1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Bạn có bao nhiêu người bạn?

Thảo luận trong 'Tình bạn Tình Yêu Lời Trái Tim Muốn Nói' bắt đầu bởi chipchipsky, 19 Tháng sáu 2009.

1. chipchipsky Chip Còi^^!

Số bài viết: 1,229
    Bạn có bao nhiêu người bạn?

Một cụ già quay qua tôi và hỏi: “Cô có bao nhiêu người bạn?”. “Sao cụ lại hỏi vậy, tôi có 10 hay 20 người bạn, nhưng tôi chỉ nhớ tên được vài người thôi”.

Cụ mỉm cười như thấu hiểu rồi buồn bã gật đầu:

- Cô phải thật may mắn mới có nhiều người bạn như thế. Nhưng hãy nghĩ về điều cô đang nói. Có quá nhiều người cô không biết tên đấy! Bạn không phải chỉ là người để cô nói: xin chào!

Bạn là người có bờ vai mềm mại để cô dựa vào mà khóc.

Là một cái giếng để đổ xuống đấy tất cả những rủi ro của cô và nâng giá trị của cô lên cao.

Bạn là một bàn tay để kéo cô lên từ bóng đêm và tuyệt vọng khi tất cả những người mà cô gọi là “bạn” đã đẩy cô vào đó.

Một người bạn thật sự là một đồng minh không thể bị lay động hay bị mua chuộc. Là một giọng nói để giữ cho tên của cô còn sống mãi khi những người khác đã lãng quên.

Nhưng cái cần thiết nhất của một người bạn là một trái tim, là một bức tường mạnh mẽ và sừng sững. Để từ trái tim của những người bạn đó ta sẽ có tình yêu tuyệt vời nhất.

Vậy hãy nghĩ về những gì tôi nói, từng lời nói đều thật lòng cả.

Và hãy trả lời lại cho tôi một lần nữa đi, cô bé, cô có bao nhiêu người bạn nào?

Tôi mỉm cười với ông và trả lời: “Ít nhất cháu có một người bạn, cụ ạ!”

Cảm ơn vì đã trở thành bạn của tôi!:cutesmile::cutesmile:
  2. sonnuspkt New Member

Số bài viết: 126
    Đọc câu chuyện này ,mình cảm nhận được sự quan trọng của những người bạn trong cuộc sống của mỗi người. BẠN THÂT TUYỆT!
  3. chipchipsky Chip Còi^^!

Câu chuyện đã để lại những giây phút hồi lâu suy nghĩ trong lòng độc giả. Nếu ai đã từng có những người bạn theo như cụ già nói thì sẽ có những cảm nhận như vậy hoắc khác hơn một chút.Tôi thấy tình bạn thật thiêng liêng.Khi tình bạn được đâm chồi nảy lộc thì ta
    la người trồng vườn giỏi.
    Trong hàng trăm ngàn con người, chúng ta là bạn của nhau. Đó là duyên tương ngộ mà ông trời đã sắp đặt.Vỉ thế, ta hiểu rõ được giá trị của tình bạn và ươm " cây tình bạn" một cách cẩn thận
    Tình bạn quan trọng ở chỗ: niềm vui nhân đôi, khó khăn sẻ nửa.Đó là những lúc ta buồn, ta dựa vào người họ để khóc thật lớn.
    Nếu ai hỏi tôi tình bạn nằm ở đâu trong cung bậc tình cảm thì tôi sẽ rả lời rằng:Tình bạn nằm sau tình người và đứng trước tình yêu.^^~~
  4. binhminh88 New Member

Số bài viết: 225
    Sao đọc xong câu chuyện này tự dưng tui thấy cô đơn wá, hình như tui chưa gặp được người bạn nào cả, 1 người bạn thực sự......
  5. chipchipsky Chip Còi^^!

Bạn có bao nhiêu người bạn ? Hẳn trong mỗi người chúng ta đều có những người bạn của riêng mình. Đó có thể là những người giúp cho cuộc sống thêm đẹp đẽ và vui vẻ hơn. Nhưng 1 người bạn thực sự fải là người đem đến cho tôi cảm giác thoải mái sự tin tưởng và niềm hạnh phúc khi có người bạn để sẻ chia. Tâm sự mà không fải tự mình giấu kín trong lòng. Có khi nào bên người bạn của mình. Bạn có thể xoá bỏ dược mọi thứ phiền muộn trong lòng? Một người bạn thực với tôi là như vậy đấy! Còn bạn thì sao? ^^~~
  6. sonnuspkt New Member

Số bài viết: 126
    Cũng có ng đã từng nói: "tình bạn nhân niềm vui lên gấp đôi và làm giảm nỗi bùn đi 1 nửa". Đúng, thực sự tình bạn rất thiêng liêng cao quý, nó như ánh mặt trời ở trg nhà vậy. Xung quanh tôi có rất nhìu ng nhưng để chọn đc 1 ng bạn thực sự, 1 ng đúng như tên gọi thì ko phải là dễ dàng. Nhìu khi trg cuộc sống tôi cảm thấy thật cô đơn bởi những ng tôi vẫn thường coi là bạn đó. Khi tôi cần họ lại ko ở bên tôi. Tôi đã cảm thấy rất bùn, nhưng dường như cuộc sống lun mang lại những điều bất ngờ và thú vị. Tôi đã đón nhận đc niềm vui của cuộc sống khi tôi gặp anh, con ng vui vẻ và lun mang lại cho tôi những tiếng cười hạnh phúc. Anh đã dạy tôi nhìu điều và chỉ cho tôi rất nhìu thứ trg cuộc sống khi mà lúc đó với tôi chỉ là 1 cô bé chân ướt chân ráo bước vào 1 cuộc sống thành thị náo nhiệt. Và tôi đã cảm nhận đc sự quan tâm chân thành của anh, lun lun mong mún tôi hướng đến những điều tốt đẹp bằng con đg khám phá cuộc sống, thu lượm kiến thức lối sống qua từng ngày. Tôi cảm thấy m2inh có định hướng và mục đích hơn trg cuộc sống, và biết cố gắng hơn để đạt đc điều mình mún. Với tôi anh là 1 ng bạn tuyệt vời! Tôi mún cảm ơn anh về tất cả ^^~~ thanks chip nhiều
  7. crance110 New Member

Số bài viết: 5
    Khi câu chuyện này tôi nghĩ đến hai người bạn thân của mình và cảm thấy hạnh phúc vì đã được gặp họ. :cutesmile:
  8. chipchipsky Chip Còi^^!

Tôi có bao nhiu ng bạn? Thực sự tôi có nhìu bạn tất nhiên là bạn thân chứ ko phải là chỉ là bạn xã giao nhưng lắm lúc tôi vẫn cảm thấy cô đơn vì đâu phải lúc nào những ng đó cũng có thể ở bên khi tôi cần? Nhưng cuộc sống là thế, phải biết tự lập đúng ko nào!
    Dù sao tôi lun cảm thấy hạnh phúc với bạn bè ^^~~
  9. thuytrang New Member

Số bài viết: 139
    Thật ra người bạn xã giao thì tôi rất nhiều nhưng người bạn thật sự tôi thấy cũng không it,vì thật sự khi tôi cần sự giúp đỡ thì chính những người bạn xã giao ấy cũng giúp tôi rất nhiệt tình,bạn có đúng nghĩa tình bạn hay không thì chính bản thân mình phải tự xét lại mình có phải là một người bạn đúng nghĩa của một ai chưa?
  10. nguyen viet quan New Member

Số bài viết: 42