1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

CKĐ vs CKM

Thảo luận trong 'Thông tin môn học' bắt đầu bởi mrthang93, 6 Tháng tám 2010.

1. mrthang93 New Member

Số bài viết: 13
    CKD vs CKM

Có nhiều người cho rằng, 2 ngành CKD và CKM đang khá "mâu thuẫn" với nhau về kiến thức chuyên ngành và cơ hội việc làm. CKD - kiến thức chuyên ngành không phức tạp, học khá nhẹ nhàng nhưng cơ hội việc làm lại cao, dễ tìm đúng nghề, mức lương khá. Còn CKM thì ngược lại, kiến thức học nặng hơn nhiều, "kĩ thuật" hơn nhiều nhưng cơ hội việc làm thì "nhỏ giọt", phần lớn thiếu việc làm.

Các bạn nghĩ gì về ý kiến trên, và cho ý kiến của riêng mình.
  2. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Học nặng ra sao thì chưa biết , nhưng mình thấy về vấn đề thực tập xưởng ở CKD thì không phải phàn nàn. Chất lượng thực tập rất cao? Mấy thầy bên CKD thì rất có nhiều kinh nghiệm( do tham gia làm bên ngoài nhiều). Còn về cơ sở vật chất thì rất tự hào vì CKD mình có cơ sở vào loại nhất nước.
    Vấn đề đi làm, CKD cũng làm trái ngành trái nghề đầy đấy bạn ơi. Lương cũng đâu có cao lắm đâu.

Còn bên CKM thì mình thấy cũng vào loạit tốt nhất rồi.

Nói chung đầu vào tương đường, cơ sở vật chất tương đương, thầy cô tương đương....như vậy ra trường có việc hay không , lương cao hay không là tùy thuộc vào sinh viên thôi.

Ngành nào cũng thế, do mình hết...( Mình chưa ra trường nhưng có suy nghĩ thế, bác nào ra trường đừng chê nhé)
  3. DotA_Allstars New Member

Số bài viết: 432
    Re: CKD vs CKM

CKD mà học nhẹ hơn CKM ah,chẳng wa CKD toàn nhân tài nên thế thôi.Học ko bằng nên ghen tị ah :))
  4. [CKĐ]Espresso New Member

Số bài viết: 1,019
    tớ thấy cũng lạ, chẳng lẽ mình chọn một ngành theo tiêu chí là học nhẹ hơn, ra trường dễ kiếm việc hơn, lương cao hơn sao. Riêng tớ thì tớ chọn CKĐ vì đơn giản là yêu thích oto hơn, các môn oto cũng không phải dạng dễ nuốt đâu các bạn.
  5. ckd08 Member

Số bài viết: 280
    sao thấy toàn anh em CKD đua nhau chém không thế? CKM đâu hết rồi? :))
    Nếu nói CKD học nhẹ, kiến thức chuyên ngành không phức tạp thì đâu được cái danh số 1 VN về ô tô. CKD chỉ thua CKM vì ít chuyên ngành hơn và cái tòa nhà công nghệ cao mà thôi
  6. [CKĐ]Espresso New Member

Nếu nói về công nghệ cao oto thì toà nhà công nghệ cao trường mình chắc chẳng thấm thía vào đâu, nói thiệt là các giáo trình mấy môn thực tập của Toyota chỉ áp dụng cho mấy xe đời 1989 - 1990, vậy mà đọc cũng đuối luôn.
  7. onion911 Member

Số bài viết: 171
    Em ckm đây nh năm nay mới lên năm 2 nên chưa bjk. E cũng có ông a học ckd của cn hn ra h cũng làm trái ngành. Mà đã là ck e thấy cái nào cũng cực như nhau à
  8. ndinh09103035 New Member

Số bài viết: 175
    Chưa chắc học dễ, xin việc dễ đã tốt. Chưa chắc học khó + khó xin việc lại thua kém ai.:010:
    Em thử đưa ra giả thuyết các bác nhận xét giùm nào:018:
    Học dễ + ra xin việc dễ = Lương thấp:coy:
    Học khó + xin việc khó = % tìm đc cviệc có lương cao sẽ cao hơn.:012:th_orange17
    Vì sao ư???Vì em thấy, nếu dễ học, dễ xin việc => thừa lao động=> lương thấp hoặc làm trái nghề:Sick:
    Khó học, xin việc khó khăn => Tuyển 1 trong 100 => chất lượng => lương sẽ cao hoặc sẽ đủ sống:012:
  9. [CKĐ]Espresso New Member

10. minhquang_newbie New Member

Số bài viết: 23
  11. mrkul Member

Số bài viết: 438
    tớ nghĩ nên close topic này đi, ở không vào so sánh soi mói nhau làm gì gây xung đột nội bộ, ngành nào cũng hay, có đặc điểm riêng, tùy vào sở thích của mỗi người mà học..........
  12. mrthang93 New Member

2 ngành này khá liên quan đó bạn àh

Topic này là để bàn về cơ hội nghề nghiệp cho 2 ngành CK, vừa để chúng ta thảo luận, vừa để cho các bạn chuẩn bị là sinh viên, có dự định thi vào CK thì sẽ có hướng đi đúng.( Ước j` chỉ có 1 ngành CK)
  13. [CKĐ]Espresso New Member

Đọc trong đây làm gì mà có soi mói nhau, gây xung đột với nhau chứ.Nếu có như vậy thì BQT đả close rồi, nếu các cậu thuộc 2 ngành trên thì nên đóng góp ý kiến, vì tớ thấy nếu là SV CKD thì cũng 70% cũng yêu thích máy móc và ngược lại SV của CKM cũng yêu thích ô tô.. Ngay cả bản thân mình ngày xưa khi đăng kí thi ĐH mình cũng còn phân vân giữa 2 ngành vì mình thấy ngành nào mình cũng thích cả, cái này giúp cho HS ngoài yêu thích ra thì còn thấy được tương lai công việc của 2 ngành này như thế nào để có sự lựa chọn đúng đắn.Nếu các bạn không là SV 2 ngành trên thì vui lòng đường comment topic như vậy.
  14. yugi New Member

Số bài viết: 327
    chả có ji` ma soi mói nhau đâu bạn ạ..chỉ chọc nhau tí cho vui thôy..cùng trường mắc mớ ji` ma phải soi mói nhau cô chứ
  15. onion911 Member

Số bài viết: 171
    1 mình em CKM vs 1 đống CKĐ :D. Mà công nhận CKĐ trường ta mạnh thật, hum đầu năm vô trường đi tìm xưởng điện với thằng bạn mà thấy toàn xưởng CKĐ ko, thật là kinh khủng. Hơn nữa còn có thầy dũng rất là pro :)
  16. honapon New Member

Số bài viết: 206
    Re: CKD vs CKM

Học hành thì không lo. Còn bày đặt lên đây kêu khổ. Muốn thì năm tới thi lại sang CKĐ mà học.
  17. DotA_Allstars New Member

18. recca297 New Member

Số bài viết: 240

Nếu có ý kiến thì nên tranh luận để tìm ra hướng giải quyết tích cực, chứ đừng vào đây rồi phang 1 câu chói tai như vậy. Mình bên điện tử nên ko biết nhiều về bên CK nhưng cũng thix xem các bạn tranh luận, sẵn để tìm hiểu thêm về bên khoa CK. Các bạn típ tục tranh luận đi nhé.
  19. DotA_Allstars New Member

20. [CKĐ]Espresso New Member

Anh Lexus chắc học giỏi lắm ?
  21. hatsuharusoma New Member

Số bài viết: 20
    CKD và CKM đều là cơ khí cả mà! Anh em nhau cả, chỉ là người học chuyên về phần này , người học phần kia thôi. Chứ đâu có ji đâu mà các bạn cứ cải nhau vụ này chi vậy! Thiệt tình!
  22. DotA_Allstars New Member

thì anh biết anh học ngu nên anh đâu dám kêu ca gì đâu :)).Chấp nhận số phận
  23. mrthang93 New Member

Anh nói rất đúng, rất hiểu ý em. Em đang học lớp 12, có ý định năm sau thi vào CK nhưng đang phân vân 2 ngành này. Em lập topic này chủ ý là để mấy anh tranh luận, qua đó em lựa chọn hướng đi cho mình.
    Có mấy anh chưa hiểu ý em nên làm em hơi buồn:expect:. [ Hẹn gặp mấy anh vào hè năm sau]
  24. anhntxd05 New Member

Số bài viết: 87
  25. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
    CKD đi, học tốt lắm, hoặc muốn an toàn thì học luôn 2 cái đi, sau đó rút ra kết luận thì dc rồi
  26. mrthang93 New Member

Em thích CKM do em có năng khiếu cad, em vẽ không ai chịu nổi[-x.
    Còn CKD thì em chưa biết nhiều nhưng em cũng rất thích, đặc biệt khi được nghe quảng cáo về cơ sở vật chất của ngành.
    Ngành nào cũng muốn học. Chán ghê.%-(.
  27. honapon New Member

Số bài viết: 206
    Cad thôi đâu nói lên vấn đề gì, bên CKĐ có nhiều người Cad đã pro, còn biết nhiều chương trình thiết kế khác nữa.
  28. [CKĐ]Espresso New Member

Em nó mới lớp 12, được như vậy là giỏi rồi.
  29. anhntxd05 New Member

hehe vẽ cad siêu lắm hả? vậy qua xây dựng học đi. ăn ngủ làm việc lúc nào cũng cad cả hehe.Học xd chú em sẽ dc học rất nhiều phần mềm phục vụ cho công việc, mà a thấy ngành xd ra tr rất dễ kiếm việc làm
  30. hoanghuyloc Member

Số bài viết: 38
  31. ckd08 Member

Số bài viết: 280
    Tất nhiên là học xây dựng ra trường dễ kiếm việc làm và tiền kiếm cũng nhiều nữa. lấy VD là đường cao tốc tphcm - trung lương. mới hoàn thành xong thì mặt đường đã bung lên 1 đoạn khoảng 3km :))
  32. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
    Làm hoài ko hết, làm xong rồi sửa, sửa xong rồi lô cốt, sao đó làm lại :D, ngành này là ngon nhất VN
  33. anhntxd05 New Member

Đó là bên cầu đường chứ ko fai bên dân dụng nhé ! Yên tâm đi xd là ngành ngon nhất thật đấy .Chuyển qua xd học đi bạn hiền:d:d
  34. [CKĐ]Espresso New Member

Chú em nó đang phân vân giữa 2 ngành yêu thích là CKĐ và CKM tự dưng lại chuyển qua xây dựng. Với lại nhà em hồi đó mấy bác kĩ sư xây dựng tính toán xây 400 chai, không biết xây dựng kiểu gì mà nhà có 3 tấm xây 1 năm, "bay" mất thêm 120 chai. =))