1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Có b nào học nghành cơ điện tử không, cho mình hỏi với

Thảo luận trong 'Cơ điện tử' bắt đầu bởi siralex, 15 Tháng chín 2012.

1. siralex New Member

Số bài viết: 10
    Mình là sinh viên năm nhất, mấy b cho mình biết kinh nghiệm học nghành cơ điện tử trường mình với :|:|
  2. minhtrungvu2302 Member

Số bài viết: 46
  3. siralex New Member

cụ thể là mình nên quan tâm học mấy môn nào vậy anh??:|
  4. mrzero01 New Member

Số bài viết: 203
    bạn học cho xong đại cương đi rồi biết mình nên học gì, không qua nổi đại cương thì giấc mơ còn dài lắm
  5. huyhiep92 New Member

Số bài viết: 2
  6. spklion Member

Số bài viết: 408
  7. CTXH Moderator

Số bài viết: 230
    Theo anh, thì cơ điện tử có vài nhóm nội dung chính:
    - Robot: Nhưng chương trình mình học khá ít, chủ yếu lý thuyết...
    - PLC:S7200 dùng trong lập trình, vận hành các dây chuyền tự động hoặc các máy móc khổ lớn.
    - VĐK Pic, AVR: Lập trình ứng dụng các chương trình điều khiển nhỏ do chi phí nó rẻ hơn PLC
    - CAD/CAM/CNC: Học vận hành các máy phay tiện (mô phỏng + lý thuyết) có thể học nâng cao thêm, thực hành ở trung tâm CNC trường.
    - Truyền động điện: Học về các mạch điện cơ bản 2, 3 pha, xoay chiều, đảo chiều, nếu chịu khó theo thầy có thể có khả năng tính toán lắp đặt các tủ điện cho các công trình cao tầng, các máy móc (có có liên quan thêm PLC)

Ngoài ra, khi học CĐT các bạn còn có cơ hội trải nghiệm vài điều thú vị ứng dụng thực tế trong cuộc sống !!!

Sinh viên kỳ cuối CĐT ^_^ (Bài viết theo quan điểm cá nhân)
  8. CTXH Moderator

Quên nữa, học thì nhiều nhiều vậy đó, nhưng nếu muốn làm kỹ sư giỏi thì chọn 1 trong mấy cái gạch đó mà tu luyện, còn muốn cái khác nữa thì tùy mỗi người. :)) Kỹ thuật + Kinh tế mía giàu nổi
  9. fergieomni Member

Số bài viết: 87
    Theo mấy hướng đó là sau khi học rùi cảm thấy cái nào phù hợp thì chuyên tâm vào hả a :D Có lo rớt môn này môn kia ko a :(
  10. CTXH Moderator

Uhm, đúng rùi đó em, em cũng có thể để ý, đọc trên mạng xem, tìm hiểu hướng nào đang phát triển, có nhiều cơ hội, mình thích hợp khả năng nào.
    Học cơ điện tử thà chết chứ không chịu hy sinh !!! Tức có những môn tưởng hy sinh, không qua nổi nhưng cứ cố gắng đến cùng, nhiều thầy cô đánh giá nỗ lực bản thân nữa...nên cứ cố gắng, chắc chắn em học sẽ thấy điều này ! Anh đang nói về những môn chuyên ngành nhá !:)
    Năm 2 em có thể xuống: Open Lab, CLB Khoa Học trẻ (Cổng Lê Văn Chí, cạnh Openlab, Hoặc phòng TN Tự động hóa (Khu E cạnh vp Khoa CKM) để cùng tham gia những dự án thực tế của các thầy cô trong bộ môn ở đó nếu em muốn nâng cao trình độ chuyên môn.
  11. fergieomni Member

cảm ơn kinh nghiệm của huynh nhiều :D a có đánh giá thế nào về các hướng mình nên theo của ngành ko a :D
  12. bachckm1 Member

Số bài viết: 608
    có 2 hướng đáng để chọn là sản phẩm và ô tô.
  13. fergieomni Member

14. spklion Member

15. siralex New Member

Nghanh cơ điện tử ô tô thì mình tập trung vào những ôn nào vậy anh? Có tập trung nhiều vào lập trình k?
  16. bachckm1 Member

nên học thêm labview,vài môn nguyên lý động cơ.muốn vậy,năm 1 ,2 lo học vượt tối đa đi,để năm 3 rảnh đi học môn ngành ô tô.ok.
  17. bachckm1 Member

vâng.là robot.cái này dạy chuyên sâu hơn hướng hệ thống.
  18. emu8086 New Member

Số bài viết: 30
  19. bachckm1 Member

tới hồi sau sẽ rõ,chỉ biết mấy a đi trước chỉ bảo,đã học thì học luôn vô sản phẩm.ok
  20. spklion Member

mình năm 3 cơ điện tử,và theo mình bây giờ cơ điện tử có 2 loại:1 là sản phẩm cơ điện tử như robot,vi mạch điện tử,chip vi xử lý,,2 là hệ thống cơ điện tử như là các dây chuyền sản xuất tự động hóa trong nhà máy,,còn cái ô tô kia là ko phải của cơ điện tử nhé,nó thuộc về cơ khí ô tô,và nó có riêng cái hệ thống cơ điện tử ô tô của nó,đa số theo hướng hệ thống cơ điện tử nhiều hơn vì ra trường dễ xin việc làm,bây giờ nhà máy sản xuất nào cũng tự động hóa cả rồi nên cần kỹ sư cơ điện tử để mà điều khiển,lập trình,bảo trì,sữa chữa những hệ thống đó
  21. fergieomni Member

hướng 1 chắc phải rất giỏi mới xin đc việc @@ mà hướng 2 chọn nhiều quá ko biết có cơ hội cho mình ko @@ mà thôi cố gắng học trước đã :D lúc nào học chuyên ngành rùi tính sau :D
  22. thanhtrungc1 Member

Số bài viết: 37
    hì hì các bạn cứ đoán gà đoán non ko à hiện tại đối với sinh viên khóa 09 và 10 thì sẽ có 2 hướng chọn là sản phẩm và hệ thống ; hướng sản phẩm sẽ tập trung về các môn về robot và về vi mạch , lập trình vi điều khiển ; hướng 2 là hệ thống sẽ chuyên về học PLC và học về s7300 nha ; còn đối với khóa 11 và 12 thì theo như mình nghe các thầy bên bộ môn sẽ có 4 hướng là sản phẩm , hệ thống, cơ điện tử ô tô , và cơ điện tử y sinh , ; nếu bạn chọn hướng nào sẽ học hướng đó ; và đến cuối kỳ 2 của năm 3 các bạn sẽ có 1 buổi họp và đăng ký chọn hướng nào mình thích ( trước khi đăng ký nên tư vấn những người đi trước nha ) còn riêng đối với sinh viên CDT học bên chất lượng cao sẽ được học bên sản phẩm ko phải chọn nữa bạn :)
  23. siralex New Member

24. bachckm1 Member

25. thanhtrungc1 Member

à học bên nào cũng làm nhiều tiền hết em , vấn đề là chuyên ngành mình có vững + tiếng anh tốt thì lương sẽ theo đó mà đi lên thôi , hiện tại nếu em đang học năm 1 thì nên tập trung học anh văn và học tốt những môn đại cương đừng để rớt là ok , vào chuyên ngành rất nặng lưng lúc nào cũng có cái lap bên cạnh vì chủ yếu lập trình và vẽ vời đó , chúc em học tốt
  26. fergieomni Member

27. thanhtrungc1 Member

à làm bên dầu khí hả có nghe mấy anh khóa trên nói muốn làm dầu khí thì phải học giỏi tốt nghiệp >7.0 và quan trọng trình độ tiếng anh phải pro nữa nha , rồi thi vào tuyển dụng hên xui tùy vào năng lực của mình
  28. fergieomni Member

ái chà... dầu khí e nghĩ COCC thì mới có cơ mà vào @@ À hình như phòng open lab của CĐT mình hay sao mà có chữ mechatronics thế các huynh :D
  29. thanhtrungc1 Member

à cái vụ COCC thì anh ko biết chứ ngành mình có mấy anh khóa trên làm dầu khí được rồi em có anh còn làm được cả intel đó em ta cứ học kệ họ em à , à cả open lab và KHT đều do các thầy bên CDT mình hướng dẩn đó em
  30. bachckm1 Member

nó đó chứ e.thầy thịnh trưởng bộ mon cơ điện tử mà
  31. bachckm1 Member

cầm cái bằng trên 7.5.kiếm chút av vu vơ.7chai/month liền.năm 1 dễ kiếm điểm nhất.rán mà ăn nha mấy chú
  32. thanhtrungc1 Member

hì hì CDT mà được >7.5 là cao thủ lắm đó bạn à kỳ vừa rồi hình như theo mình biết và hỏi anh khóa trên thì chỉ khoảng 20-40 người trong ngành CDT ra trường đúng thời hạn thôi đó bạn :) vô chuyên ngành CDT học vất vả và cực khổ lắm bạn toàn làm đồ án thôi , có khi 1 kỳ làm đến 6 cái project đó bạn :) mà cái nào cái nấy đều khủng và đau đầu lắm :D
  33. bachckm1 Member

tớ thấy năm 1 năm 2 dễ ăn điểm mà.kiếm điểm bù lại cho chuyên ngành.phê
  34. fergieomni Member

35. bachckm1 Member

năm 2 cơ sở ngành.có vật liệu sức bền cơ lý thuyết cực khó.đi mài sắt ý mà.cũng vui.mà mệt vãi.đăng kí cô phụng điểm cao.ok.
  36. thanhtrungc1 Member

37. fergieomni Member

38. kimvothan New Member

Số bài viết: 11
    cho mình hỏi ngoài lề một chút nha!
    có ai giúp mình đoạn code để xuất giá trị biến đo được của cảm biến ra lcd không? mình chỉ xuất được ký tự không hà, còn giá trị biến thì chưa ra! giúp mình với!
  39. giaosudao1410 New Member

Số bài viết: 7