1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cho mình hỏi về các khái niệm này.

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi dotdientu, 3 Tháng một 2012.

1. dotdientu New Member

Số bài viết: 76
    Mình chưa rõ trở kháng là gì,lọc thông thấp,thông cao là gì.Trong điện tử công suất thì khái niệm chỉnh lưu (Rectifier) được hiểu như nào?còn Inventer thì mình hiểu là để làm gì rồi nhưng làm thế nào để tạo ra Inventer?bạn mình đến nhà mình chơi thấy có mạch hình như ở cửa cuốn thì phải do thợ mạng đến lắp đặt ở nhà mình thì bạn mình nói là mạch này toàn dùng FET,sao bạn mình lại nhận biết được vậy.Mong các bạn giải đáp giúp mình.Thanks các bạn!!!
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Bạn học năm mấy rồi? Các vấn đề này đều sẽ được dạy trong chương trình. Từ từ rồi sẽ tới. Các câu hỏi bạn đề cập đều hết sức cơ bản, có thể tìm đọc trong bất cứ cuốn sách nào về điện tử cơ bản, lí thuyết mạch. Về inverter thì có nguyên một mảng điện tử công suất về cái này: nguyên lí dễ hiểu, nhưng để tạo ra 1 cái ngon lành thì cũng hơi vất vả đấy.
    Tìm hiểu các vấn đề thì phải nên bài bản, như thế mới vững, chứ bạn hỏi ở đây thì cũng ko nắm rõ những thứ muốn hỏi đâu!
    Muốn tìm hiểu inverter thì qua bên dientuvietnam.net đọc nguyên lí. Sau đó mang cơm gạo lên phòng D506, làm đệ tử của thầy Văn :d
  3. dotdientu New Member

Mình sinh năm 86 ở Hòa Bình trước đi làm phụ hồ,nay mới đi học năm đầu về điện tử ở trường cao đẳng công nghệ Hà Nôi (trường này chỉ xét tuyển),để tạo lập cuộc sống.Mong các bạn giúp đỡ mình,lâu quá nên kiến thức cơ bản quên nhiều.Mong các bạn giúp đỡ mình.Thanks các bạn!!!
  4. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Ơ thế à, tưởng "bạn" học ở SPK chứ, thất lễ quá. Kiến thức bao la nên chỉ sợ các vấn đề anh hỏi trên 4r này có quá ít điều cần được nhận lại thôi. Anh nên qua bên diễn đàn http://dientuvietnam.net. Bên đó 99.99% là chuyên về điện tử, các cao thử tứ phương quây quần hội tụ. Còn đây chỉ là một 4r của 1 trường kỹ thuật, và chỉ có 1% (phán đại thôi) là ham thích bàn về các vấn đề như anh đặt ra, hihi!
    Trả lời các câu anh hỏi bên trên:
    - Trở kháng là đại lượng đặt trưng cho mức độ cản trở dòng điện của các thành phần có trong mạch, có thể có các thành phần điện trở, dung kháng và cảm kháng. Dung kháng liên quan đến tụ điện, còn cảm kháng liên quan đến các cuộn cảm. Các công thức để tính Z (trở kháng) thì anh có thể tìm trong các giáo trình mạch điện căn bản. Giáo khoa 12 cũng có, nhưng kiến thức trên nền số phức sẽ giúp ta thuận tiện hơn trong việc tính trở kháng của mạch nhìn từ 2 điểm cho trước.
    - Mạch lọc thông thấp là mạch cho tần số thấp đi qua, giới hạn tần số cao. Cấu hình mạch đơn giản gồm có 1 điện trở và 1 tụ mắc nối tiếp, áp ra lấy ở 2 đầu tụ. Vì thế nên ở tần số càng cao thì trở kháng của tụ (1/(2.pi.f.C) càng nhỏ và biên độ tín hiệu ra càng nhỏ, ngược lại, tần số càng thấp thì trở kháng tụ càng lớn, biên độ áp ra cũng lớn. Tức là mạch giới hạn các thành phần có tần số cao.
    - Tương tự ta sẽ có mạch lọc thông cao, thông dải.
    - Về inverter, đó là tên gọi của thiết bị nghịch lưu, chuyển từ áp DC sang áp AC, nếu tần số thay đổi được thì inverter gọi là biến tần. Có nhiều cấu hình mạch để tạo inverter: cấu hình mạch nghịch lưu 6 bước (six steps), nghịch lưu dùng băm xung PWM..., ngoài ra còn có kiểu nghịch lưu ma trận (cái này cao thủ quá, em chưa có coi kỹ nó ra sao nữa). Đó chỉ là khối điều khiển, còn khối công suất thì dùng các linh kiện công suất như FET, IGBT...Để làm ra được 1 cái inverter đạt hiệu suất cao và ngon lành thì ko phải đơn giản, phải đòi hỏi kinh nghiệm
    - Cái cửa cuốn nhà anh thì chắc là mạch đảo chiều động cơ. Có các mạch thực hiện chức năng này như cầu H, relay... Cầu H thì dùng các linh kiện công suất như FET là được, relay cũng phải kết hợp với FET. Vì các mạch này phổ biến nên cũng dễ để phán đoán là mạch dùng FET (phán đại thôi, trúng đâu trúng, hihi). Còn nếu nhìn thấy mạch thì...con FET nó nằm chình ình đó, ko lẽ ko thấy, hihi.

Vậy đó, có gì các bạn khác sửa chữa, bổ sung, ném đá...
  5. dotdientu New Member

Mình đã hiểu nhiều rồi,mình cũng biết forum đó nhưng lý do mình thích sinh hoạt ở forum này vì ngày bé mình có ước mơ làm thầy giáo nhưng do trình độ có hạn nên không thực hiện được.hic
  6. shophaitrieu1 Banned

Số bài viết: 1
  7. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Mong có nhiều bạn như chanhvan08 đóng góp thế này. Cám ơn chanhvan08!

_ Chỉnh lưu đơn giản là "nắn" (từ kỹ thuật) dòng điện xoay chiều AC thành dòng điện một chiều DC để sử dụng như: chạy động cơ DC, nạp ac quy, điện phân để mạ kim loại.... Trong dân dụng thường chỉnh lưu dòng điện xoay chiều 1 pha, còn trong công nghiệp thì chỉnh lưu dòng điện xoay chiều 3 pha, 6 pha. Tùy theo, đặc tính kỹ thuật của mạch (dòng điện, điện áp) mà sử dụng các linh kiện điện tử thường, hay linh kiện công suất (chịu được dòng điện, áp làm việc cao hơn linh kiện bình thường)
    _ Cấu hình trên là mạch lọc thông thấp. Ta có dung kháng của tụ là Zc=1/(2*pi*f*C), từ đó ta thấy, f càng cao, dung kháng càng giảm, Zc rất bé, coi như nối mass, thế là tín hiệu tần số cao xuống mass hết, còn lại tín hiệu tần số thấp không xuống mass nên đến ngõ ra OUT.

_ Anh có thể tìm kiếm mạch lọc thông cao trên mạng và giải thích thử xem.
    _ Muốn làm được mạch inverter không hề đơn giản, phải từng bước thôi anh.
    _ Mong anh đặt nhiều câu hỏi hơn nữa, vừa giúp anh, vừa cũng là để tụi em kiểm tra kiến thức! Cám ơn anh đã quan tâm đến diễn đàn.
  8. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Mong có nhiều bạn như chanhvan08 đóng góp thế này. Cám ơn chanhvan08!

_ Chỉnh lưu đơn giản là "nắn" (từ kỹ thuật) dòng điện xoay chiều AC thành dòng điện một chiều DC để sử dụng như: chạy động cơ DC, nạp ac quy, điện phân để mạ kim loại.... Trong dân dụng thường chỉnh lưu dòng điện xoay chiều 1 pha, còn trong công nghiệp thì chỉnh lưu dòng điện xoay chiều 3 pha, 6 pha. Tùy theo, đặc tính kỹ thuật của mạch (dòng điện, điện áp) mà sử dụng các linh kiện điện tử thường, hay linh kiện công suất (chịu được dòng điện, áp làm việc cao hơn linh kiện bình thường)
    _ Cấu hình trên là mạch lọc thông thấp. Ta có dung kháng của tụ là Zc=1/(2*pi*f*C), từ đó ta thấy, f càng cao, dung kháng càng giảm, Zc rất bé, coi như nối mass, thế là tín hiệu tần số cao xuống mass hết, còn lại tín hiệu tần số thấp không xuống mass nên đến ngõ ra OUT.

_ Anh có thể tìm kiếm mạch lọc thông cao trên mạng và giải thích thử xem.
    _ Muốn làm được mạch inverter không hề đơn giản, phải từng bước thôi anh.
    _ Mong anh đặt nhiều câu hỏi hơn nữa, vừa giúp anh, vừa cũng là để tụi em kiểm tra kiến thức! Cám ơn anh đã quan tâm đến diễn đàn.