1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cho em hỏi về trường

Thảo luận trong 'Sinh Viên Với Trường Lớp' bắt đầu bởi onion911, 27 Tháng bảy 2009.

1. onion911 Member

Số bài viết: 171
    Năm nay em thi vào cơ khí chế tạo máy. Mặc dù chưa có điểm chuẩn nhưng với mức điểm của mình thì em nghĩ có thể đã tạm ổn. Bây h em đang muốn tìm hiểu về năm học sắp tới. Mặc dù em đã tìm hiểu trên mạng rồi nhưng mà ngành nào cũng na ná nhau, em vẫn chưa hiểu lắm. Các môn học thì nghe là hoắc à. Chắc tại còn nhiều sai sót và tìm chưa kĩ. Em có vài câu hỏi muốn hỏi các anh chị đi trước:
    1. So với các khoa khác thì khoa cơ khí chế tạo máy như thế nào? Bởi em thấy trong trường mình hot nhất chắc là CNTT, CKĐL và cơ điện tử.
    2. Các môn học của CKCTM sẽ ntn? Mấy anh nói thử giùm em xem học cái gì nhé, em bik sơ sơ wa rồi, cũng xem wa các hình ảnh về khoa mình rồi nhưng vẫn mún hỉu biết thêm. Em cũng đã tìm hiểu ở đây http://spkt.net/diendan/showthread.php?t=4331 . ý em muốn hỏi là chúng ta sẽ học ntn ấy. Ví dụ như là có phải học hàn xì ko. Có lắp ráp máy móc ko ..........
    3. Trường mình đi học mặc đồng phục hay là mặc đồ bình thường
    4. Học 2 buổi hay 1 buổi. Từ mấy h đến mấy h
    5. 1 tuần học từ T2 đến T7 à?
    6. Vào năm học có cần dùng đến laptop ngay chưa, bởi vì nhà em chưa có điều kiện. Phải học vài tháng thì mới mua được.
    7. Bao giờ thì khai giảng, bởi em mong đến ngày đi học lắm rồi.
    8. Em chưa có kinh nghiệm nên nhờ anh chị tư vấn giùm. Nếu trừ tiền học phí ra thì mỗi tháng xin ba mẹ bao nhiêu là đủ. Em ko thuộc loại ăn chơi nhưng em lại rất hay mua đồ ăn uống nên tốn rất nhiều:snicker:Riêng tiền nhà trọ thì ko tốn, chỉ tốn tiền điện nước ăn uống thôi. 2tr có đủ ko mấy anh
    9. Học phí tính ra toàn bộ thì 1 tháng tốn tầm bao nhiu?
    10. 1 lớp học có bao nhiu học sinh. CKCTM sẽ học ở khu nào?
    11. Tỉ lệ nam nữ của trường mình là bao nhiu. Tại ban đâu em nghĩ vào đây chắc toàn boy. Vậy mà hôm đi thi thấy con gái quá trời luôn
    À em cũng rất mê robocon, ko biết robocon liên quan đến những khoa nào?(hỏi vậy thôi nhưng chắc em cũng chả dám mơ làm được đâu)
    Hì, câu hỏi hơi nhiều 1 tí mong các anh trả lời giùm em nha:001:
  2. Zero_7.Xu New Member

Số bài viết: 139
    Câu 1:CKCTM ngon nhất trường:001:
    Câu 2:từ từ rồi biết:012:
    Câu 3:Tùy khoa,CKCTM vô xưởng hình như mặc đồ của khoa
    Câu 4:có thể 1 or 2 tùy vào TKB,7h sáng đến 5h20 chiều
    Câu 5:tùy TKB,nhưng năm 1 có thể có 2 ngày nghỉ
    Câu 6:chưa,mới vô học đại cương nhìu nên chưa cần lắm
    Câu 7:Khoảng tháng 9
    Câu 8:nếu nấu ăn thì khoảng 1tr2,ăn ỡ ngoài 1tr5 kễ cả nhà trọ..........v.......v.......1tr5 là giá cao ỡ TĐ
    Câu 9:học phí đóng theo HK,1 năm khoảng 2tr trỡ lên
    Câu 10:1 lớp lớn chia làm 3 lớp nhỏ và tùy theo TKB mà học chung với lớp nào,nhửng môn chuyên ngành thì học chung còn đại cương thì học rất đông,nếu học về chuyên ngành thì học ỡ xưởng khu e
    Khoa nào cũng có Robocon,năm 1 có thể theo các anh chị học hỏi kinh nghiệm,sang năm 2 có thể tham gia vào đội tuyển của khoa.

Anh chỉ có thể trả lời vậy thôi vì anh học CNTT.Ham hố nên vô đây ấy mà!!!(Huhu,mình sắp lên năm 2 rùi)
    Mong các bạn trong 4rum giải đáp típ!!^^
  3. thahky Member

Số bài viết: 90
    Hì mình không học khoa cơ khí máy nên không thể trả lời hết các câu hỏi của bạn . NHưng nhìn chung thì các khoa có cách học giống nhau :
    4. cái này trường mình thoải mái lắm , học theo hệ tín chỉ nên trong lịch học bạn có giờ lên lớp thì lên , còn không thì thôi . thời gian học trong ngày chia ra 12 tiết từ 7g đến 5g 30' chiều chủ nhật nghỉ . có khi trong thời khóa biểu trống nhiều nên bạn cũng thảnh thơi , mấy học kì đầu thôi nhé !
    6. -- cái này mình nghĩa chưa cần đâu bạn .

7. năm nhất thì giữa tháng 9 , vô nộp hồ sơ đóng tiền học xong còn phải sinh hoạt đầu khóa mấy buổi nữa , mệt lắm ! à nếu bạn mong học thế thì vô trường sớm đi , tham quan vòng vóng , không ai làm gì đâu , trường ta sinh viên ra vô cả ngày ấy chứ! :001:
    Học phí thì không tính theo tháng bạn ạ : tính theo tín chỉ ( tín chỉ là đơn vị học trình đó 1 tin chỉ là tương đương với 15 tiết học lý thuyết, 30 tiết thực hành) 1tín chỉ = 35.000 đ cho lần học đầu , còn học lại tính thêm. hình như hồi đó học kì 1 mình đóng khoảng 1 tr 500.000 ấy có thể hơn tí !:snicker: còn nữa học thực hành thì tùy theo khoa bạn , còn học lý thuyết thì tùm lum !

Có gì thì bạn cứ xuống phòng công tác và hỗ trợ sv hỏi nhé ( phòng bác bảo vệ cổng trong đi vô tí thui ,bên tay trái ấy!) chúc bạn học vui nhé! :012:

Bó tay tên này ! thiếu gì khoa ngon lành ở trường ! khoa nào cũng có lịch sử riêng hết. :music:
  4. Zero_7.Xu New Member

Số bài viết: 139

Thông cảm!!!Khoa nó kế bên khoa tui,nói xấu nó phan "búa" bể đầu àh."Ngon" ỡ đây về cơ sỡ vật chất:snicker:Biết vậy thôi
  5. thahky Member

Uhm ! vậy được ! chư tưởng bở là ...:fierce: .tui học kỹ thuật nữ công đó ! khoa tui cũng ngon lành vậy , ngon lành đúng nghĩa đen luôn ! ông mà lơ mơ là đi ngang xưởng dinh dưỡng biết tui ... !:006:
  6. onion911 Member

Hj. Cám ơn các anh chị. Mà chị gì ơi, kĩ thuật nữ công thì mình học cái gì vậy chị? Mà sao ko ai trả lời em câu 11 nhỉ:001:
  7. anhntxd05 New Member

Số bài viết: 87
    Câu 1: Đúng là khoa ckm là khoa có truyền thống lâu đời nhất của trường, còn các ngành hot hiện nay như : xây dựng, cơ điện tử,cntt,điện tủ....Các ngành này thay phiên nhau điểm trúng tuyển đại học cao nhất trường các năm
    Câu 2: Chắc là học nhiều về máy móc,tiện ,phay, bào, cơ cấu gì đấy,(đoán thế)
    Câu 3:Trường mình đi học fai đóng thùng, đeo bảng tên
    Câu 4:Học linh tinh cả,kô đều đặn nhu thời phổ thông đâu, có khi học cả ngày 10 tiết lận,
    Câu 5:uh, 1 tuần có thể học tu thu 2 đến thứ 7,
    Câu 6:Có thì quá tốt ,ko có cũng ko chết
    Câu 7: Chắc là 5-9( Ngày toàn dân đưa trẻ đến trương mà):snicker:
    Câu 8: 2tr là wwa đủ, nói chung là càng nhiều càng ít:snicker:
    Câu 9:Vì mình học theo tín chỉ nên học bao nhiu đóng bấy nhiêu, trung bình 1 kì khoảng 1 tr
    Câu 10: Lớp học khoảng 60-80ng,
    Câu 11:Tỉ lệ nam nu mình đoán chắc là 1/3

À quên, nghe nói nữ công là học làm Vợ thì phải (nghe nói vậy):001:
  8. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    1. So với các khoa khác thì khoa cơ khí chế tạo máy như thế nào? Bởi em thấy trong trường mình hot nhất chắc là CNTT, CKĐL và cơ điện tử.

Cơ điện tử cũng là 1 ngành thuộc khoa ckm rồi, phải thừa nhận là ngành ckm là ngành top đầu của trường đó, sv tuyển có số lượng đông, chất lượng tốt nên vào học ngành này phải chịu sự cạnh tranh khá gắt (cả trong thi tuyển và quá trình học), nhân tài khoa ckm số lớn xuất thân từ ngành này, cơ sở vật chất dành cho ngành này khá tốt và hiện đại (xưởng thực tập ckm, trung tâm việt đức, trung tâm công nghệ cao, các phòng thí nghiệm vật liệu học, cơ điện tử ...) khoa ckm là khoa có số lượng Tiến Sỹ nhiều nhất trường. Bạn yên tâm chưa.

2. Các môn học của CKCTM sẽ ntn? Mấy anh nói thử giùm em xem học cái gì nhé, em bik sơ sơ wa rồi, cũng xem wa các hình ảnh về khoa mình rồi nhưng vẫn mún hỉu biết thêm. Em cũng đã tìm hiểu ở đây http://spkt.net/diendan/showthread.php?t=4331 . ý em muốn hỏi là chúng ta sẽ học ntn ấy. Ví dụ như là có phải học hàn xì ko. Có lắp ráp máy móc ko ..........

Tất nhiên là học về cơ học, sức bền, vật liệu, học cách gia công 1 chi tiết máy (lên ý tưởng, vẽ 3d, gia công, tính toán ứng suất, độ bền ...). Phần thực tập khá nặng, đa số thực tập cả ngày, từ sáng tới chiều, bê bết dầu nhớt, mồ hôi nhễ nhại :no: khá là cực đấy. Thực tập cả nguội, hàn hơi hàn điện, tiện, phay , bào , cad cam cnc ...

Có quy định :) . Nhưng khá .. tự do.

Em nên bỏ khái niệm buổi học đi, đh rồi chứ không phải cấp 3 đâu, thời gian rất linh hoạt, mềm dẻo :)

Có khi cần thì học cả chủ nhật :)

6. Vào năm học có cần dùng đến laptop ngay chưa, bởi vì nhà em chưa có điều kiện. Phải học vài tháng thì mới mua được.
    Desktop là lựa chọn tốt nhất về pefomance/price cho sv , lap thì cũng không mắc, nhưng thực sự không cần thiết lắm, nếu bạn chịu hy sinh tốc độ, sự thoải mái trong sử dụng thì hãy mua lap . Nên mua càng sớm càng tốt , tới năm 3 đổi máy 1 lần nữa để học vẽ 3D :D

1 lớp có từ chục người tới hơn trăm người :) , tùy vào môn học, vào học rồi biết. CK học 2 năm đầu ở khu C, từ năm 2-5 là học khu A, E, D .
  9. solo0007 New Member

Số bài viết: 23
    Năm nay em thi vào cơ khí chế tạo máy. Mặc dù chưa có điểm chuẩn nhưng với mức điểm của mình thì em nghĩ có thể đã tạm ổn. Bây h em đang muốn tìm hiểu về năm học sắp tới. Mặc dù em đã tìm hiểu trên mạng rồi nhưng mà ngành nào cũng na ná nhau, em vẫn chưa hiểu lắm. Các môn học thì nghe là hoắc à. Chắc tại còn nhiều sai sót và tìm chưa kĩ. Em có vài câu hỏi muốn hỏi các anh chị đi trước:
    ngành cdt cũng thuộc khoa ckm oy doa'. e yên tâm đi khoa ckm hot nhất trường mà lị..:cutesmile::cutesmile::cutesmile:

về chương trình đào tạo thì e có thể tham khảo tại đây :http://www.hcmute.edu.vn/phongdaotao/dh_cokhichetaomay.asp
    trường mình k cần đồng phục j` cả

cái này kì 1 thì e học theo tkb của phòng đào tạo, mấy kì sau thì do mình xếp thui.

cái này chưa cần lắm, nếu nhà có dk thì cứ sắm.hehe:cutesmile::cutesmile::cutesmile:
    7. Bao giờ thì khai giảng, bởi em mong đến ngày đi học lắm rồi.
    cái này thì khi nào có giấy báo e sẽ bik thoy

8. Em chưa có kinh nghiệm nên nhờ anh chị tư vấn giùm. Nếu trừ tiền học phí ra thì mỗi tháng xin ba mẹ bao nhiêu là đủ. Em ko thuộc loại ăn chơi nhưng em lại rất hay mua đồ ăn uống nên tốn rất nhiều:snicker:Riêng tiền nhà trọ thì ko tốn, chỉ tốn tiền điện nước ăn uống thôi. 2tr có đủ ko mấy anh
    2tr thì vô tư òy..:moneygrubber::moneygrubber::moneygrubber:

9. Học phí tính ra toàn bộ thì 1 tháng tốn tầm bao nhiu?
    học phí thì khoảng 1tr-2tr 1hk :moneygrubber::moneygrubber::moneygrubber:
    1 lớp thường có 40 sv,ckctm thì xem như khu nào của trường cũng học hết (VIP mu`:snicker::snicker::snicker:
    11. Tỉ lệ nam nữ của trường mình là bao nhiu. Tại ban đâu em nghĩ vào đây chắc toàn boy. Vậy mà hôm đi thi thấy con gái quá trời luôn
    tỉ lệ nam nữ thì khoảng 2 nam : 1nữ nhưng khoa ckm thì dc trang bị nam toàn tập..:011::011::011:

À em cũng rất mê robocon, ko biết robocon liên quan đến những khoa nào?(hỏi vậy thôi nhưng chắc em cũng chả dám mơ làm được đâu)
    Hì, câu hỏi hơi nhiều 1 tí mong các anh trả lời giùm em nha:001:
    robocon thì e nên tham gia clb khoa học trẻ
    khi vào học e sẽ dc bik đến clb này
    :045::045::045::045::045::045:
  10. thahky Member

Học nữ công không phải học làm vợ nghen ! làm vợ thì ở nhà mẹ dạy cũng được cần gì đi học ! :music: học nữ công là học để sau này có khả năng phục vụ xã hội về mảng dinh dưỡng đó bạn . Tức là làm quản lý bếp ăn công nghiệp nè , làm quản lý nhà hàng khách sạn nè, xây dựng thực đơn, khẩu phần dinh dưỡng nè, phát triển sản phẩm mới ( như đồ thủy hải sản , sản phẩm dinh dưỡng, hạt nêm nước chấm ...), giảng viên dạy nghề nè ...còn nhìu .. nói chung là học về dinh dưỡng ẩm thực là chính , còn mấy cái thêu thùa, may vá và phụ thêm ...
    Các bạn đừng nói tụi này học nữ công ra làm vợ nghen ! các bạn nữ lớp mình không thích vậy đâu !:complaint: lớp mình cũng có nam chứ bộ , hỏng lẽ nam ra cũng làm vợ sao ?
  11. solo0007 New Member

hehe...nam kung~ lam` vo*. dc. mu`...:012::012::012:
  12. hoangleanh87 New Member

Số bài viết: 244
    @ Kẹo Sửa

Cơ Khí Chế Tạo Máy là VIP nhất rùi đóa em, em cố gắng học nhé.
    Anh đây cũng thuộc khoa CKM nhưng ko fải ngành CKM.
    Anh có ông anh cũng học CKM trường ta, hiện tại ổng đang làm cho 1 công ty của Đức, ổng được CT đưa sang Đức học VIP lắm. :cutesmile:

Tui thấy nếu cô thahky không học nữ công thì cũng phải làm " vợ " hà mà học nữ công lại cũng phải làm " vợ ", ko làm " chồng " dc đâu. :snicker:
  13. onion911 Member

mà sao em nghe người ta bảo đại học thì tháng 10 mới khai giảng. 5-9 đã khai giảng á?
    Vậy thì mình chưa cần mua laptop, mua desktop cũng được phải ko mấy anh? đến tầm năm mấy thì cần laptop. Tại em tưởng đi học phải mang laptop lên vẽ cái gì đó mà.
    Vậy thì năm 1 xài desktop năm 2 mua laptop có được ko vậy mấy anh
  14. sonnuspkt New Member

Số bài viết: 126
    Ngành Thiết kế thời trang của trường thế nào vậy các anh chị, em mới đậu vào ngành này của trường năm nay. Mong các anh chị giúp đỡ nhiều
  15. phuongtin New Member

Số bài viết: 10
    Xin hỏi các bạn khi tốt nghiệp ra trường thì trường mình có yêu cầu chứng chỉ Anh Văn B không vậy. em đang học CÔng Nghệ Thông Tin
  16. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    Tới lúc ra trường bạn xài desk cũng không sao đâu.

Trường mình đòi TOEIC 350, không đòi AV B.
  17. solo0007 New Member

laptop chỉ có tiện hơn thoy!e xài dékkttopp kug~ k seo dau!nếu có dk thì cứ xài lap:001::001::001:
  18. onion911 Member

Vậy có môn nào mà đi học bắt buộc phải mang laptop theo ko? Hay các bài tập về vẽ mình chỉ ở nhà thực hành thôi, còn lên lớp ko cần. Tại em tưởng phải mang máy lên lớp để học mấy cái vẽ gì đó
  19. thahky Member

Đâu có , sinh viên nghèo mà . GV nào mà nhẫn tâm bắt sv mang Lap lên lớp ! có thì tốt không có thì thôi bạn ạ !
    :001:
    :fierce: Còn nữa nha ! sao mấy người nói năng gì kì vậy . tui học kỹ thật nữ công đó nhưng tui ghét ai nói tui học làm vợ nhất ! ghét ơi là ghét ! ....GHÉT
    ko thèm vô cái trang này nữa !
  20. hongthai1986vn Member

Số bài viết: 188
    mấy ba CKM được dịp quăng bom dữ

em mới đậu vào trường mà sao số bài viết ở forum này nhiều quá vậy
  21. sonnuspkt New Member

Số bài viết: 126
    Uh. Gần nhà e có một ông anh cũng học sư phạm kỹ thuật, khoa cơ khí máy thì phải, biết e thi vào trường cho nên ông giới thiệu 4rum cho em bảo lên đây trước làm quen với các anh chị, lỡ có đậu vào trường rồi thì khỏi bỡ ngỡ nữa.
  22. onion911 Member

Cho em hỏi thêm câu nữa: Gần trường mình thì có máy ATM nào ko, của NH nào. Học trường mình thì nên làm thẻ của NH nào để thuận tiện cho việc rút?
  23. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    Ngay trước cổng trường (NH này thuê mặt bằng của trường) là ngân hàng Agribank, đối diện xéo cổng trường là NH Đông Á.
  24. MR.Q Guest

Số bài viết: 0
    cho em hỏi trường mình có wifi hok
    cho em hỏi thêm về ký túc xá trường mình bao nhiu một tháng mõt phòng co bao nhiu người ở nhà ký túc xá trường mìh có thật sự xuống cấp như báo chí nói ko
    ah ký túc xa trường mình có wifi hok
  25. huypro New Member

Số bài viết: 1
    mình trúng tuyển vào SPKT năm ngoái,nhưng trước khi thi vào SPKT mình đã học 1 năm bên Nông Lâm(bi giờ mình đã tự ý bỏ học bên đó-bên spkt quá vip:012:). học được 1 năm bên này rùi thì nghe mấy đứa bạn nói "như vậy là vi phạm quy chế tuyển sinh:no:(nhưng mình thấy trường hợp này rất nhìu),nếu trường mình biết được sẽ hủy kết quả TS",nhưng hôm trước mình nộp bằng GDQP mà mình học bên nl cho phòng đào tạo thì thầy cô vẫn chấp nhận miễn.mình cũng đã vay vốn bên nl,sang đây định vay tiếp,nhưng giờ lo quá,bác nào biết chia sẽ mình với nha!thanks.theo mình đươc biết như vậy là vi phạm quy chế nhưng có thấy ai bị trường mình đuổi vì trường hợp đó đâu.các bác cho mình ý kiến với nha!
  26. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
    hahahah, chung tư tưởng lớn đây, kệ nó, khi nào đuổi hẳn hay, các bác cho hỏi là ngành cơ khí động lực thế nào ạ, thấy các bác khen cơ khí máy quá, phát thèm:017:
  27. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Số bài viết: 877
    Oài oai :eek:k: mắt chớp chớp :snicker:
    Em ơi cẩn thận nhé! Con trai trường mình nổi tiếng là đẹp trai hào hoa phong nhã lắm đấy :012: Coi chừng bị quyến rũ :smells:

Mỗi ngành 1 vẻ, riêng CKĐ thì cứ tự tin là dân CKĐ bên ĐH Bách khoa vẫn còn ngán CKĐ bên SPKT mình :001:
    Cứ tự tin là nếu xác định học CKĐ thì ở Việt Nam không đâu hơn trường mình đâu :eek:k: (tớ hem có học CKĐ nhưng mà nghe ông anh tớ nói thế :snicker:)
  28. duong2024 Member

Số bài viết: 32
    trước tiên bạn vào nhập học.
    nhập học xong 2 tuần sau là tất cả các câu hỏi của bạn sẽ được chính bạn giải đáp!
    có thể trả lời sơ sơ:
    về ngành học thì ko có ngành nào hơn ngành nào cả,chủ yếu là do ta học như thế nào thôi.
    1 lớp có khoảng 90 sinh viên đối với môn lý thuyết và 30 đối với môn thực hành.
    vào xưởng phải mặt áo công nhân(áo bảo hô)
    -laptop thì chưa cần.năm 2 mới cần tới,nhưng mua sớm cũng tốt thôi,như cầu học hành mà.
    học 1 buổi hay 2 buổi do mình đang ký sắp xếp thời gian.đối với sinh viên năm nhất thì nhà trường xếp lịch cứng,ko được chuyển nhóm.
    2 triệu/1 tháng là đại gia rồi.sống ở thủ đức này thì chưa tới 2 triệu đâu.cái chủ yếu là tiêu tiền cho chính đáng,chứ xách tiền đi càe hay cày game thì không ổn.
    nói chung là còn nhiều thứ để bạn khám phá,nói trước nha có cả thực trạng buồn nữa đấy.nói trước cho em út khỏi bị sock ^T^

cơ khí động lực thì vip rồi!
    trường mình cơ khí động lực mới là nhất.Mấy ông phó hiệu trưởng và cả hiệu trưởng trường mình đều tốt nghiệp ngành máy ô tô máy kéo đấy.chịu khó tìm hiểu đi nha.:005:
  29. tranvu136 New Member

Số bài viết: 257
    Trường mình lúc trước thì có wifi nhưng bi giwof hình như là bị cắt rùi.chỉ còn có thể xài ké với mấy cái trung tâm điện thoại ngoài trướng thui.ktx cũng ko có wifi.
    Kí túc xá trường mình Khu B và C 80k/tháng
    Khu D 100k/tháng .
    ktx trường mình có khu D là tốt còn khu B và C thì tạm được . không đến nổi gọi là xuống cấp đâu. em yên tâm:014::surrenders:
  30. phanngocson New Member

Số bài viết: 100
    chào mọi người, e là sơn học khoa cơ điện tử khóa mới này,ê rất mê robot và tham gia các hoạt động ngoại khóa và thích học tiếng anh vậy e muốn có lịch sinh hoạt của các CLB thì e lấy ở đâu hoặc anh chị nào có thể cho e lịch được hok ạ?