1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cho em hỏi về mạch công tắc điều khiển từ xa ????????

Thảo luận trong 'Mạng máy tính-Viễn thông' bắt đầu bởi boy8820011, 17 Tháng năm 2011.

1. boy8820011 New Member

Số bài viết: 15
    Các anh chị em trong diễn đàn ai biết mạch này thì có thể hướng dẫn cho em được hay không, hoặc bán cho em mua cũng được.

Mạch gồm 1 remote nhỏ xíu
    và một công tắc chỉ sử dụng tính năng on/off

công tắc sử dụng nguồn 12v khi on thì cho nguồn điện đi qua 2 dây ra, còn khi off thì ngắt nguồn điện ở 2 dây ra.

Cám ơn các anh chị em đã quan tâm
  2. lại nữa New Member

Số bài viết: 3
    mạch của em sẽ bao gồm: 1 biến trở, 1 cảm biến hồng ngoại, 1 remote hồng ngoại bất kì, remote tivi cũng được, 1 con flip flop JK hoặc T, 1 tranzitor, 1 relay. OK xong rồi đó.
    biến trở mắc nối tiếp với cảm biến IR, khi có ánh sáng IR tác động vào sẽ tạo ra 1 xung Clock tác động vào chân Clock của Flip Flop JK hoặc T, khi chân J và K nối chung và câu lên mức 1 (câu lên nguồn dương) hoặc chân T ở mức 1 thì Flip Flop ở trạng thái Lật (toggle). do vậy khi tác động 1 xung Clock vào (có nghĩa là chiếu đèn vào) thì flip flop sẽ lật trạng thái so với trạng thái ở trước đó, nếu đang ngắt, em chiếu IR vào thì nó sẽ bật, còn nếu đang bật, chiếu thêm lần nữa nó sẽ tắt, biến trở để chỉnh độ nhạy của cảm biến IR, đầu ra Q của Flip Flop sẽ nối vào chân B của tranzitor NPN (vì tín hiệu đầu ra nhỏ nên phải dùng điện trở trước khi cho vào trangzitor để khuếch đại đầu ra, cho dòng diện đi qua kích vào relay để relay bật, khi đó dòng diện được thông, có nghĩa là nguồn 12v của em được bật.......

em tham khảo mạch này, mạch này dùng cảm biến quang, đầu vào bị nhiễu ko tốt bằng cảm biến IR đâu
  3. boy8820011 New Member

anh có thể nói cụ thể được không. cho em xin luôn sơ đồ được không. remote của tivi thi to qua anh ạ. có thể chế remote nhỏ hơn nữa được không. bằng cái móc khóa thôi được không.

cam ơn anh nhiều
  4. lại nữa New Member

em coi lại đi, anh edit bài viết rồi đó, remote nào cũng được em ạ, ở ngoài bán đầy, còn không thì em mua cái đèn IR nối với cục pin 3v qua 1 nút nhấn là được rồi
  5. boy8820011 New Member

anh cho em biết tên cụ thể từng con được không anh
    em mới học nên còn non lắm

cám ơn anh nhiều lắm
  6. lại nữa New Member

hêhê, anh cũng mới học chứ có biết gì đầu em, thì em mua con IC 74LS112, càm biến IR, tranzitor NPN ra siêu thị trường hỏi đại, relay 5v chẳng hạn, cục pin 9V để nuôi cái IC, tranzitor và relay đó, nhớ thêm bớt điện trở hay gì đó để điện áp phù hợp với từng linh kiện nhá
  7. boy8820011 New Member

em co nguồn sẵn 12 vôn bây giờ làm sao
    transitor npn co len không hay chỉ là npn thôi

sao khó hiểu quá ta
  8. shynec <marquee><b><i>Không còn nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớ

Số bài viết: 714
    Nêu lấy dòng AC điều khiển DC thì làm sao các bác? Cần thêm role đúng ko? Em cũng đang cần 1 cái!
  9. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    nguyên tắc như sau:

Nguồn DC -> Công tắc ->chân B của BJT, ngõ ra của BJT cho qua role.

khi công tắc bật -> kích cho BJT dẫn ->Làm cho role đóng -> Có dòng chạy qua

Nếu điều khiển từ xa thì làm con thu phát hồng ngoại. Cũng tương tự như trên. Cấp nguồn cho con phát. và con thu được nối ra con BJT. Khi con phát hoạt động sẽ tạo một xung đến con nhận, con nhận có dòng chạy qua làm kích con BJT dẫn. Tương tự như trên
  10. boy8820011 New Member