1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

cho hỏi chút về pin laptop

Thảo luận trong 'Thảo Luận' bắt đầu bởi quanghuyddt, 23 Tháng hai 2011.

1. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    Tình hình là em mới mua con Dell ( 14R T561127)...pin của e sạc full thì lần đầu kích vào xem thì nó ghi còn dùng đc là 2h48' nhưng lúc sau ( chưa đầy 2' ) e lại kích vào xem thì nó lại nhảy xuống 2h15' và cuối cùng là 1h48'....chẳng thể hiểu nổi lí do vì sao luôn.Trong khi đó e đã sạc đúng cách, pin hết thì tắt máy hok xài và cắm cục adapter vào sạc và đợi đến khi đèn báo sạc tắt e mới rút ra và xài ..
    Ai rành về mấy dụ này thì giúp e với.thanks
  2. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    :)), mấy cái tính toán thời lượng này xem chơi cho vui thôi :)) (vì nó tính toán theo tốc độ tiêu thụ thời gian thực tại 1 thời điểm! Trong khi thời gian sử dụng pin lại là 1 quá trình ;)) ).
    Cách hay nhất là lấy đồng hồ ra bấm ấy, ngồi lướt web xem pin trụ đc nhiêu lâu ^^!
  3. hoangnhanspkt_12 Member

Số bài viết: 61
    yên tâm đi bạn..chuyện nhỏ thôi
    Pin dell xài trâu lắm^^
    mà bạn ko cần phải sạc đầy rồi mới xài như điện thoại đâu..cứ khoảng 1 tháng xả pin 1 lần là ok.mình đang xài phần mềm bettery care,bạn down về xài thử coi,mình thấy cũng hay lắm..chúc vuj!!

4. quanghuyddt New Member

oh thanks...để ngồi đo thử xem sao
    Thanks...tại trước giờ chưa xài lap nên cũng hok rành lắm :D..
  5. xuantruong62 New Member

Số bài viết: 145
  6. sk_hw7 Member

Số bài viết: 48
    lap giờ ngon hơn rùi, bạn cứ cắm nguồn điện và pin cùng lúc, miễn sao pin phải ở 100%, khi đó máy sẽ tự động ngắt chế dộ sạc để xài trực tiếp nguồn, giống như khi bạn tháo pin ra z, đc cái tốt hơn là khi mất điện, ko sao, tránh hư HDD và HĐH.
  7. duykungfu New Member

Số bài viết: 324
  8. quanghuyddt New Member

9. sk_hw7 Member

Số bài viết: 48
  10. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    mình cho bạn xài pin 12 cell và bạn không biết cách bảo quản thì đảm bảo 12 cell đó tuổi thọ không bằng pin của mình đâu

Bạn có biết làm thế dễ chai pin nhất không mặc dù nói như bạn là không sai. Tuy nhiên khi máy tính làm việc bạn sẽ thấy máy nóng và nhiệt độ cao của máy sẽ ảnh hưởng rất nhiều tới pin. nhất là những ai sử dụng các chương trình nặng đỏi hỏi nhiệt độ máy cao hoặc một phần do card màn hình của máy khi chạy nóng và bộ phận tản nhiệt không đủ khả năng làm mát..
    nói chung theo mình bạn cứ thế này.. Cắm pin sạc full.. không cắm quá lâu ( khoảng 2 tiếng ) sau đó tắt máy tháo ra.. và bạn nên cho máy nghỉ ( ít nhất 15s mới bật máy lên ).. Sau đó bạn có thể tiếp tục dùng mà không xài pin.. Và mình cũng rất ít khi xài pin trực tiếp mà đa phần tháo ra cất cẩn thẩn.. Mỗi cục pin sạc tối đa 500 lần, chắc tới khi đó pin bị chai mất 80%.. Lúc đó đã khoảng 1 năm rưỡi - 2 năm... bạn yên tâm và mua pin mới..