1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Có 2 con DELL nên chọn con nào đây?

Thảo luận trong 'Cần mua' bắt đầu bởi MinhThe, 24 Tháng hai 2011.

1. MinhThe New Member

Số bài viết: 167
    Mình có ý định mua laptop nhưng chọn mãi mới được 2 con:

DELL 14R Core i5 480M - 4GB - 500GB - ATI 550v 1GB
    Giá: 17 099 000 VND

DELL 14R N4010 : MẪU SƠN BÓNG, ĐẸP:

Bộ xử lý: Intel Core i5 480M (2.66GHz turbo boost up 2.93GHz, 3 MB L3 Cache, Bus 1066 MHz)

RAM: 4 GB DDR3 Bus 1333 Mhz

Ổ đĩa cứng: 500 GB SATA

Card màn hình: ATI Radeon HD 550V 1GB rời (hỗ trợ tốt cho game và đồ họa)

Màn hình: LCD 14" WXGA LED (1366x768) gương

Ổ đĩa quang: DVD+/-RW SuperMulti with Double Layer

Camera: 1.3 Mega Pixel

Wireless: N card / with Dell Bluetooth

Pin: 6 cells

Màu sắc: Đen đặc trưng

Hệ điều hành: Option ---> Free setup Windows 7

Hàng Brand new 100%, Bảo hành 12 tháng + Miễn phí cài đặt phần mềm.

GIÁ: 17.099.000 VND
    Quà tặng: Túi xách Dell + Chuột quang + Miếng bảo vệ bàn phím

DELL 14R Core i3 390M - 2GB - 640GB - ATI 550v 1GB

Giá: 15 099 000 VND

DELL 14R N4010 : MẪU SƠN BÓNG, ĐẸP:

Bộ xử lý: Intel Core i3 390M (2* 2.66GHz / 4 Threads 3MB Cache)

RAM: 2 GB DDR3 Bus 1333 Mhz

Ổ đĩa cứng: 640 GB SATA

Card màn hình: ATI HD550v DDR3-1024MB S/p HDMI

Màn hình: LCD 14" WXGA LED (1366x768) gương

Ổ đĩa quang: DVD+/-RW SuperMulti with Double Layer

Camera: 1.3 Mega Pixel

Wireless: N card / with Dell Bluetooth

Pin: 6 cells

Màu sắc: Đen đặc trưng

Hệ điều hành: Option ---> Free setup Windows 7

Hàng Brand new 100%, Bảo hành 12 tháng + Miễn phí cài đặt phần mềm.

GIÁ: 15.099.000 VND

Quà tặng: Túi xách Dell + Chuột quang + Tấm dán bảo vệ bàn phím
    Mình nhờ anh em spk tư vấn dùm là 2 con này liệu cấu hình có chênh nhau là mấy không?mình dịnh mua con nào mạnh mạnh để sau này xài khỏi lỗi thời( lỡ như có core i9 ra đời thì mình cũng có core i5 rồi, hihi)
    Nhưng tiền cũng hơi chật vật 1 chút. Không biết chọn con nào đây? Cái quan trong là giữa 2 con này có chênh nhau nhiều không?
  2. daufung007 Member

Số bài viết: 354
    hai cái này thì tốt đó bạn..bạn thấy tiền mình đủ chiến con nào thì múc ngay..trên forum này có mấy cái top hỏi về lap rùi nhưng bạn đã hỏi thì mình cũng khuyên bạn là muốn tư vấn tốt thì lên VOZ forum mà hỏi>>seach google mà vào forum nha..còn theo mình thì mấy cái bạn đưa ra toàn dùng card rời mà cái này nóng với tốn pin lắm..bạn chọn DELL nữa thì ít chịu nổi khâu tản nhiệt.sao bạn ko múc mấy con ASUS nhỉ.vừa mát lại cấu hinh ko thua kém.bảo hành hai năm và uy tín lắm..còn một điều nữa là bạn phải chọn chỗ mua hàng uy tín.>>mấy cái này bạn cứ vào forum mà hỏi.giờ mình có nói thì tí nữa vài người khác cũng chỉ chỗ này chỗ nọ thui..còn theo mình thì máy phải đáp ứng nhu cầu cái đã.mà học tập thì chọn cái có card rời thì ok rùi.muốn tiết kiệm mà có thể nâng cấp sau này nữa thì như cái ở chỗ chữ kí mình cũng OK.mà giá lại rẻ nhất nữa.có gì mai mốt có tiền úp lên.chứ giò ko làm gì thì phí lắm bạn à..
  3. ronaldinho_07 Member

Số bài viết: 205
    có tiền cứ quất = )) ram 2G ddr3 thì 780k/thanh.cpu rất khó nâng cấp.thôi lấy i5 480 đi = ))
    với lại,chả có con core i9 nào đâu,khỏi lo = ))

theo tiến trình tick-tock thì core i EOL roài,tới sandy bride thoai:
  4. MinhThe New Member

Hàng DELL mình thấy nhiều người mua nên nghĩ là nó tốt.Mà Dell mà dung card rời là nóng máy lắm hả?tư vấn cho mình với nha.
  5. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
  6. daufung007 Member

đúng làm hàng dell có tiếng lâu rùi.còn ASUS mới ra thời gian gần đây nhưng cũng tốt và bền như DELL thui bạn à.mà nó bảo hành 2 năm nữa bạn à..với lại đúng là DELL hơi bị nóng đó.nếu bạn dùng card rời..tốt là mua ASUS đi cho nó mát bạn à..chủ yếu anh em mua máy để chiến GAME mà..chứ ai mua máy học thì mua cái C2D cũng đc kaka..đô đang lên giá hàng ngày nên mua thì quyết cho nhanh đi bạn..
  7. Dê con New Member

Nếu thực sự cần card rời thì anh mới nên mua và có biện pháp giải nhiệt cho máy! Còn nếu ko thì theo e tốt nhất là ko nên! như e vừa dùng song song 1 máy bàn và 1 laptop cho phù hợp chức năng!
  8. duykungfu New Member

Số bài viết: 324
    có mười mấy triệu thì mua SONY Vaio xài cho bền, còn Asus máy mau xuống cấp lắm không nên mua
  9. xuantruong62 New Member

Số bài viết: 145
  10. MinhThe New Member

Mình thì thích con thứ 2 hơn.card rời có nen mua ko ta?phân vân quá đi.\m/
  11. 09102088 Member

Số bài viết: 47
    đừng dùng 14r,dùng 15r...còn i3-i5 trừ khi chạy proteus và autocad 1 lúc mới thấy khác biệt,xài i3 dc oy

dell dùng 9cell pin thì ko lo vde nóng máy,ko nên xài card rời nhé. (9cell có đế nâng,còn ko phải mua quạt nhe
  12. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    Card rời của Dell là dòng ATI bổ trợ cho hiệu ứng về đồ họa tốt chứ nếu muốn game thì chơi dòng GeForce đi.. mà nói thật là mình không thích dòng 15inch vì đơn giản to là chiếm diện tích lớn.. 14R là chuẩn rồi đó.. 2 con chip core i3 và core i5 này không chênh lệch nhau mấy đâu bạn à.. =.=..
  13. admin Administrator

Số bài viết: 683
  14. xuantruong62 New Member

Số bài viết: 145
  15. ronaldinho_07 Member

đem hai thương hiêu ra so hơi khập khiễng đấy bạn à.
    Driver ATI lởm thật,bug driver gây sụt FPS bất ngờ nhưng khi so thì nên cụ thể model nào
  16. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    Tở không nói là ATI kém.. chỉ muốn nói với dòng card rời ATI trên laptop mình nhận xét nó bổ trợ cho đồ họa cao chứ không tăng hỗ trợ cho chơi game nhiều đâu.. bởi mình đang xài mà
  17. microwave_kmt Member

Số bài viết: 46
    hàng ASUS 3x7 21 ngày ....xài đc mấy bữa là hỏng lên hỏng xuống. Theo đánh giá thì hàng Dell bao giờ cũng bền hơn các loại laptop khác. Còn về khâu tản nhiệt thì phải nói tới MR.HP đầu tiên, diễn đàn, cửa hàng nào cũng đề cập về vấn đề tản nhiệt của HP chứ ko phải là Dell đâu bạn !

Vấn đề card rời chỉ đề cập như 1 option khi bạn chọn mua laptop thôi. Vì ở các loại laptop tầm trung ntn thì đa phần các các màn hình đều có tốc độ bit là 64bit ( nếu muốn xử lý hình ảnh chuyên nghiệp,Photoshop, Corel, biên tập Video này nọ thì người ta sẽ dùng card có tốc độ bit từ 128bit trở lên), dung lượng RAM card màn hình nên coi là 1 chi tiết ngta quảng cảo, vì RAM card màn hình ko ảnh hưởng nhiều tới tốc độ chính của card. Cho nên, theo mình nghĩ thì, mua laptop dùng cho việc học tập, làm việc, coi phim, lâu lâu chọc chọc qua Photoshop cho vui thì Card màn hình tạm tạm hay card tích hợp cũng ok rồi (Còn để chơi games cấu hình cao thì ko bàn tới nhé)

Dòng VXL core I chỉ thực sự hiệu quả khi bạn sử dụng cùng lúc nhiều chương trình, và đặc biệt lưu ý là nó thực sự hỗ trợ khi bạn dùng Win7, còn WinXp thì các ứng dụng của nó đc viết ko dựa trên nền tảng phần cứng này nên ko có sự khác biệt. I3 và I5 mình xài qua rồi, sự khác biệt ko quá lớn, cho nên mình nghĩ i3 là phù hợp rồi. Còn sau này muốn nâng cấp thì cùng lắm chỉ nâng cấp RAM, HDD thôi, còn mấy cái VXL hay main thì tốt nhất là mua 1 cái máy mới :D
    Have fun!
  18. ronaldinho_07 Member

trâu bò thì kiếm thinkpad,toshiba...cũng khá nhé.asus bh toàn cầu 2 năm chính hãng.của bền tại người thôi ,lolz.vần đề tản nhiệt thì mình vẫn đánh giá cao asus hơn,thêm cái chỉ cần vài thao tác đơn giản thì có thể giảm temp của một con lap từ 10-15 độ thậm chí là 20 độ mà chẳng cần quái cái fan nào đâu ,lol....cứ hạ vcore,vol GPU,áp dụng tốt các profile realtime mà chém,lolz

card thì bây giờ nếu vga rời thì hầu hết là 128bit ăn lên nhé,qua roài cái thơi mấy em 64bit nóng hơn 100* roài,gắn vga rời mà 64bit canh tranh với bạn chắc.lũ core i bản thân cũng có Intel HD (not GMA) cơ bản đáp ứng nhu cầu phim HD high resolution cỡ 1080p roài,games onlien thì gánh tốt hết.games of thì tùy độ nặng nhẹ thôi.

win7 sp multicores tốt hơn là điều đương nhiên,nói quái làm gì nữa,bây giờ ai mua máy đều cài win 7 cả mà = ))
  19. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    ASUS hả...thèn bạn mình mới mua đc 1 tuần mà nó đem lên chỗ Hoàn Long phải là 2 3 lần rồi :)):))...hỏi nó thì nó kêu bị lỗi gì đó ...và cuối cùng là hok thấy nó vác lên trường nữa :))

Mua core i5 đi bạn..mình dang xài dong 14R nè nhưng mà core i5 chứ hok phải i3...xài tốt chán :))...mà máy cũng chẳng nóng bao nhiêu
  20. ronaldinho_07 Member

cái này coi chừng phải hỏi mấy anh hoàn long đã làm gì với cái máy [IMG]
    test temp = cách rape em nó với prime 95
    vừa hấp riêm em nó đã tơi tả như thế này:

temp môi trường 27*,máy để trên bàn,ko fan phốc gì hết [IMG]
  21. MinhThe New Member

Các bạn nghĩ sao khi mình chọn con core ỉ nhưng namnga cấp RAM lên 4GB.Mình sợ ram 2gb xai win đã gần hết rùi mà còn chạy nhiều ứng dụng nữa thì không đủ?
  22. daufung007 Member

xin lỗi bạn nhưng bạn đánh giá sai con lap của ASUS rùi đó.theo mình tìm hiểu thì hãng này mới ra nên chưa có hàng ref(bác nào biết chỉnh lại nhá).do đó an tâm về chất lượng.Còn bạn bảo mua về bị lỗi thì chắc mấy thằng ở của hàng nó luộc đồ rùi đó.chứ mua lap asus ít bị hư lắm.mà nếu có hư đi chăng nữa(tỉ lệ trúng thấp)thì cũng sẽ đc dổi mới trong vòng 1 tháng mà..có chuyện vác đi sửa nữa à..
    tóm lại vấn đề bạn nói thì có lẽ là lap bạn mua bị lỗi từ nhà sản xuất>>được đổi máy mới hoặc là do bọn bán hàng nó tráo hàng rùi..chia bùn cho bạn của bạn nhưng mà nó cũng là bài học cho mấy ai ham của rẻ mà mua hàng ở những chỗ black list .mua về bị hành ráng chịu chứ sao nữa..
    như cái top đầu mình nói thì mua asus là tốt nhất còn chỗ mua thì bạn cứ lên trên VOZ để hỏi cho rõ chứ ở này nói mỗi ngừoi mỗi kiểu bạn mà chọn đc cho mình cái vừa ý chắc ko nổi rùi..^:)^^:)^
  23. Dê con New Member

Không bao giờ có thể so sánh hãng laptop này và hãng laptop khác mà chỉ có thể so sánh model này vs model khác!
    Mua lap mà lên hoàn Long hay Phong vũ là chứng tỏ trình "gà" rùi! hồi đó mình cũng lên đó mua 3 con, TGDD 1 con, xong là bye bye, chuyển qua lapno1 và vietcali
  24. MinhThe New Member

25. nhockid Member

Số bài viết: 439
    trình độ gà hay ko gà là do khả năng test máy thui cậu.
    Giờ có 1 con rất ngon: Asus K42JE-VX090 (K42JE-1AVX) (Intel Core i5-460M 2.53GHz, 2GB RAM, 320GB HDD, VGA ATI Radeon HD 5470, 14 inch, Free DOS) -
    Cấu hình tốt. Giá rẻ: 14tr3 (gồm VAT) - giá ở PV,hoàn long. Thời gian bảo hành 2 năm.
    Giá ở Viễn THông A: http://www.vienthonga.com/Laptop/?action=VTA_DetailLaptop&laptopID=637&Mode=Asus&Group_Name=159
    14,590,000 VNĐ
    (Đã bao gồm VAT 10%)
  26. Dê con New Member

Qua voz tán deeeeeeeeeeeee, nói câu này coi chừng ăn gạch vỡ mồm!
    Chắc là mấy đại lý bán hàng thật giả lẫn lộn cho ai pro thì biết - ai gà thì mua àh? Nói chuyện...........
    Anh kia mua gì thì mua lẹ lẹ, Đại lý mà bán hết hàng trong kho là ko còn giá hấp dẫn đâu! Vì tiền Việt phá giá quá >"<
  27. daufung007 Member

đúng là lên VOZ nói câu này là bị ăn gạch rùi..Lại còn tư vấn mua máy ở PV với hoàng long nữa chứ..đã sai lại càng sai...tư vấn gì cũng phải tìm hiểu đôi chút nha bạn..ham rẻ rùi mua một cục đá về vứt đó à?? ~X(
  28. ronaldinho_07 Member

kiểm tra thì thông qua benchmark,tools thì có vô số: 3DMark 06,3DMark vantage cpu,Pi,Win RAR,AIDA,CINE bench 10,11.5,wprime...đấy là thông dụng và còn nhiều nữa.
    vào đây mà xem,có mặt hầu như các loại cpu mobile"

// Asus bảo hành toàn cầu cứ xách ra Asus care nên tạm an tâm = ))