôi một chút và toi có thể chia sẻ với họ những vấn đề mà họ quan tâm và cùng bàn luận. Tình bạn có bất diệt hay không thì hãy chờ thời gian phán xét, còn bây giờ hãy mở lòng mình ra để có những người bạn và hãy sống hết mình nhé. Bởi cuộc sống quá ngắn ngủi nên không thể sống nhỏ nhoi, m,ột câu nói của ai đó mà người bạn Cẩm tú đã gưiử cho mọi người trong tài liệu học tập của CLB Nhịp Sống Trẻ. Mong rằng mỗi người sẽ có thật nhiều bạn và sống vui vẻ!
  4. muaha Guest

<span style="color:#009900"><div class='quotetop'>QUOTE </div><div class='quotemain'>Quả thật là tôi được rất nhiều người biết đến, thậm chí nhiều đến nỗi tôi không thể nhớ mặt họ và tất nhiên khó có thể nhớ được tên của nhiều người đối với một kẻ đãng trí như tôi. Và tôi gặp nhiều người trên đường, họ cười và chào tôi, tôi cũng cười và chào đáp trả mặc dù tôi chanửg hề biết tên của họ, vađu sao thì nụ cười của họ cũng làm tôi vui mặc dù đã có lúc nghiệm lại bản thân về sự quan tâm của mình đến mọi người nhưng mà tôi cuối cũng thất bại bởi vì có quá nhiều người mà tôi chẳng phải là kẻ có trí nhớ tốt, thế nhưng tôi sẵn sàng làm quen với một người nào đó bắt chuyện với tôi và tôi sẵn sàng lắng nghe tâm tư của họ, dần dần tôi có thể mạnh dạn để từ việc lắng nghe những người bạn có thể đưa ra những lời anh ủi mà tôi cho là có ích với họ, làm họ vui hơn, họ cảm thấy mình có người chia sẻ và một người bạn thân nào đó tựa vào vai của tôi để khóc thì cũng là chuyện bình thường bởi họ tin tưởng tôi và tôi có thể an ủi, chia sẻ với họ. Tôi là thế đó, Vậy thì sẽ có người nói tôi[/b][/quote]

==>ủa câu cuối cùng Đức Minh post hết chưa vậy nhỉ ???

Mh có rất nhiều người wen, biết rất nhiều người . Nhưng dường như xung quanh Mh quá cô độc . Bạn bè đôi khi chỉ là một lúc, lúc cần Mh thì đó sẽ là bạn thân MH, nhưng khi không cần thì dường như tất cả wá xa vời .

Dù sao vẫn phải cảm ơn vì cuộc đời cho Mh quen biết nhiều người , cho Mh biết nhiều cá tính, tính cách . Và đặc biệt vẫn cho Mh một người bạn tuyệt vời nhất ở bên cạnh dù bên cạnh Mh không còn người bạn nào khác .</span>
  5. thienly Member

Số bài viết: 818
    Thly không bao giờ có thể nói mình có bao nhiêu bạn, vì khi chúng ta gặp một ai dù cho người đó là kẻ thù đi nữa(may quá mình không có kẻ thù nào he he he)thì khi ta gặp họ cũng là một cái duyên, vì vậy hãy coi họ là bạn. có thể họ không phải bạn của ta, nhưng biết đâu họ là bạn của người chúng ta biết. khi chúng ta tồn tại, tất cả mọi người dù quen hay không ta cũng nên coi họ là bạn. và nếu như thế mỗi người không thể nói rõ là mình có bao nhiêu bạn được đúng không?

Nhưng ta có thể tự hỏi mình "Có ai thật sự coi ta là bạn không?"
  6. Action New Member

Số bài viết: 766
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    ta có thêm ngày nữa để yêu thương

ít ra bạn cũng có ít nhất một người coi bạn là bạn chứ, ai cũng vậy mà thôi, trừ khi là những ông thầy tu mà thôi.
  7. thienly Member

Số bài viết: 818
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.