1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Cần giúp] - Truyền dữ liệu dạng Chuỗi từ bàn phím PC sang Vi điều khiển và ngược lại

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi konan_levanhai, 1 Tháng mười một 2012.

1. konan_levanhai Bất công là một tất yếu !

Số bài viết: 479
    Anh em nào đã nghiên cứu qua, hướng dẫn giúp mình
    Yêu cầu là : Truyền chuỗi dữ liệu từ PC sang Vi điều khiển, truyền ngược lại bằng bàn phím mô phỏng trong Proteus

Cám ơn anh em !!
  2. konan_levanhai Bất công là một tất yếu !

Số bài viết: 479
  3. elvies Member

Số bài viết: 35
    Việc truyền dữ liệu từ pc sang vi điều khiển phụ thuộc vào kích thước thanh ghi bộ nhớ đệm UART của vi điều khiển, các vi điều khiển thường dùng để học tập hiện nay thường là truyền 8 bit như trong thiết lập giao tiếp các bạn đã học. Do đó, bạn hiểu rằng việc truyền dữ liệu luôn là truyền một chuỗi trong đó chỉ chứa 8bit dữ liệu, tức 1 kí tự, cho 1 lần truyền (ko nói đến việc bit start, stop,...). Vậy nên bản chất của việc truyền một chuỗi kí tự từ vi điều khiển đến pc, hoặc ngược lại, thật chất chỉ là thuật toán chia chuỗi thành từng kí tự để truyền và nối lại các kí tự đã nhận được thành 1 chuỗi.
    Một số bạn nghĩ việc truyền chuỗi kí tự từ vđk sang pc, và ngược lại, bằng ngôn ngữ cấp cao là quá trình truyền một lúc cả chuỗi do chỉ sử dụng 1 câu lệnh thì các bạn đã lầm. Vì thực chất câu lệnh đó chính là một hàm viết sẵn đã bao gồm thuật toán truyền và nhận như trên.
    Bạn nên viết bằng asem để hiểu rõ hơn quá trình nhé.
    Chúc bạn thành công!
  4. ttn9x Member

Số bài viết: 30
    hi, thanks bạn nhìu nhé.... bạn có thể gửi code C ở VĐK cách xử lý chuỗi như thế nào cho mình tham khảo dc ko?