1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cho mình hỏi về transistor

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi dotdientu, 2 Tháng một 2012.

1. dotdientu New Member

Số bài viết: 76
    Mình chưa hiểu ưu,nhược điểm của BJT so với Mosfet (ứng dụng trong các mạch điện tử),sự khác nhau cơ bản giữa IC họ TTL và CMOS (vì mình thấy bây giờ TTL được dùng nhiều hơn CMOS thì phải?).Mong các bạn giúp mình giải đáp thắc mắc này nhé.Thanks các bạn!!!
  2. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Vấn đề này không có nhỏ rồi bạn! Sơ sơ vài cái, nếu thấy thắc mắc, khó chịu chỗ nào thì trao đổi tiếp, từ đó mới ra vấn đề được! :) Kiến thức mình có hạn nên mong các mem đóng góp ý kiến nhiều hơn nữa! :D

Một vài ưu điểm của IC họ CMOS so với họ TTL:

1. Công suất tiêu tán rất thấp ----> công suất dành cho việc điều khiển rất thấp. Cái này rút ra từ 2 cách điều khiển của BJT và FET ; BJT được điều khiển bằng dòng, FET được điều khiển bằng áp, chỉ bằng với áp rất nhỏ cũng đã điều khiển được FET từ đó người ta tính ra công suất tiêu tán và nhận thấy điều này. Chính yếu tố này làm cho CMOS được dùng nhiều hơn TTL trong việc chế tạo các IC số, chip vi điều khiển, máy tính.... ví dụ: đồng hồ đeo tay số, máy đo số, máy tính,... vì chúng cần công suất tiêu thụ thấp ----> dẫn đến nguồn pin được sử dụng lâu hơn

2. Mật độ tích hợp cao hơn ---> cái này google :D : thiết bị MOS chiếm ít chỗ trên chip hơn so với BJT, thông thường, mỗi MOSFET chỉ cần 1 mi li vuông diện tích chip, trong khi BJT đòi hỏi khoảng 50 mi li vuông. Quan trọng hơn, IC số MOS thường không dùng các thành phần điện trở trong IC, vốn chiếm quá nhiều diện tích chip trong IC lưỡng cực. Vì vậy, IC MOS có thể dung nạp nhiều phần tử mạch trên 1 chip đơn hơn so với IC lưỡng cực. Bằng chứng là ta sẽ thấy MOS dùng nhiều trong vi mạch tích hợp cỡ LSI, VLSI hơn hẳn TTL. Mật độ tích hợp cao của IC MOS làm chúng đặc biết thích hợp cho các IC phức tạp, như chip vi xử lí và chip nhớ. Sửa đổi trong công nghệ IC MOS đã cho ra những thiết bị nhanh hơn 74, 74LS của TTL, với đặc điểm điều khiển dòng gần như nhau. Do vậy, thiết bị MOS đặc biệt là CMOS đã đã được sử dụng khá rộng rãi trong mạch MSI mặc dù tốc độ có thua các IC TTL cao cấp (cái này có sách nói là đã bằng hoặc hơn rồi) và dễ bị hư hỏng do bị tĩnh điện.

3. Độ miễn nhiễu cao ---> cái này mình chưa giải thích được

Bạn nên tìm mua các cuốn sách nói bên ngoài để tham khảo, ví dụ như MẠCH SỐ của NGUYỄN HỮU PHƯƠNG. Sách này không hiếm, rất dễ tìm mua.
  3. dotdientu New Member

Đúng là nhiều bạn có khuyên mình nên tìm đọc sách "Mạch số" của Nguyễn Hữu Phương nhưng quả thực ngoài Hà Nội không có vì mình đã đi tìm rồi,à nhân tiện đây bạn cho mình hỏi là sao Transistor NPN lại được sử dụng nhiều hơn PNP và cách xác định chân E,B,C theo kinh nghiệm của các bạn spkt chứ không phải theo sách hoặc ở đâu nhé (mình cũng xác định được bằng cách xác định chân B chung nhưng còn E,C thì luôn nhầm lẫn),mình nhìn vào sách thì không biết thế nào là mắc E chung,C chung,B chung mặc dù ở dưới hình có ghi rõ ràng.Mong các bạn chỉ giúp mình với.Thanks các bạn!!!
  4. dinhquanghiep New Member

Số bài viết: 74
    Một trong nhiều nguyên nhân mà NPN được sử dụng nhiều hơn PNP mà mình biết là cách điều khiển nó, vd bạn dùng VĐK điều khiển led,nếu dùng PNP để làm khóa đóng mở dùng VCC = +12V thì cho dù chân ra của VĐK ở mức logic nào thì led vẫn sáng (con PNP luôn dẫn) còn dùng NPN thì rất chính xác, chân E nối mass, khi nào VDK cho xung cao thì NPN dẫn, xung thấp thì không

Một cách xác định chân cho NPN là, cầm con NPN (Vd C1815) chân chỉ xuống đất, mặt có chữ hướng về bạn, bạn đọc từ trái qua Em-Có-Bầu (có lẽ vậy là bạn hiểu ùi), còn trong mạch điện thì chân giữa kí hiện là chân B, chân có mũi tên là chân E chân còn lại là chân C, mũi tên hướng vào là PNP, hướng ra ngoài là NPN.
    Các cách mắc chung cũng khá dễ nhận biết, chân nào mà không có ghi Vin hoặc Vout là chân chung (tên của chân đó)

Em còn ít kinh nghiệm có gì sai xót mong các cao thủ giúp đỡ để tiến bộ hơn:D
  5. dotdientu New Member

Mình hiểu nhưng đó là kinh nghiệm dựa vào chữ cái còn đo bằng VOM thì bạn và các bạn khác làm như nào vậy,cảm ơn bạn nhiều.
  6. croket_2512 Moderator

Phần của anh hỏi khá dài nên em xin trả lời từng phần để tiện theo dõi.

_ Nếu bạn không tìm được thì nên đặt mua ở các trang sách trực tuyến của VN, người ta có thể vận chuyển toàn quốc. Mình không nghĩ sách này lại hiếm ở ngoài Hà Nội thế, chắc là bạn tìm chưa tới, chịu khó tìm ắt sẽ có duyên. Mua sách lắm khi cũng có cái duyên ấy! :)

_ NPN được sử dụng nhiều hơn PNP vì giảng viên dùng nhiều! :D Mà quả thực là vậy, vì bạn thử so sánh cách đặt nguồn để phân cực cho 2 loại này, bạn thấy NPN đặt nguồn dễ hơn, dễ vẽ để giảng dạy hơn, ví dụ mạch phân cực định dòng Ib, bạn thấy mạch nào dễ quan sát hơn. ---> Phần này mong các bạn khác đóng góp thêm, mình thấy vẫn chưa đủ.

_ Bạn xem qua trang này thử xem: http://lqv77.com/2009/02/15/co-ban-transistor/

7. croket_2512 Moderator

_ Cách xác định chân B E C của BJT bằng cách xem ký hiệu

Các BJT có thiết kế của Nhật (sản xuất tại China :D) có kí hiệu 2SAxxxx, 2SBxxxx, 2SCxxxx, 2SDxxxx (ví dụ 2SA564, 2SB562, 2SC1815, 2SD468) bạn lật mặt có ký hiệu hướng về phía bạn, thì theo thứ tự từ trái qua phải là E C B (Em Có Bồ :D). Ngoài ra, loại PNP (2SA, 2SB), loại NPN (2SC, 2SD). Ngoài thị trường, thường họ bỏ chữ 2S ở đầu đi, và bạn phải biết điều này (chắc là không đủ chỗ ghi thêm chữ 2S).

Các BJT có thiết kế của Mỹ (cũng sản xuất tại China luôn :D) có kí hiệu 2Nxxxx (ví dụ 2N3904, 2N3906) thì bạn cũng lật mặt chữ hướng về phía bạn, thì thứ tự nó khác là E B C

Các BJT thường sản xuất có cặp với nhau hết ví dụ C1815 (NPN), A1015(PNP), hai con này có các thông số kỹ thuật giống nhau, chỉ khác là con thuận, con nghịch. Mục đích của việc làm này là có được cặp BJT bổ phụ để thiết kế mạch khuếch đại công suất đẩy kéo

Để biết cặp BJT bổ phụ, bạn tra datasheet một con, ví dụ 2SD468, bạn tìm hàng COMPLEMENTARY PAIR WITH sẽ ra con còn lại là 2SB562
  8. croket_2512 Moderator

Cách xác định E B C bằng đồng hồ kim VOM khi bị mất ký hiệu.

Đầu tiên phải biết cách sử dụng đồng hồ kim VOM, anh xem ở trang này: http://lqv77.com/2009/02/15/co-ban-su-dung-dong-ho-vom/

Khi sử dụng đồng hồ đo, que đen phải cắm vào lỗ đen ( COM -), que đỏ phải cắm vào lỗ đỏ. Khi đo điện áp DC, dòng điện DC thì que đỏ đưa vào nơi có điện áp dương, que đen đưa vào nơi có điện áp âm/mass.

Khi sử dụng đồng hồ đo VOM để kiểm tra BJT, thì que đen lại cho ra điện áp dương, que đỏ lại cho ra điện áp âm. Cái này chỉ đúng với đồng hồ kim VOM, còn đồng hồ số thì không đúng. Hiểu được chỗ này, anh hãy đọc tiếp.

Bắt đầu bằng con NPN cho dễ. Hiểu được cách đo NPN, anh sẽ tìm ra được cách đo PNP, ngược lại thôi! :)

Dựa vào cấu tạo NPN, có thể hiểu đơn giản cho dễ hiểu (mặc dù không chuẩn lắm) 1 BJT là 2 con diode gộp lại như hình trên. Như vậy, đưa điện áp dương (que đen VOM) vào cực B, điện áp âm (que đỏ VOM) đưa vào E và C, thấy kim đồng hồ lên cả 2 lần giá tri khoảng vài ohm, thì ta xác định được cực B (que đen).

Như vậy, tóm gọn như sau, đối với transisor NPN:

1. Xác định cho được cực B: đặt thang đo đồng hồ ở giá trị X1, đo lần lượt từng cặp chân của BJT và đảo chiều que đo. Trong tất cả các lần đo (có tối đa 6 lần đo), có 2 lần kim lên giá trị khoảng vài ohm và que đen (áp +) ở cùng một chân thì chân đó là chân B. ---> Gía trị ở ohm này là giá trị điện trở mối nối BE, và BC

2. Hai chân còn lại là E, C: đặt thang đo đồng hồ ở giá trị X10k. Bây giờ ta đo điện trở mối nối EB, CB. Bây giờ que đen đang ở chân B (NPN), ta đảo lại, que đỏ ở chân B, que đen ở 2 chân còn lại, chân nào cho điện trở trên vài chục kilo ohm đến vài trăm kilo ohm, thì đó là điện trở EB, đã có chân B, nên suy ra chân E, chân còn lại tất là chân C.

3. Có thể kiểm tra thêm điện trở CB, dùng thang đo x10k và bạn thấy kim không lên ---> suy ra chân C

4. Có thể kiểm tra thêm điện trở EC và CE, dùng thang đo x10k. ---> EC lên vài chục kilo ohm, CE không lên.

Đó là cách tìm chân BJT NPN. Còn BJT PNP thì tất cả đều ngược lại hết. Bạn cứ mua vài con BJT của cả loại về thử vài lần là ra, ví dụ C1815 (NPN), A1015(PNP), B562(PNP), D468(NPN)....

Khi bạn đã có kinh nghiệm, nếu các giá trị sai khác thì BJT đã bị hỏng, chập các mối nối p-n, hoặc đứt các mối nối p-n!