1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cần giúp đỡ về mạch đk tải xoay chiều. Gấp..gấp

Thảo luận trong 'Vi điều khiển - Mạch Số' bắt đầu bởi MinhThe, 14 Tháng sáu 2011.

1. MinhThe New Member

Số bài viết: 167
    Mình đang làm mạc đk từ xa dùng remote,dùng vdk 89 để đk đóng ngắt các thiết bị, vấn đề của mình là đk tải xc 220V, mình dùng Moc3020 và triac BT136. Nhưng khi ráp mạch thì khi đóng điện thì đèn chỉ nháy lên 1 cái là tắt lun. Khi mình đk nó (bấm remote) thì nó không sáng.
    Đây là mạch công suất của mình (mạch đk thì mình chắc chắc đúng vì mình có đk được mấy con led, mình chỉ đk 1 ngõ ra xc và 7 led)
    Đây là sơ đồ toàn mạch;
  2. MinhThe New Member

Số bài viết: 167
  3. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Đóng điện, đèn sáng có lẽ là do hiện tượng tự kích của con triac.
    Khi bạn bấm nút remote có thấy con led phía opto sáng lên không?
  4. phuden New Member

Số bài viết: 2
    hi! các anh ơi làm ơn chỉ giúp em làm mạch điều khiển động cơ chạy đảo chiều sao, tam giác: dừng hãm động năng va đèn báo sự cố. làm bằng vxl 89c52 viết bằng Keil c. thanks!
  5. future New Member

Số bài viết: 23
    bạn xài mạch số hay vi điều khiển
    Nếu dùng vi xử lý( chip lập trình 89,PIC, AVR...) thì chỗ kết nối chân Out của Chip, bạn nối trực típ ra chân G của Triac BT137( có thêm điện trở). chân T1 nối dây Line, chân T2 nối qua thiết bị rồi kết nối mass.
    nếu dùng đóng ngắt cơ khí (Relay) thì chân Out nối đến Transistor để kích relay nha bạn. chào bạn ( khuyên: nên đóng ngắt qua Triac, sẽ nhanh hơn. nếu qua Relay sẽ bảo hành ko đc lâu (vì cơ khí mà).)