1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cho mình hỏi về đồng hồ cơ VOM

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi dotdientu, 7 Tháng một 2012.

1. dotdientu New Member

Số bài viết: 76
    Mình thấy đồng hồ VOM ở trường mình hiệu HIOKI (giá khoảng 600k) thì thầy cô nói là dây đen là dương,dây đỏ là âm do theo chiều của pin trong đồng hồ,hôm qua mình đến nhà bạn mình thấy đồng hồ VOM(giá 70k) thì bạn mình nói là dây đen là âm,đỏ là dương (chiều là do mình quy ước,còn giải thích với mình có phải là trở thì mắc nối tiếp,áp thì mắc song song đúng không,nên pin trong đồng hồ nó mắc như thế,mình chưa hiểu chỗ này).Mong các bạn giúp đỡ.Thanks các bạn!!!
  2. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Coi chừng cắm lộn chỗ! Đen sang chỗ của đỏ, đỏ vào chỗ của đen. Tui thấy đồng hồ tui dây đen là dương, dây đỏ là âm!
  3. croket_2512 Moderator

Trở mắc nối tiếp, áp song song là sao? Liên quan gì đến dương âm hả bạn? Chẳng hiểu!
  4. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Bạn của anh nói "tùy quy ước" có nghĩa là nó rút 2 dây ra rồi cắm lại theo "quy ước" đó, \:D/.
    Đồng hồ VOM kim thì dây đỏ là dây âm, dây đen là dây dương (nếu cắm đúng).
    VOM số thì ngược lại, đỏ là dương, đen là âm.
  5. croket_2512 Moderator

6. hoantien Member

Số bài viết: 359
    khi bạn để ở thang đo điện trở thì dây đen là cực dương còn dây đỏ là cực âm của cục pin bên trong đông hồ, tức là kho đặt zô 2 đâu điện trở thì dòng điện từ dây den sang dây đỏ.
    khi đo áp và đo dong thì dây đỏ phải đặt vào nơi có điện thế cao hơn( nêu đo áp) hay cho dòng điện đi vào day đỏ (nếu đo dòng) đầu còn lai đặt day đen vào. Hay nói 1 cách nôm na là day đỏ là cực dương và day đen là cực âm.
  7. user001 New Member

Số bài viết: 306
    theo câu này đúng nhất nè!
    góp ý thêm là cứ đen là âm đỏ là dương mà đo, chỉ khi nào cần xác định chân transistor, chân điôt,... thì lúc này mới tính đỏ là âm, và đen là dương.
  8. dotdientu New Member

Số bài viết: 76
    Cảm ơn các bạn đã giải đáp,ý kiến của bạn hoantien,còn bạn user001 thì đồng hồ VOM số mới quy ước dây như bạn nó chứ,còn khi xác định chân Trán,diode...bạn nói rất đúng.À các bạn xem cho mình câu hỏi về định luật Ohm và Kieckop luôn nhé!