1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

CATIA PROBLEMS ???

Thảo luận trong 'CAD-CAM-CAE' bắt đầu bởi xuanthanhspk, 12 Tháng mười một 2006.

1. xuanthanhspk Guest

Số bài viết: 0
    TUI CÀI CATIA BÌNH THƯỜNG MÀ SAO KHI VÔ SKETCH ĐỂ VẼ THÌ MODULE CỦA CÁC TRỤC KHÁC NHAU. CỤ THỂ LÀ BÌNH THƯỜNG THÌ CÁC MẮT LƯỚI SẼ TẠO THÀNH CÁC HÌNH VUÔNG, NHƯNG CỦA TUI LẠI RA HÌNH CHỮ NHẬT, ĐÓ CHỈ LÀ CÁCH HIỂN THỊ THÔI CHỨ BẢN CHẤT THÌ KÍCH THƯỚC CỦA HAI MODULE BẰNG NHAU (=10).
    VẬY NÊN KHI VẼ HÌNH TRÒN THÌ HẮN RA CÁI HÌNH DÀI DÀI NHƯ ELLIPSE , NÊN NHIỀU LÚC NHÌN KHÔNG THÍCH LẮM. CÓ AI BIẾT XỬ LÝ THẾ NÀO KHÔNG CHỈ DÙM ĐI.
  2. xuanthanhspk Guest

vấn đề thứ hai muốn hỏi:

trong catia có ràng buộc bằng nhau như trong pro hay không, vì tui thấy trong constrain dialog box không có, chỉ có length thì nó hiện giá trị kích thước ... nếu không có ràng buộc bằng nhau thì khi vẽ bất tiện lắm do phải đo kích thước cho nhiều đối tượng (dimension) . nếu có cách gì khác anh em nào biết chỉ giúp với nha. thanks
  3. hoduylinhconan New Member

Số bài viết: 9
    Đối với vấn đề thứ nhất mà xuanthanhspkt hỏi là vẽ đường tròn ra elip là xảy ra 2 trường hợp sau:
    +thứ nhất là màn hình của bạn là mình hình LCD ở dạng Widthscreen tức là chiều dài dài hơn chiều cao nên xảy ra tình trạng này.
    +thứ hai là màn hình của bạn là màn hình CRT nhưng màn hình đã quá cũ và đống thời card màn hình của bạn quá thấp cũng dẫn đến trường hợp này.
    khắc phục chỉ có khắc phục cách hai là thay màn hình mới và nâng cấp card màn hình còn cách thứ nhất thì không có cách.

Còn vấn đề thứ 2 là trong catia ko có ràng buộc bằng nhau nhưng nó cung cấp cho ta một dạng đó là formula ở menu Tool. Vào đây bạn chọn các kích thước cho bằng nhau là OK.

Chúc bạn thành công và nghiên cứu catia thành công.
  4. xuanthanhspk Guest

cám ơn tiền bối nhiều nhiều nha!!!!!
    to auto02 : mình sẽ về thử cắm vào màn hình khác xem sao, còn formula mình cũng sẽ thử .. thanks

về vấn đề catia thì ai co băn khoăn hay thắc mắc gì thì có thể vô đây trao đổi nha, vì có thể nhừng người khác cũng có những vấn đề giống bạn và cũng có những lão tiền bối đi trước có thể chỉ dạy lại ....

anh em còn chần chừ gì mà không hỏi tới tấp đi , hihihihi
  5. xuanthanhspk Guest

HIC, VẼ CATIA SAO THẤY MỆT QUÁ, CÁC PHẦN TẠO KHỐI THÌ CHẮC CŨNG GIỐNG NHƯ CÁC PHẦN MỀM KHÁC NHƯNG MÀ VẼ PHÁC (SKETCH) THÌ KHÁ LÀ KHÓ, CÁC LỆNH THÌ BIẾT CẢ RÙI, NHƯNG MÀ KHI GHI KÍCH THƯỚC THÌ ĐO CÁI GÌ NÓ RA CÁI ĐÓ CHỨ KHÔNG THÊM BỚT GÌ CẢ . NẾU NHƯ VẬY THÌ VẼ ĐOẠN NÀO PHẢI XÁC ĐỊNH KÍCH THƯỚC CÁI ĐÓ RẤT LÂU....

TRƯỚC GIỜ CŨNG ĐÃ THỬ VẼ NHIỀU PHẦN MỀM RÙI MÀ BÂY GIỜ THẤY CÁI NÀY LÀ KHÓ CHỊU NHẤT, THẾ MÀ ANH EM CỨ KHEN NÓ HAY CHỨ ....
  6. xuanthanhspk Guest

ÀH CÒN VẤN ĐỀ MÀN HÌNH THÌ BIẾT RÙI, MÀN HÌNH NHỎ QUÁ NÊN CHỈNH ĐỘ PHÂN GIẢI THẤP (800 X 600) NÊN MỚI RA CƠ SỰ ĐÓ, CHỈNH LẠI CHO LỚN HƠN LÀ XONG, ĐỐI VỚI MÀN HÌNH LỚN THÌ CHỈNH LẠI BÌNH THƯỜNG NHƯNG NẾU MÀN HÌNH NHỎ THÌ MÀN HÌNH CHỈ HIỂN THỊ MỘT PHẦN, NẾU MUỐN XEM PHẦN KIA BẠN ĐƯA CHUỘT ĐẾN CẠNH MÀN HÌNH PHÍA CẦN XEM LÀ ĐƯỢC ... AI GẶP TRƯỜNG HỢP NÀY THÌ RÚT KINH NGHIỆM HA
  7. tranminhkha Guest

Bạn thấy lâu là bạn chưa quen sử dụng thôi để sử dụng tốt catia bạn phải biết cách ràng buộc tốt vì vậy bạn cần sử dụng thành thạo về formula nó rất hay đặt biệt là sử dụng paramanter ở catia công cụ paramanter rất mạnh chứ không như sử dụng paramanter trong proe công cụ nầy lại rất quan trọng trong việc thiết kế cũng như hiệu chỉnh các thông số trong sản phẩm thiết kế ví dụ như muốn vẽ bánh răng chẳng hạn, có điều trong vẽ phác nó không tự động tạo ràng buộc như proe với lại bạn phải biết sắp xếp các công cụ cho hợp lý một chút là được
  8. vanthuongbka New Member

Số bài viết: 6
    các pro cho e hỏi khi e chọn lệnh sweep nó ko hiện cái bảng nào cả
    các lệnh khác vẫn xài đc bt ak
    e gỡ đi cài lại vẫn thế