1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Cảnh báo!] Xin đểu xuất hiện thường xuyên gần SPKT

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi Dê con, 2 Tháng mười 2010.

1. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Dạo gần đây, khoảng đường đi bộ gần trường (khoảng 100m) trc khi vào trạm xe bus SPKT hay xuất hiện những đối tượng xin đểu, với chiêu thức thường gặp là đưa bạn gói tăm tre kêu bạn nhận ko mất tiền, nhưng sau đó quay ra nhờ bạn ủng hộ người nghèo 20 -> 30k.
    Chiêu thức này đã quá cũ và đc lên báo nhiều lần, nay lại xuất hiện gần SPKT. Vậy các bạn nào thấy hãy đề phòng và báo cho các chú bảo vệ trước trường! Thân
  2. roxy New Member

Số bài viết: 82
  3. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
  4. dazinang Member

Số bài viết: 229
  5. thuongdt New Member

Số bài viết: 791
    gặp hoài nên kinh nghiệm, tốt nhất là làm lơ và né xa người ta ra để khỏi liên lụy. Nếu có dấu hiệu hầm hồ thì ace nên đến gần cổng bảo vệ chờ xe buýt cũng được
  6. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
  7. Dê con New Member

mình từng chứng kiến nhiều thằng là sinh viên nghèo như vậy bị quýnh no đòn rồi! Khuyên bạn đừng "cà rởn" với những loại ng này!
  8. spkt_099100 Member

Số bài viết: 949
    Tốt nhất là cứ móc cái túi còn 5 trăm đồng ra và đưa cho nó coi!!có gì xin lại 1 ít!!!ko thì cho nó 1 đống tăm luôn là oki!!chứ mà hiền hiền móc ra là nó xin thêm ấy!!
  9. jimy Member

Số bài viết: 159
    dậy là lần trước mình tưởng thật hảo tâm móc đưa 5k nó dòi thêm 20k nhưng mình nhanh chân phóng lẹ nên thoát, từ giờ hỏng thèm cho nữa keke
  10. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    mấy người đó hay đứng ở hàng cây trước cổng chính đó! đứng trong lùm cây tay cầm cuốn sổ cây viết, tay kia thấy ai là cứ ngoắc thôi! bữa chiều tuần trước, mình với thằng bạn được mời, quay lại nhăn răng cười với tụi nó! :))
  11. roxy New Member

Số bài viết: 82
  12. XXLFuelboster New Member

Số bài viết: 17
  13. thuongdt New Member

Số bài viết: 791
    Ấn tượng đầu tiên hết sức kỳ lạ của mình kể từ ngày cất bước vào TpHCM là nạn xin đểu. Nạn xin đểu hoành hành tất cả mọi nẻo đường góc phố.
    Sau đây mình xin chia sẻ để các bạn tiện để phòng cảnh giác.

Lần đầu tiên là đang đi bộ trên xa lộ Hà Nội đến chổ đón xe buýt thì một gã bảnh bao, đi xe mô-tô đến xin mình vài nghìn (10k) để đổ xăng đi về Vũng Tàu. Đây là lần đầu tiên, nhưng nhờ linh cảm nên mình bảo hết tiền và nhanh chóng tiến đến chổ mọi người đang chờ xe buýt. Mãi đến hơn 2 tháng sau, mới biêt đó là gã xin đểu, khi cũng trên đường đó, cũng gã đó và chiêu bài đó lại được lặp lại với mình.

Lần thứ hai là trên Bến xe Miền Đông, một bà mẹ dắt xe máy, phía sau yên là một bé gái nhỏ, cả hai đều nước mắt đầm đìa. Đưa tay xin tiền cũng đổ xăng, thằng bạn mình móc ví đưa 5000. Lát sau mình đi về, thấy hai mẹ con ngồi vui vẻ đếm tiền ở một góc phố. Về nhà hỏi mấy anh chị lớn thì biết đó là xin đểu!

Lần thứ ba, một người đứng tuổi đưa cho một bạn đứng gần mình chổ chờ xe buýt một bịch tăm tre, bảo là cứ cầm đi (kiểu phát tờ rơi) nên người ấy nhận. Ngay khi vừa nhận, gã ấy quay mặt lại bảo đưa 20k tiền tăm tre từ thiện, vẻ mặt hầm hồ nên bạn kia phải đưa tiền cho hắn. Mình thấy thế nên lo đến đứng ngay cổng trường, chổ có các bác bảo vệ cho an toàn.
    Dạo này hiện tượng này lại xuất hiện ngay trường mình (Sư phạm Kỹ thuật) nên các bạn nhớ cảnh giác.

Bạn đừng quá tự hào về bản thân mình khi có một người khác phái mới quen, sau đó nhắn tin hoặc mời bạn một cách trịnh trọng đến một nơi nào đó bí mật. Cho dù bạn là con trai là được con gái mời, thì cũng phải thật đề cao bạn nhé. Vì mình đã một lần "bị" một bạn khoa ngoại ngữ mời rồi đó-một nơi bí mật và những điều bí mật sẽ được bạn ấy nói khi đến nơi. Nơi đến là một nơi bán hàng đa cấp (công ty Hưng Thời Đại - Dĩ An, ở SPKT đi xe buýt 611), miệng lưỡi của những người nơi đây thì bạn khỏi chê đi, bạn sẽ rất dễ bị sa vào lưới của họ. Mình rất may đã được đọc qua một bài toán về mô hình kinh tế bản chất lừa gạt như thế này trong sách Toán ứng dụng đời sống hồi lớp 8 nên đã rút êm. Các bạn không tin thì hãy vào Google tìm công ty Hưng Thời đại... và xem những lời bình luận của mọi người như thế nào nhé.

Hãy luôn thật đề cao cảnh giác nha các bạn. Đặc biệt là các bạn sinh viên năm nhất.
    Một vài nghìn tiền lẻ đối với sinh viên chúng ta cũng rất quan trọng đó. Khi thấy có dấu hiệu khả nghi thì tốt nhất nên đến những nơi an toàn, né xa người ta ra. Đi xe buýt cẩn thận giấy tờ, tiền bạc...

Sống trong này tốt nhất là không nên tin tưởng ai quá mức. Hãy luôn đề cao cảnh giác. Mọi người không ai tốt hoàn toàn với ta đâu!
  14. XXLFuelboster New Member

Số bài viết: 17
    đơn giản hcm là trung tâm kinh tế mà đã là trung tâm kinh tế thì ko có nghề nào là ko thể ko có xin đểu cũng là 1 cái nghề mà :)) còn về bán hàng đa cấp có mà đầy rẫy ra ai đời suốt ngày dán tờ thông báo tuyền nhân viên 1 lần toàn 20-30 người lần nào cũng thấy dán thông báo đó
  15. knight New Member

Số bài viết: 77
  16. croket_2512 Moderator

tướng tá to nhưng trình độ tỉnh khi bị lừa thì chưa chắc to đâu nha bạn! cẩn thận vẫn hơn! ^^
  17. [CKĐ]Espresso New Member

Số bài viết: 1,019
    Bây giờ tụi nó đủ trò hết, mình tỉnh táo chỉ được một vài ngày chứ có tỉnh táo suốt cả tháng đâu mà đề phòng những trò lừa đảo ngày càng tinh vi của tụi nó, tốt nhất cứ tuân theo nguyên tắc 3 không: không nghe, không thấy, không biết.
  18. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
    dạo này kinh tế khủng hoảng nên cái nghề này phát triển mạnh lắm. đợt trước đi thi đại học đang đi về thì có người từ trong gốc cây nhảy ra chặn đường mời mua tăm. >:)>:)>:). nó mời mà mình ko trả lời , 1 lúc sau thấy ko có xơ múi dc ji nên chuyển sang đối tượng khác. vậy mà mấy người khác, mình thấy họ ủng hộ nhièu lắm. ko biết là vì sợ hay vì tinh thần lá lành đùm lá rách nhỉ. :d:d:d
  19. 07112066 New Member

Số bài viết: 30
    Máy em khóa 010 mới vào nên tụi nó bày trò lợi dụng đó mà. Hồi năm I mình cũng từng bị như vậy 2 lần, lần đầu thì mình đi luôn không nói gì, đén lần thứ 2 mình bảo nó " Thôi cha nội! Tui cũng mới đi xin về nè!" thế là nó im luôn (tui đây hơi bị liều mà).hi. Mấy em 010 nhớ cẩn thận nghen!
  20. jimy Member

Số bài viết: 159
    hùi mới vô HCm mới gặp nên hỏng bít mình còn bị lừa huống chi mấy em 10 chân ướt chân ráo , hum qua nó lại đưa cho mình bịch tăm, mình đưa lại lạnh lùng...."đồ lừa đảo mún chết hở..!!!???" (quát thầm thôi)
  21. user001 New Member

Số bài viết: 306
    mình thì bị lừa đúng 1 lần, cũng đủ để rút kinh nghiệm: một thằng đi bộ ra vẻ mệt mỏi tới nói còn thiếu 8k để mua vé xe về quê (8k đấy nhá) thế là ko hiểu lúc đó nghĩ sao đưa nó 10k. giờ nghĩ lại ngu thiệt. giờ thì thằng nào xin cũng biến >.<
  22. hoanghuyloc Member

Số bài viết: 38
  23. thienduy91 New Member

Số bài viết: 47
  24. user001 New Member

Số bài viết: 306
    có 2 điều giúp khẳng định:
    - Thứ 1: nó xin 8k (cái này là chiêu rất hay)
    - Thứ 2: 3 ngày sau đi học về thấy nó đi bên kia đường, bộ dạng y chang lần trước
  25. vuongb3a New Member

Số bài viết: 19
    mình cũng bị đúng 1 lần, phụ nữ khỏang hơn 40 tuổi à, xin tiền để ra bến xe miền đông đi bus về nhà, xin xong, đi thẳng ra XLHN mới ghê chứ
  26. Dê con New Member

bạn cứ hỏi là bạn thuộc tổ chức nào? ở đâu? giấy phép làm từ thiện! Coi nó có "bụp" bạn ko nào ? :-"
  27. SpiritHero New Member

Số bài viết: 312
    Sặc cái chiêu tăm vẫn còn sài được à ?? Tưởng năm trước là hết rồi chứ.
    Thận trọng thông báo với toàn thể anh em spkt 1 lần nữa, bán hàng đa cấp lại tiếp tục xuất hiện ở trường ta, chúng nó cho 2 người phát tờ rơi với nội dung sau " ý tưởng kinh doanh --> làm giàu, hay rèn luyện ý tưởng kinh doanh cho SV gì đó" đại khái là vậy. Mọi người có nhận tờ rơi thì vứt vào sọt rác luôn nha, đừng dính vào đó...
  28. croket_2512 Moderator

chịu khó đọc kỹ tí thì làm gì có mức lương cao vời vợi, với thời gian làm 2 - 4 tiếng, ko cần trình độ??????????????????????? vô lý đùng đùng! :D
  29. không Member

Số bài viết: 405
    hị hị, hồi năm ngoái cũng có đi học thấy 2 bà chị đứng tuổi khoảng 23-25 j đó, đi vào trong trường, gặp mình lân le lại nói chuyện, hic phải công nhận là nghệ thuật nói chuyện của mấy bà này khỏi chê, hỏi han rủ rê đủ trò nhưng mình giả ngu ^^
    hỏi quê ở đâu rồi hỏi có mun làm wen hok, tham gia off j tùm lum ^.^ giọng nghe ngọt miễn chê.
    trong minh dễ dụ lắm nhưng ăn mặc k dc quý tộc với lại chai lì lắm, hỏi rỳ mình cũng dek trả lời chỉ cười :D nên mấy bà đó rút êm
  30. SpiritHero New Member

Số bài viết: 312
    Ngon nha...được các sister chắm sóc kĩ nha B-)
  31. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
  32. traitimbanggia_1789 New Member

Số bài viết: 671
    haha :)) :)) :)) chắc chắn ngày mai em sẽ bị 1 cú lừa độc đó, nhớ chuẩn bị tinh thần nhé =))=))=))
  33. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
    Sợ quá sợ quá, thôi mai nghỉ học.=))
  34. traitimbanggia_1789 New Member

Số bài viết: 671
    ở nhà nhớ cẩn thận nha em, ko là trộm nó khiêng em ra đường lun đó
    ...... chạy đường nào cũng ko thoát nổi ngày 29 /10/2010 đâu em ah
    good luck to you!
    8 nhìu quá đi lạc chủ đề ng ta chửi cho đây em à=))=))=))=))=))
  35. dinken New Member

Số bài viết: 214
  36. daibangspk New Member

Số bài viết: 26