1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

cơ khí động lực sinh viên năm cuối giúp em...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp Tuyển Sinh' bắt đầu bởi mr.anhtai, 10 Tháng tám 2011.

1. mr.anhtai Member

Số bài viết: 72
    các anh em trong diển đàn cho em hỏi ở trường mình ngành cơ khí động lực đào tạo về chuyên ngành nào là chủ yếu . ( động cơ - gầm - điện, điện lạnh ) cho em ý kiến với. thank
  2. mr.anhtai Member

sax. thế sau này ra sữa chữa máy ah. huhu kiểu ni thì phải tính toán lại thôi

thế học gầm với điện là phụ ah. em lại thích bên điện huhu
  3. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Vớ vẩn cái bác choancuc11 !

Nói cho bạn Mr.Anhtai hiểu thế này nhé. Học đại học ra không phải là cứ vồ vập tới là làm được ngay đâu.
    Học đại học trang bị cho bạn các kiến thức cơ bản, sơ đẳng,..để bạn sau này ra có thể làm được việc.

Ngành cơ khí động lưc ( công nghệ ô tô ) đào tạo những thứ rất cơ bản về:

1. Điện ( Động cơ và thân xe )
    2. Gầm
    3. Đồng sơn.

Không hiểu bạn đang làm gì ? Người học điện ô tô phải biết các kiến thức cơ bản về động cơ, không thì không học đươc.

Bên cạnh đó...muốn ra ngoài làm được, phải thực sự làm nhiều và lăn lộn nhiều.

Nếu bạn thắc mắc cứ call cho mình mình sẽ giải thích.

P/s : các bạn ở trên diễn đàn, nếu trả lời thì trả lời 1 cách chính xác . Chứ đừng để người khác phải "mất mặt " với cái kiểu trả lời nửa vời , thiều chĩnh xác.

Hình như chú là SV năm mới. Liệu có đủ kiến thức và kinh nghiệm tới mức chỉ người khác chưa, đã từng học chưa mà có thể trả lờ 1 cách chắc nịch như vậy.

Chú hãy cứ học đi, trường SPKT tuy đầu vào không cao, nhưng ra đời có thể làm được việc đấy, nếu chú học hành 1 cách nghiêm túc.

Chào chú !
  4. mr.anhtai Member

em đang định học thêm ngoài giờ học ở trường mà không biết nên chọn học gì . " điện hay gầm hay là động cơ " a chỉ chỉ giúp cái
  5. himas88 New Member

6. mr.anhtai Member

em chuẩn bị vào trường nhưng em sợ học xong kỹ sư thì mình ra cũng sữa xe nên minh đang học thêm ngoài giờ sữa chữa điện - điện lạnh cho chắc ăn . không khéo vài bữa học xong mọi người cầm bằng kỹ sư về để vào tủ còn bản thân thì miệt mài sữa chữa xe thì công cóc 4-5 năm học
  7. trantrongvy New Member

Số bài viết: 31
    bình tĩnh đi bạn, bên khoa mình cũng có những anh đi trước, ra làm garage chừng 5-->10 năm là có thề đủ vốn mở riêng mình 1 cái rồi. bây h, thì điện otô đang là một hướng đi mới của khoa ckd đó bạn.
  8. mr.anhtai Member

thế học 4-5 năm đại học làm gì? đi học thợ thêm có phải là hay ah. thấy buồn quá không biết nên học hay là nên đi làm thợ
  9. mdmnvv New Member

Số bài viết: 189
    Bạn nè,mình thấy bạn đăng 2 câu hỏi trên diễn đàn,mà các anh chị tích cực trả lời cho bạn,nhưng sao cứ thấy bạn bi quan dữ vậy(toàn nói mấy câu nản quá ,thà học thợ còn hơn).Đề nghị bạn suy nghĩ kĩ nhé.x(
  10. DotA_Allstars New Member

Số bài viết: 432
    Thì đừng học đại học nữa em,em về học nghề làm thợ đi.Sau này biết tại sao phải học đại học liền ah
  11. spklion Member

Số bài viết: 408
    mình thấy hôm qua tới giờ bạn này toàn lập topic hỏi han rồi bàn ra ko vì đi học kỹ sư xong ra làm thợ :)),kỹ sư ko làm thợ được hả bạn,nhiều anh tốt nghiệp chính quy bằng khá giỏi trường này còn phải làm thợ 3 4 năm trời mới lên được thầy,bạn học chuyển tiếp khối K,ko có gì giỏi giang hơn người khác mà bạn đòi làm thầy,bạn tự cao quá đấy,ko phải cứ học kỹ sư ra là làm thầy liền,phải trải qua 1 thời gian mới lên được thầy,làm thợ bây giờ lương hơi bị cao đấy,còn nếu bạn muốn ra trường làm thầy liền thì cứ ôm cái bằng ở nhà nằm ngủ,thất nghiệp dài dài,đến làm thợ cũng ko được nữa chứ ở đó mà làm thầy,bạn tưởng tiền dễ kiếm lắm sao,tư tưởng ngồi mát ăn bát vàng,đòi chỉ đạo người ta,có gì xuất sắc hơn ko mà đòi chỉ huy người khác,đời ko màu hồng như bạn nghĩ đâu:))
  12. XXLFuelboster New Member

Số bài viết: 17
    :)) học cơ khí giỏi vào nói thật ở việt nam chưa có 1 ai đứng ra mở 1 cái gara chuyên độ máy các loại xe từ 2 bánh đến 4 bánh 1 cách kỹ thuật cả :)) nếu học giỏi cơ khí thì mốt ra áp dụng mở 1 cái :-j bảo đảm hốt tiền đó
  13. so61pi New Member

Số bài viết: 27
    Học đại học là để biết cách sử dụng cái đầu để suy nghĩ (bởi thế mới có những môn cứ như không nằm trong chuyên nghành nhưng vẫn phải học).

Bạn ấy cài số ze :-/.

Xe 2 bánh chạy bằng động cơ "lên" xe bốn bánh chạy bằng lực đẩy của tay :)).
  14. mr.anhtai Member

mấy bác nói rứa thì em chịu thua. em hỏi thì hỏi để a e trao đổi về ngành có gì không phải mong mấy bác bỏ qua
  15. XXLFuelboster New Member

Số bài viết: 17
    :)) tại cái suy nghĩ của bạn lung tung qua :)) học đại học thì cũng phải làm chứ :)) học xong mún làm thầy người ta :)) xui xui gặp thằng thợ nó láu cá nó biết làm mà nó vờ như không biết nó hỏi lại làm sao :)) gặp mới ra làm chưa đụng chạm nhiều không có kinh nghiệm trả lời không được thì có mà đào lỗ chui xuống :))
  16. spklion Member

học thầy thì phải giỏi hơn thợ,mới vô phải học hỏi thằng thợ trước vì nó làm có kinh nghiệm,về sau mình mới lên làm thầy nó được,chứ mới vô lớ ngớ nó giả bộ hỏi vài câu ko biết mà cũng mang danh kỹ sư,thế thì kiếm cái lỗ nào chui xuống cho bớt nhục àh
  17. himas88 New Member

Mình đã nói chuyện, nhắn tin tiếp xúc với bạn này. Và đi tới 1 kết luận : Bạn này là người lo xa, sợ sệt ở tương lai, và cực kì thiếu tự tin.

Trước mắt hãy học tốt 4 năm đi đã. Coi chừng bị out ra khỏi trường sớm đấy.

Nếu cầm tấm bằng đại học mà tư tưởng đi làm thợ...thì từ bây giờ hãy xa rời trường đại học đi. Và bắt đầu cuộc sống với 1 tư tưởng của 1 người thơ.

Xin nói rõ từ thợ ở đây cho bạn hiểu:
    1. Thợ là những người không có bằng cấp, làm việc với tư duy không khoa học, chủ yếu sống với tư tưởng " sống lâu lên lão làng "
    2. Thợ là những người làm việc chân chính. Không có gì xấu. Nhưng thích làm thợ hay không là tùy thuộc vào mỗi người. Đừng có bao giờ ngĩ là thợ sẽ thế này thế nọ. và cũng đừng bao giờ cho rằng mình cầm cái bằng đại học ra , có thể coi trời bằng vung.

Qua nói chuyện với bạn, bạn nên coi lại cách nhìn nhận của mình. Nếu bạn muốn làm gì, thì hãy làm cái đó.

Bạn nói rất đúng . Nhưng không nên nói chuyển tiếp khối K, vì cứ khối K là học dở à. Nên coi lại nhận định của mình đi.
  18. spklion Member

mình ko nói khối K là dở,chỉ là nó mất thời gian hơn thôi,dù sao thì khối chính quy cũng nhỉnh hơn khối K,nếu có thực lực thì đã học chính quy từ đầu,khỏi mất công đi đường vòng,còn ra trường thì như nhau cả mà