1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Các bạn có xài thử Sollidworks chưa?

Thảo luận trong 'Thiết kế máy' bắt đầu bởi nhat4022, 14 Tháng mười một 2006.

1. nhat4022 Guest

Số bài viết: 0
    Mình đã sử dụng nó cho công việc của mình khá lâu và nhận thấy nó rất tốt dễ sử dụng và nhiều tính năng thú vị. Lúc đầu cũng xuất phát từ tò mò nhưng sau đó nó đã thực sự hấp dẫn, nó có những tính năng mà Auto CAD không làm được. Có điều khó khăn là hướng dẫn sử dụng tiếng việt còn ít và không chuyên sâu, khó khăn này đối với các bạn sinh viên là ko lớn vì phần Help tiếng Anh trình bày khá là dễ hiểu.
    Trong chương trình các bạn có học solid edge(thầy Thiện) nhưng so sánh tương quan thì SW nhỉnh hơn nhiều về tính dễ sử dụng, chức năng và tốc độ xử lý thuật toán.
    Mình nhận thấy nó thật sự rất cần thiết cho sinh viên các ngành cơ khí nói chung và thiết kế máy nói riêng.
    Bạn nào có ý kiến nào khác thì đóng góp nhé, đây là ý kiến cá nhân tự mình nhận thấy như vậy.
  2. xuanthanhspk Guest

solid works đúng là dễ sử dụng và tiện lợi rất nhiều, nếu so với autocad thì autocad phải gọi solid works là bố ..hi hi hi . hiện nay sách về solid works tiếng việt rất nhiều chứ không có khan hiếm như bạn nói đâu, hơn nữa cũng có nhiều chửng loại rất đa dạng nữa. trong thư viện trừơng cũng có nhiều cuốn cực hay, bạn thử vào đó tìm xem sao
  3. nhat4022 Guest

Mình thì không nghĩ như bạn, sách SW mình cũng đọc rất nhiều nhưng thật sự vẫn chưa thấy hài lòng cuốn nào cả. Mình đánh giá thấp các loại sách dạy học bằng hình ảnh mà đa số sách hiện nay về SolidWorks mắc phải. Họ giảng giải một cách quá nông cạn và mang tính biểu diễn là chính. Nếu bạn xem những sách ấy mà không nghiên cứu thêm thì cứ như là "cưỡi ngựa xem hoa thôi".

Đó là mình cảm thấy như vậy còn bạn thấy cuốn nào hay giới thiệu tựa và tác giả để mình tìm đọc thử xem, biết đâu dạo này có sách mới mà mình không biết.
  4. xuanthanhspk Guest

có cuốn sw2006 rất hay. nó nói về cách thức sử dụng chứ không nói nhiều về giải các hình vẽ nhất định. những sách như bạn nói chỉ thích hợp cho mọi người làm quen thôi chứ không thể cho người đã biết sơ sơ coi được vì nó quá tầm thường và máy móc. mình cũng đánh giá chúng thấp như bạn vậy ... mình sẽ vào thư viện tìm lại cuốn đó giới thiệu cho bạn sau ha
  5. nhat4022 Guest

6. xuanthanhspk Guest

THIẾT KẾ CƠ KHÍ VỚI SOLIDWORKS 2006 - NGUYỄN TRỌNG HỮU

Vào thư viện theo cửa khu A, đi sang phải, nó sẽ nằm ở dãy thứ 3 tính từ ngoài vào, ở chỗ đó cũng có các sách thiết kế khác tương tự
  7. hoang_khuong Guest

Đúng rồi, sách viết về SolidWork trên thị trường phần lớn dùng hình ảnh là chính, học theo kiểu tiếng Tàu (học chữ nào biết chữ đó) nếu muốn nghiên cứu sâu thì phải chịu khó đọc phần Help và tìm ra nguyên lí thiết kế chung.Tất nhiên nếu chưa quen thì những cuốn sách đó cũng giúp được bạn, nhưng đừng quá lệ thuộc vào nó mà phải tìm ra nguyên lí thiết kế.Nắm được cái này rồi thì bạn có thể chuyển qua học Inventor hay Pro/E cũng chẳng khó lắm đâu
  8. simpleton New Member

Số bài viết: 2
    Mình thấy phần help trong solid edge rất dễ nghiên cứu, có những bài tập từ cơ bản đến nâng cao, phiên bản mới nhất là Solid edge St2 hổ trợ synchronous technology làm cho việc thiết kế các sản phẩm trở nên đơn giản và linh hoạt hơn. Các bạn nào thích 3d hãy khám phá thử xem.
    Tuy nhiên, Solidworks được sữ dụng nhiều hơn, nhất là ở các công ty kcn V-Sip.
    Về sách học thì chỉ giúp được phần nhỏ thôi, phần lớn à do tự lực cả. Kỹ năng sử dụng phần mềm thiết kế tỷ lệ thuận với thời gian bạn làm việc với nó.
    Trong thư viện trường ta, có solidworks 2006, Pro/engineer 3.0, Solid edge V15, Inventer,...
    Nhưng mình thấy hay nhất vẫn là các quyển Cad của thầy Nguyễn Hữu Lộc. Bạn là SV cơ khí, nếu ko biết Cad hay Autocad Mechanical thì bạn mất một cơ hội lớn tìm việc khi trường rồi!
    Chúc các bạn thành công!
  9. daovancongkhanh New Member

Số bài viết: 4
  10. Junior New Member

Số bài viết: 196
  11. ledungskvk4 New Member

Số bài viết: 1
  12. nhocboyit New Member

Số bài viết: 108