1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Cảnh giác] Bán hàng đa cấp tại trường ĐH SPKT TP.HCM

Thảo luận trong 'Đài phát thanh' bắt đầu bởi Xuân Hiếu, 9 Tháng mười hai 2011.

1. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Như các bạn đã biết thì hiện nay nhu cầu về học tập, rèn luyện kỹ năng mềm và việc lao động kiếm tiền là nhu cầu thiết yếu của nhiều sinh viên trong thời buổi hiện nay. Vì lẽ đó càng ngày càng nhiều công ty, tổ chức được lập ra với mục đích xấu để trục lợi từ chính sinh viên, những người chưa hiểu hết được bản chất thật sự của hình thức kinh doanh "Bán hàng đa cấp".

Tạp chí Sinh Viên Việt Nam số ra tháng 12/2011 trang 15, có bài viết đề cập đến việc các nhóm bán hàng đa cấp bất chính sinh hoạt tại trường ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật TP.HCM nhằm lôi kéo dụ dỗ các bạn sinh viên, cũng như việc loạn các trung tâm dạy kỹ năng mềm để thu lời.
    Các bạn nên cảnh giác.

2 bài viết "Loạn lớp học kỹ năng mềm" và "Những buổi "sinh hoạt" bất thường".

Những nhóm này mang danh là những CLB, Nhóm kỹ năng, ctxh, kỹ năng sống nhưng mục đích và cách thức hoạt động hoàn toàn khác CLB Kỹ NăngĐội CTXH ĐH SPKT TP.HCM

Link nếu ảnh ko hiện http://ng9.upanh.com/b1.s13.d4/d406beeed62308aec8c4f98d3072ac5a_38722129.up.jpg

Qua đó thấy rằng hoạt động sinh hoạt như 1 CLB của nhiều nhóm bán hàng đa cấp ngày càng rầm rộ trong khuôn viên trường ĐH SPKT được đề cập phản ánh từ hè đến nay và cần phải được loại bỏ ngay lập tức.

Lúc trước vào những ngày hè, trước và khi tân sinh viên nhập học, các nhóm bán hàng đa cấp hay lảng vảng ở ghế đá khu C, trước siêu thị, buổi tối thường xuyên tụ tập sinh hoạt
    như các CLB- Đội - Nhóm, tại các khu vực Sân vận động, Bãi đất sau KTX C, trước Tòa nhà Công Nghệ Cao, và hay họp tại khu Phòng họp I, II trong trường vào những ngày nhất định trong tuần.

Các nhóm này thường ăn mặc lịch sự hoặc mặc áo nhóm đằng sau để chữ "Thắp sáng ước mơ", "CLB Tinh Anh", "Kỹ năng sống", ...
    Độ tuổi các bạn này khá trẻ, thường là sinh viên năm 1, 2 từ các trường khác như Nông Lâm, KHXH&NV, ... và cả Sư Phạm Kỹ Thuật,... bị dụ tham gia và sau đó tiếp tục dụ dỗ các bạn khác tham gia vào.

Hiện nay thì họ vào hẳn sân cờ Việt Đức để sinh hoạt dụ dỗ lôi kéo vào các ngày thứ 3, 6 và CN.

Các bạn nên cảnh giác, phát hiện đúng những nhóm bán hàng đa cấp đang sinh hoạt và báo ngay cho bảo vệ vào giải tán để chấm dứt tình trạng trên, tránh tiếp tục để lâu dài ảnh hưởng rất lớn đến việc học tập, đời sống các bạn sinh viên trong và ngoài trường cũng như bạn bè người thân của mình.

Hãy cảnh giác và
    Cùng chung tay hành động và kêu gọi mọi người tránh xa bán hàng đa cấp bất chính nhé mọi người!

Để hiểu thêm về BHĐC, các bạn có thể vào đây:
    CẢNH BÁO hiện tượng dụ dỗ, lôi kéo Bán hàng đa cấp trong và ngoài trường ĐH SPKT

doanphuctuan thích bài này.
  2. [SPK]Yamamoto Takeshi Member

Số bài viết: 503
  3. thanhnhanspk07 Member

Số bài viết: 114
  4. Chaien_VN New Member

Số bài viết: 224
    K biết 2012 có tận thế thiệt k mà sao tùm tùm lum thứ xuất hiện, mấy lừa gạt này vụ này, nông thôn xưa giờ yên bình thì giờ trộm cắp hoành hành, chém giết nhau giữa lòng thành phố, giá cả thì biến động, đồ ăn thì dơ bẩn độc hại (càng ăn càng chết), con người buôn bán con người,...
    Con người sống với nhau bằng cái gì nữa k biết...
    10701029 thích bài này.
  5. nquytu Member

Số bài viết: 180
    là 1 SV có kiến thức thì sao lại đi tin vào mấy chuyện ba lăng nhăng đó làm gì hả bạn
  6. vth409 New Member

Số bài viết: 6
    các bạn nhơ chú ý thật kỹ nha.không nên tin vào bất kỳ lời nói nào khi có ng cố yinhf mời bạn tham gia bán hàng đa cấp.nếu bạn tham gia bhdc thì chính bạn sẽ đánh mất đi cơ hội để hòa nhập vào cuộc sống thực,ở đó chỉ có những con người giả tạo mà thôi.tót nhất khhi có người lạ lân la đến lam quen thì bạn ko đưa sdt cho họ để tránh bị làm phiieenf thậm chí bị dụ gạt,nhất là các bạn năm nhất mới lên tp chưa biết gì về tổ chức mafia đa cấp này
  7. Chaien_VN New Member

1 lời than vậy thôi chứ nếu tin là tận thế thiệt vào 2012 này thì tui đâu có đi học chi nữa cho tốn tiền Cha Mẹ tui bạn ^^
  8. spk_hip Member

Số bài viết: 347
    Điển hình là tui đây, làm cho thằng đó ko biết tốn bao nhiêu tiền đt luôn:)) Nói thiệt mấy thằng đó dai như đỉa, nhưng ngu cũng như bò, bị tui lừa hoài mà lâu lâu lại cứ đt rủ đi dự "hội thảo" hoài:-* Nghĩ cũng thấy tội thằng đó ghê
  9. Chaien_VN New Member

Bạn ghê vậy ^^
  10. mrzero01 New Member

Số bài viết: 203
    hôm bữa vô tận nơi, vì mình mồm mép kém quá, họ phải mời tời 5 anh ra nói chuyện, hết anh này tới anh kia, không thuyết phục được mình ký hợp đồng, cái mặt méo sẹo, vui chớ, hôm bữa lại gặp một ku trog trường, mình giả ngây tiếp, nói chuyện chán, ku này không được như mấy ông trong công ty, nên mình không trêu nó,hoho
  11. 09102088 Member

Số bài viết: 47
    ô,ô....thế cái hiện tượng giả bộ lại bắt chuyện rồi khen này khen nọ phải là dụ dỗ bán hàng đa cấp ko???

thằng cha đó bận đồ lịch sự lắm,khen mình tùm lum (hồi còn học năm 2)...nói 1 hồi chả sợ mình quá hay sao mà im re luôn:))...cái lát mình đi chả cũng ko dám giữ lại

(nghe khen xạo là ko thích rồi)
  12. spk_hip Member

Nó dụ tui hồi đầu HK2 vừa rồi, còn tui lừa nó tới bây h luôn, tui nhớ là 2 tuần trc nó mới đt rủ đi, tui nói còn ở quê, nó hẹn chừng nào vào tp rồi gặp, tui ok luôn:))
    Hình như thằng đó làm cho tập đoàn bán hàng đa cấp TIENS j đó thì phải.
  13. mk_jk89 New Member

Số bài viết: 279
    ngày xưa lúc vừa mới đậu Đại học.... " 2 lúa " lên sài gòn, cũng muốn đi làm thêm nên xách xe đạp đi tới cái toà nhà chà bá lửa... vô nghe cái a kia nói chuyện về bán hàng,nghe a kể về sự nghiệp đồ sộ của ảnh,mà ảnh nói chuyện " dẻo " kinh khủng.như MC....kết thúc buổi trò chuyện là kêu mình bỏ tiền ra mua hàng....hihi... cũng mai lúc đó mình khờ khờ..và " éo " có tiền nên " see you later ".. từ đó mới biết bán hàng đa cấp.... Từ đó rút ra kinh nghiệm xương máu : " không có chuyện việc nhẹ mà lương cao "
  14. nguyenvansn93 Member

Số bài viết: 276
    Năm ngoái đi nhập học cũng bị 1 vụ, 2 ông ăn mặc rất lịch sự tới hỏi tìm phòng trọ cho em cuối cùng lại lòi ra kêu đi sinh hoạt gì gì đó. 2 thằng thấy sợ quá chuồn luôn. Ko những đầu năm mà trong năm học ở ghế đá khu C cũng rất nhìu. Họ nói cực kì hay nhưng nói xong cũng vì mục đích chính là "CLB của a/c có sinh hoạt hàng tuần tại....em đến tham gia a/c sẽ cho em vào CLB, em là người mm lắm đó vì ko ai mún vào CLB của a/c là đc đâu". Nghe nói xong cho sđt vào danh sách hạn chế lun :))
  15. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Đồng ý! Hoàn toàn chuẩn xác!
  16. Chaien_VN New Member

Mấy bạn này cũng lanh quá ta, gặp mình chắc mình dính đòn từ lâu gòi, cần học hỏi mọi người nhiều thứ ^^
  17. nquytu Member

Số bài viết: 180
    Hj, ngày trươc ( khi đang học CĐ KT Cao Thắng ) tụi cũng bị dụ :022: ra tận CHỢ PHÚ LÂM noi này nổi tiếng với Cty THIÊN NGỌC MINH QUY nhưng cũng may là nghe tụi nó nói tào lào là bít có vấn đề nen nói đi vệ sinh rồi chuồn về, về đến nhà kể cho mọi ngươi mới bít là mình bị DỤ vào cty BÁN HÀNG ĐA CẤP
    hôm nào vào trường ( giờ là SV ĐH khối K ) gặp lại mấy thằng này cho nó bít VỎ QUYẾT DÀY THÌ CÓ MÓNG TAY NHỌN mới đc:fierce:
  18. spk_hip Member

Sao lại ko có bạn, nhưng công việc đó hiện h ko phổ biến ở nam giới thôi........ lương ko ai bằng:-"
    "Việc nhẹ, mát mẻ, lương cao":d
    10701029 thích bài này.
  19. 11147035 New Member

Số bài viết: 3
    sao ko thông báo cho các tân sinh viên lúc mới vào trường để ko bị lừa ! năm ngoái lớp mình có mấy bạn bị lừa tức ghê ! mún cho tụi nó 1 trận >:p
  20. ĐoànGà94 New Member

Số bài viết: 395