1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

bí quyết tránh thi lại của sinh viên

Thảo luận trong 'Sinh Viên Với Trường Lớp' bắt đầu bởi thongspk09, 31 Tháng ba 2011.

1. thongspk09 <marquee><b><i>Đệ nhất dự đoán bóng đá năm 2011</i

Số bài viết: 87
    [FONT=&quot] BÍ QUYẾT TRÁNH THI LẠI CỦA SINH VIÊN[/FONT]
    [FONT=&quot]“Sinh viên thi lại mới là sinh viên” - dường như câu này đã quá quen thuộc với những bạn đang ngồi trên giảng đường đại học. Tuy vậy, vẫn có một vài sinh viên chưa bao giờ bị điểm dưới trung bình ở tất cả các học phần.[/FONT]
    [FONT=&quot]Lên đại học, mỗi người tự chọn một phương pháp riêng cho mình, nhưng không phải bạn nào cũng đạt được kết quả tốt. Một số bạn học rất ít nhưng thi đâu đậu đó, nhưng một số bạn dù rất cố gắng nhưng vẫn học lại 1, 2 môn ở mỗi học kì. Bạn có bao giờ tự hỏi: “Tại sao họ lại may mắn như thế? Điểm của họ không cao, nhưng chẳng bao giờ dưới 5 để phải thi lại hoặc học lại?” [/FONT]
    [FONT=&quot]Muốn được như họ, bạn chỉ cần lưu ý và áp dụng những điều sau. [/FONT]
    [FONT=&quot]Tích lũy điểm cộng[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Nhiều sinh viên thường có xu hướng ngại phát biểu. Có thể do họ lười, không muốn bị gây sự chú ý hoặc sợ phát biểu sai. Chính vì sinh viên thường thụ động nên thầy cô luôn khuyến khích họ chủ động trong học tập. [/FONT]
    [FONT=&quot]“Trong lớp mình, bất kể môn nào khi phát biểu cũng đều được cộng vào điểm thi giữa kì”, P.Anh (sinh viên khoa Ngữ Văn Anh, ĐH KHXH & NV) chia sẻ. [/FONT]
    [FONT=&quot]Vì vậy, hãy phát biểu khi bạn có thể, đừng ngại sai, cũng đừng quan tâm đến mọi người xung quanh. Họ thậm chí còn chẳng để ý đến bạn nữa. Điều quan trọng là bạn học và tích lũy điểm cho mình. Dù rằng điểm thi giữa kì chỉ chiếm 30% kết quả tổng thể, nhưng nếu được cộng điểm thì bạn càng không bị áp lực bởi kết quả cuối kì. [/FONT]
    [FONT=&quot]H.Ly (sinh viên năm 1 ĐH KHTN) bày tỏ: “Nhờ việc tích lũy điểm cộng mà mình đã không bị học lại. Trong học kì vừa rồi, nhờ kết quả thi giữa kì được 9 điểm mà kết quả cả môn trên 5, thi học kì vừa rồi do thiếu may mắn mà mình dưới trung bình. Kể ra việc tích lũy cũng có lợi đấy chứ!” [/FONT]
    [FONT=&quot]Còn H.Thanh (sinh viên trường ĐH KHXH & NV) kể: “Khoa mình có một bạn do phát biểu hay nên được thưởng 7 điểm luôn, nghĩa là không cần thi cuối kì, bạn ấy vẫn được điểm 7.” [/FONT]
    [FONT=&quot]Đọc tài liệu nhiều, nhưng không học thuộc lòng[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Đó là kinh nghiệm do các anh chị đi trước kể lại. Bạn có thể đọc nhiều tài liệu khác nhau, đọc đi đọc lại nhiều lần, nhưng hãy tránh thuộc lòng vì nó khiến bạn dựa dẫm vào nội dung trong sách, do đó chỉ cần sai một chút thì nội dung sẽ thiếu chính xác… Hãy diễn đạt bằng ngôn ngữ của bạn. Ở bậc đại học, thầy cô khuyến khích sự sáng tạo và hiểu bài, chứ không phải chép theo khuôn mẫu. [/FONT]
    [FONT=&quot]“Ở học kì vừa rồi, mình đã học rất kĩ môn Môi trường và Phát triển, làm bài giống như trong tài liệu, nhưng không hiểu sao vẫn chỉ 6đ. Trong khi một bạn không học gì hết, chỉ xem sơ tài liệu rồi diễn đạt theo cách của mình, thế mà lại 8đ”, Mai Phương (sinh viên trường ĐH KHXH & NV) kể. [/FONT]
    [FONT=&quot]Đây là điều không phải ai cũng biết và áp dụng đúng. Nhiều bạn rất siêng học nhưng kết quả vẫn không như họ mong đợi, nhiều bạn đọc tài liệu, không học thuộc, nhưng kết quả vẫn thấp. Quan trọng là phải biết kết hợp và hiểu, diễn đạt theo cách của mình và thể hiện mạch lạc, trôi chảy. [/FONT]
    [FONT=&quot]Hoàn thành tốt tiểu luận, bài thuyết trình[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Tiểu luận, bài thuyết trình thường có cột điểm riêng. Việc này đòi hỏi bạn phải có đầu tư và kiên nhẫn. Hãy chú ý: [/FONT]
    [FONT=&quot]*Đối với bài tiểu luận[/FONT][FONT=&quot]: Hạn chế việc tìm thông tin trên mạng rồi copy mỗi nơi một ít sau đó “dán” vào tài liệu và nói đó là bài mình làm. Các thầy cô chỉ cần chọn một câu bất kì rồi gõ vào Google thì sẽ biết đó có phải là bài của bạn hay không. Và thường thì những bài viết do bạn “sưu tầm” trên mạng từ nhiều nguồn sẽ không có điểm cao. [/FONT]
    [FONT=&quot]*Đối với bài thuyết trình: Đề cao khả năng làm việc nhóm. Bạn càng ôm nhiều việc, cơ hội điểm cao càng đến dễ dàng. Nhiều bạn thường đùn đẩy trách nhiệm cho bạn khác để rồi cũng được hưởng điểm như ai. Đó là một suy nghĩ sai lầm vì các thầy cô ở bậc đại học luôn rất công bằng và có cách phát hiện xem ai nhiệt tình, ai hời hợt. [/FONT]
    [FONT=&quot]Không đợi “nước đến chân mới nhảy”[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]Mỗi ngày nên đọc tài liệu một ít, để mưa dầm thấm lâu và cũng tránh việc học dồn khi kì thi đến gần. Việc này sẽ giúp bạn tự tin hơn và không bị áp lực nặng. [/FONT]
    [FONT=&quot]Ngoài ra, khi gần đến thi giữa kì, trong khi mọi người vẫn nhởn nhơ thì bạn hãy chuẩn bị tinh thần trước, và luôn trong tâm thế sẵn sàng cho bài kiểm tra. Tạo một tâm lý thoải mái sẽ gây cảm giác rằng bạn có khả năng được điểm cao, và khi làm bài bạn sẽ tự tin hơn người khác. [/FONT]
    [FONT=&quot]Những lưu ý khác[/FONT][FONT=&quot] [/FONT]
    [FONT=&quot]* Dù đã lên đại học nhưng bạn vẫn phải viết chữ sạch đẹp, rõ ràng. Hình thức đẹp luôn lấy được cảm tình của người chấm bài. [/FONT]
    [FONT=&quot]* Không nên nghỉ học, cúp học… khi bạn vẫn còn có thể đi học. Bởi vì nhiều thầy cô rất để ý đến việc chuyên cần. Nếu điểm bạn thấp, nhưng thầy cô thấy siêng năng, thì bạn vẫn có thể được cộng điểm để vớt vát (đối với các môn không thuộc chuyên ngành, môn thể dục…).[/FONT]
    [FONT=&quot]* Khi làm bài, hãy ghi ra hết những gì bạn đã học, những gì bạn được nghe giảng. Đặc biệt, ghi và phân tích lại những gì thầy cô giảng, bạn sẽ được điểm rất cao vì các thầy cô rất tâm đắc khi bạn chăm chú lắng nghe và siêng năng đến lớp. [/FONT]
    [FONT=&quot]Chúc bạn học tốt! [/FONT]

biết là vậy mà rùi tui cũng chẳng làm theo được!!
    Đúng là ko dớt không phỉa là sinh viên mà@@
    :)) :D
  2. duykungfu New Member

Số bài viết: 324
  3. chuaterungxanh Member

Số bài viết: 57
  4. shynec <marquee><b><i>Không còn nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớ

Số bài viết: 714
    Một môn ko phải là rớt à? Cần cù và thông minh nếu nước đến chân mới nhảy rớt 1 thỳ có lẽ là thông minh bên cạnh đó cũng có thể may mắn nhưng vô mái trướng đại học thỳ may mắn là chính..!
  5. lam251092 New Member

Số bài viết: 592
    May mắn chiếm phần lớn, mình đây học hành tới khi thi cuối kì mới là lần làm bài đầu tiên và cuối cùng mà cũng h0k rớt, sợ rùi h0k dám lười nữa, lé qué là học lại như chơi
  6. bobica7 New Member

Số bài viết: 19
    môn toán A 1(cao đẳng ) cua mình thi giữa kỳ 8 đ vậy tương đâu có tương lai .ai dè thi cuối kỳ 4 đ rớt như chơi mat 450k:-@
  7. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
    Cũng hên xui thôi, có môn đi học không nghỉ bữa nào mà vẫn rớt. Có môn đi được 3 buổi (đầu tiên, kt giữa kì, cuối cùng) mà thi vẫn trên 6.5, nói chung là tùy vào khả năng tiếp thu của bạn và cũng may mắn ít nhiều nữa.
  8. SpiritHero New Member

Số bài viết: 312
  9. aladdin Member

Số bài viết: 280
  10. NguyenDangDuc_bn291 Member

Số bài viết: 43
    Theo tôi , lên học cho nghiêm túc, coi môn nào cũng quan trọng. Như thế mới không học lệch, việc thi lại cũng ít. Quan trọng là sau mấy năm học ĐH bạn có 1 cái bảng điểm đep -----> Khi ra trường sẽ có ưu thế là ưu tiên phỏng vấn , nếu + Kiến thức tốt + Kỹ năng tốt thì Oki rồi.Nói chung là nên cố gắng học đều các bạn ah. sau này có nhiều cái lợi cực . Kì vừa rồi , Kq mình cũng tạm được. Hoho, chúc vui !!!
  11. ncthang0106 New Member

Số bài viết: 6
  12. tattoo New Member

Số bài viết: 2
  13. duykungfu New Member

Số bài viết: 324
    Đi học đầy đủ cũng rớt đó bạn, chỉ có một cách chắc chắn không rớt là cày bài tập như hồi luyện thi đh năm 12 thôi. Nhưng chả sv nào làm được điều đó toàn là tới thi mới học
  14. aztaka New Member

Số bài viết: 22
  15. lam251092 New Member

Chỉ có chăm chỉ mới thành công thôi, chăm chỉ là bí quyết đó, đừng bao giờ để nước đến chân mới nhảy, chết không kịp ngáp đâu. ===> Mình là VD đây :((
  16. nguyen_zu_zi New Member

Số bài viết: 30
    công nhận HK này nước ngập đầu lun mà ngốc đầu ko nổi...hehe khỏi nhảy chìm ngỉm lun...=.= mà trường mình thi xong sớm hơn ngân hàng hen,,,1 tuần thi 1 môn,10 ngày sau thi típ nửa hic ^^
  17. akatsuki2406 Member

Số bài viết: 333
  18. tanthinhxx Member

Số bài viết: 88
  19. NVE Member

Số bài viết: 65
  20. nguyenhongvu_ckd08 New Member

Số bài viết: 300
    sao lại 80% phụ thuộc việc chọn người dạy bạn. Người dạy kệ họ mình học phần mình thoai đùng có phụ thuộc quá nhều vào họ,
  21. shinhwa New Member

Số bài viết: 80
    Không có đâu bạn à , người dạy cũng rất quan trọng , dạy hay thì mình còn về xem lại bài vở , có hứng thú làm bt , còn dạy lơ tơ mơ --> mình cũng chán --> ko muốn học --> điểm giữa kỳ thấp --> bỏ luôn :( , điển hình là môn Lý 1 , học trúng cô "Kia" (cho giấu cái tên) , dạy cái gì mà đầu năm thì đông đúc , dạy đến cuối năm rồi phán 1 câu " Lớp này rớt chắc 3/4" #:-S
  22. Xana New Member

Số bài viết: 22
    vẫn biết là thế nhưng mà làm thì quả là khó, thôi mỗi kỳ đút túi 5 chỉ ở lại trả nợ vậy
  23. hololo Banned

Số bài viết: 66
    hi. ở spkt gặp thầy dễ cho cao điểm giữa kỳ thì qua , không thì cuối kỳ rớt , ví dụ như ai học sức bền thầy Liệu rồi thì sẽ bik , khỏi nói nhiều
  24. nguoiquaduong New Member

Số bài viết: 26
    minh 10 mon toan a1(dh) 10d giữa kì cuối kì cũng rớt nèk > mới thi lại chắc rớt nữa
  25. chukhoadau New Member

Số bài viết: 74
    Chúng ta thi rớt là vì:
    - Chuẩn bị chưa tốt, người xưa nói “ biết người biết ta trăm trận trăm thắng” chúng ta chẳng biết gì để thi thì rớt.
    - Chúng ta không có phương pháp học, và đôi khi tự nhận “học môn này chẳng để làm gì” hoặc “ môn này thực tế có làm được gì đâu” mặc dù chúng ta chẳng có kiến thức gì về thực tế.
    - Đa số các bạn học vì điểm, cho qua.
    - Chủ quan khinh địch (giữa kì điểm cao 8-10).
    Vậy mình hỏi các bạn: Tại sao bạn muốn thi đậu? À, để ra trường đi làm, kiếm tiền và làm nhiều việc khác…Vậy bạn lấy cái gì để làm? Đành rằng công ty sẽ đào tạo lại, nhưng nếu muốn làm nhanh ra tiền thì phải có kiến thức. Chẳng nhẽ các bạn muốn đến sau mãi mãi, chứ không phải là người đi trước đón đầu.
  26. lam251092 New Member

27. ntlyspkt_91 New Member

Số bài viết: 4
    Đúng là học đại học đa số là đợi nước đến chân mới nhảy... nhảy k kịp thì chìm nghỉm lun. Nhưng khi đi thi còn phụ thuộc nhìu vào hên xui nữa... có người học ít, trúng tủ làm bài vẫn điểm cao chót vót... học nhìu zo^ làm lẫn lộn bị sai vẫn rớt như thường. Vs lại trường mình chẳng hề dễ chút nào....haizzz.... chỉ còn cách cố gắng thui...
  28. nam241 New Member

Số bài viết: 7
  29. 10905017 New Member

Số bài viết: 10
  30. SPK_DKC_DHT Administrator

Số bài viết: 2,868
  31. zerry92 Member

Số bài viết: 973
  32. SPK_DKC_DHT Administrator

33. spklion Member

Số bài viết: 408
  34. SPK_DKC_DHT Administrator

35. spklion Member

Số bài viết: 408
  36. SPK_DKC_DHT Administrator

37. C281 New Member

Số bài viết: 14
  38. bachckm New Member

Số bài viết: 160
  39. emu8086 New Member

Số bài viết: 30
    chứ không thì đánh giá = gì.hay thi vấn đáp như nước ngoài các bác chịu nổi ko???:))
  40. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  41. pjngo281 New Member

Số bài viết: 35
    Bạn còn nhiều cơ hội.nhưng gia đình bạn ko có còn nhiều cơ hội đâu. Cái xã hội này cũng ko cho bạn lại bất kỳ cơ hội nào đã qua. Chỉ có thể ban phát cho bạn cơ hội mới (kèm điều kiện). :D
  42. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Tốt nhất ra trường sớm đi làm các bác à! Ở lại cũng chẳng giải quyết được gì, kiến thức chẳng hơn, tiền lại mất, thời gian cũng đi luôn mà dốt thì vẫn cứ hoàn dốt!