1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cần giúp đỡ về xung đột phần cứng

Thảo luận trong 'Khoa học máy tính' bắt đầu bởi raitk, 10 Tháng mười 2006.

1. raitk Member

Số bài viết: 178
    Các đây vài bữa các sound on board nó bị hư, thế là phải ra ngoài mua 1 cái sound card mới về gắn vô, nhưng nó lại xung đột với cái modem xài dial up mới khổ. Muốn xài cái này thì phải disable cái kia. Đã kiếm tra từ main không có vấn đền gì nhưng vào coi trong device manager thì thấy thông báo : 2 cái đều khác PCI nhưng đều chung 1 bus, thông báo là code 10 và không cho sử dụng 1 trong 2 , Bác nào rành thì giúp đỡ đệ làm sao cho khác bus để xài.
    ( Đã ghost lại rùi, main củng không vấn đề gì)
  2. pippi129 Guest

Số bài viết: 0
    <span style="font-size:14pt;line-height:100%">mình cũng bị tình trạng tương tự như vậy đó, máy mình cũng bị hư Sound onboard , cũng mua Card rời về, nhưng lại bị xung đột, khởi động là bị Dump liền, còn gỡ bỏ ra thì máy chạy ổn định, mình cũng kô biết lam sao nữa, ,máy mà ko có âm thanh thì cũng như người bị câm thôi, chán lắm ,có bạn nào biết cách khắc phục ko thì xin chỉ với!!!</span>
  3. toyo Guest

Bạn thử cắm vào khe PCI khác, nhớ là trước khi cắp card mới phải disable sound onboard trong cmos. Có thể đổi vị trí các card PCI (trường hợp của bạn là sound card và modem). Trước đây mình cũng gặp trường hợp tương tự nhưng khi install hệ điều hành khác thì hết (từ 98->2000)
  4. raitk Member

Hic, đệ thử hết cách luôn rồi, disable sound on board rồi cũng rứa, cài lại máy rứa luôn.
    Hiện giờ chỉ có 1 cách : hễ xài internet thì vào Device Manager disable cái sound card, hễ nghe loa thì disable cái modem. Hơi mất tg tý. Trong device manager báo PCI khác rồi, chỉ có cái bus chẳng biết tại sao nó giống nhau nữa. Nếu có cách nào cho 2 cái khác bus là ổn. [IMG] [IMG] [IMG]
  5. pippi129 Guest

<span style="font-size:14pt;line-height:100%">ah, mình khắc phục được rùi nè, trước tiên các bạn Disable card Onboard trước đã , rùi cài DirectX mới , Dx9c chẳng hạn, rùi cài Driver cho card rời, tốt nhất là các bạn tải Driver mới nhất cho Card của nhà sản xuất, chứ win XP cũng nhận ra nhưng ko chính xác lắm đâu . Chúc các bạn thành công nha !</span>
  6. hyl11082006 Guest

7. ngorung <marquee><b><i>Thành Viên Sáng Lập Ra 4rum</i></b>

Số bài viết: 224
    <div class='quotetop'>QUOTE (CauchuyenMHX @ Oct 18 2006, 01:37 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>có gì đâu mấy bồ,gỡ bỏ cái đó đi,ra tiệm mua cái mới tương thích với main về gắn vô[/b][/quote]

@cauchuyenMHX: Thằng cha cauchuyen... này đúng là nhiều chuỵên và cùi bắp quá. Đừng chọc phá anh em nữa nha, nếu không... đem bắn bỏ [IMG] [IMG] [IMG] [IMG]

@Raitk oi! : tội nghiệp raitk quá. xài Dial up mà tích cực như vậy thì tội nghiệp quá. Raitk thử làm như pippi129 nói đi nhe, nếu không được thì ngorung cho raitk cái card âm thanh. Nó là card trong máy cũ của ngorung, luc trước đang xài OK, giờ không biết còn xài đựơc không [IMG] [IMG] [IMG] . Nhưng ngorung nghĩ là xài được. hehehehe
  8. raitk Member

Hic hic thôi được rồi, cuối cùng cũng đã giải quyết xong. update bios, xong format ổ cứng cài lại [IMG]
  9. pippi129 Guest

<span style="font-size:14pt;line-height:100%">bác raik làm ơn chỉ giùm cách update bios được ko ? loại main nào mới update được, Pi đang xài main PIII ECS P6IEAT , ko biết có update được ko ? nếu Update được thì có bị lỗi gì ko, ko tương thích chẳng hạn .</span>
  10. raitk Member

<div class='quotetop'>QUOTE (pippi129 @ Nov 9 2006, 05:23 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'><span style="font-size:14pt;line-height:100%">bác raik làm ơn chỉ giùm cách update bios được ko ? loại main nào mới update được, Pi đang xài main PIII ECS P6IEAT , ko biết có update được ko ? nếu Update được thì có bị lỗi gì ko, ko tương thích chẳng hạn .</span>[/b][/quote]
    -Cái nào cũng có thể update được hết, quan trọng là hãng sản xuất có đưa ra file update không thôi. Tuy nhiên trong quá trình update bạn phải cẩn thận làm đúng theo hướng dẫn bởi vì nếu làm sai dù chỉ một thao tác thôi thì coi như cái main đó cho vào vựa ve chai.
    -Tất nhiên khi update thì cái sau phải tốt hơn cái trước rồi. Tuy nhiên theo mình nếu bạn không gặp trục trặc gì về phần cứng thì không nên update làm gì. Mình không xài main ECS nên cũng không biết chỉ bạn như thế nào bởi mỗi hãng sản xuất có 1 phần mềm update riêng, Tuy nhiên bạn cũng có thể search trên mạng để tìm kiếm các phần mềm của hãng thứ 3 cho phép update mà không cần thông qua nhà sản xuất.
    - Đầu tiên bạn cần phải xem cái bios serial của bạn mang số nào. Sau đó lên trang chủ của ECS gõ đúng cái số serial đó vào , chờ một lúc sẽ hiện ra phiên bản bios mới mà nhà sản xuất đã up lên. Sau đó bạn tải về và chép nó vào đĩa A hoặc đĩa USB ( lưu ý các đĩa trên phải là đĩa khởi động ngoài dos )
    Sau đó bạn khởi động ngoài dos bằng các đĩa trên và tiến hành cài đặt.
    - Bạn có thể tham khảo hướng dẫn tại :
    Mã:
     http://www.ecs.com.tw 
    http://www.ecsusa.com
    Hoặc bạn cũng có thể tham khảo tại các diễn đàn tin học trong nước.
    Lâu quá nên mình cũng quên phần mềm cài đặt của hãng thứ 3 rồi, để tìm lại rùi up lên sau.
    Một lời khuyên là hãy cẩn thận khi update bios, sai một li là đi mua cái main mới đó.