1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Có những người…sợ Tết

Thảo luận trong 'Chém gió, tám vui' bắt đầu bởi hoadai, 18 Tháng một 2012.

1. hoadai Member

Số bài viết: 106
    Tết được xem là ngày vui nhất trong năm. Dù vậy, vẫn có rất nhiều bạn sợ Tết vì những lý do khá ngộ nghĩnh và dễ thương.
    Vì sao có một số người sợ Tết? Họ đối phó với “nỗi sợ” đó như thế nào? Bạn cùng tìm hiểu nhé!

[TABLE]
    [TR]
    [TD="width: 122"]
    Lý do
    [/TD]
    [TD="width: 275"]
    Giải thích
    [/TD]
    [TD="width: 202"]
    Phát biểu
    [/TD]
    [TD="width: 266"]
    Bí kíp đối phó
    [/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="width: 122"] Tết sẽ làm chúng ta tăng cân
    [/TD]
    [TD="width: 275"] Đối với con gái, ngày Tết sẽ khiến họ lo lắng nhiều hơn cả. Thức ăn luôn ê hề, nhưng toàn là những món ăn dễ tăng cân, dễ gây nổi mụn và…rất ngon, làm sao mà họ có thể “cầm lòng” được? Tết cũng chẳng phải làm việc gì nặng nhọc, chỉ việc ăn, chơi, và ngủ, thì cho dù cố gắng tránh khỏi “cám dỗ của thức ăn” cỡ nào thì qua Tết bạn cũng tăng thêm vài kí
    [/TD]
    [TD="width: 202"] “Tết nào mình cũng cảm nhận được mình mập ra thấy rõ, vì nghỉ Tết được nửa tháng thì mặc áo dài thấy…hơi chật so với bình thường (hic). Mặc dù mình đã kiên quyết ăn uống điều độ nhưng khi ngồi vào bàn thì người lớn liên tục gắp đồ ăn cho, món nào cũng ngon nên không thể cưỡng lại” – Kim Oanh (lớp 12 trường THPT Phú Nhuận) chia sẻ
    [/TD]
    [TD="width: 266"] · Ăn những món ăn ít kalo và hạn chế uống nước ngọt. Chính nước ngọt khiến bạn tăng cân nhanh đấy
    · Đối với những món ăn nóng (kim chi, củ kiệu…), nếu đã ăn nhiều, bạn hãy uống thật nhiều nước mát, ăn đồ mát…để cải thiện lại
    · Tập thể thao nhẹ tại nhà như nhảy dây, chạy bộ sẽ làm bạn cảm thấy khỏe hơn trong thời gian nghỉ Tết
    [/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="width: 122"] Bị hỏi thăm “tình hình”
    [/TD]
    [TD="width: 275"] Tết là dịp để sum họp gia đình. Khi gặp người thân, anh chị em họ hàng, thể nào bạn cũng sẽ nhận được những câu hỏi: “Học hành sao rồi?”, “Có người yêu chưa?”…Đối với những bạn đang ở tuổi mới lớn, những câu hỏi này cũng bình thường. Nhưng ai đã bước qua tuổi 18, học hành không như ý, chuyện tình cảm chưa đến đâu, thì họ cảm thấy tủi thân vô cùng. Làm sao họ có thể trả lời thẳng vào câu hỏi chứ?
    [/TD]
    [TD="width: 202"] “Năm ngoái, mình vừa chia tay bạn gái sau 2 năm quen nhau, và trượt đại học nên phải học Cao Đẳng. Tết, ai cũng kêu mình dắt người yêu về ra mắt, mình không dám nói chia tay, lại càng không dám nói mình đang học Cao Đẳng vì biết đâu người lớn sẽ “suy diễn”: “Lo yêu nên học không tốt đây mà!”” – Tuấn Nam (sinh viên năm 2 CĐ Kinh Tế Đối Ngoại)
    [/TD]
    [TD="width: 266"] · Không cần bạn phải trả lời cụ thể. Cứ trả lời chung chung, miễn không sai sự thật là được. Ví dụ chưa có người yêu thì nói rằng: “Dạ chưa, con còn nhỏ mà”
    · Chuyện học, không ai ép bạn phải nói ra bạn đạt danh hiệu gì, thành tích nào, chỉ cần nói qua loa rằng học kì vừa rồi bạn thi khá tốt, nhưng chưa biết kết quả. Với những bạn vừa vào đại học, cao đẳng, chỉ cần nói ngành cũng ổn rồi, nếu không ai hỏi, bạn cũng chẳng nhất thiết phải khai tên trường nếu bạn không muốn
    [/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="width: 122"] “Hầu bao” mau cạn kiệt
    [/TD]
    [TD="width: 275"] Đã lớn nên tiền lì xì của bạn cũng ít đi. Bạn “thu” chẳng bao nhiêu nhưng “chi” lại khá nhiều: tiền sắm đồ Tết, tiền mua vật dụng trang trí lại nhà cửa phòng ốc, tiền đi chơi Tết và cả tiền để…”đỏ đen” ngày xuân nữa… Tất cả đều cứ từ từ…”đội nón ra đi”. Cứ tưởng Tết sẽ được nhiều tiền, ngờ đâu sau Tết bạn còn bị “nợ chồng chất”
    [/TD]
    [TD="width: 202"] “Tết năm nào mình cũng ỷ rằng được nhiều người lì xì, vì bạn bè của ba mẹ mình rất đông và đến nhà thường xuyên vào Tết. Vậy nên mình cứ thoải mái dùng tiền tiết kiệm để mua sắm quần áo Tết, đi chơi thả ga. Vào những ngày Tết thì cứ “lập sòng” để “sát phạt”. Kết quả là Tết năm ngoái mình thua 2 triệu và sau Tết mình chẳng có dư xu nào, mà còn thiếu tiền nữa” – Đức Anh (lớp 12 trường THPT Nguyễn Khuyến) kể lại
    [/TD]
    [TD="width: 266"] · Chỉ mua những món thật sự cần thiết và kiểm kê lại tủ đồ, biết đâu còn nhiều bộ rất đẹp mà bạn chưa hề ngó ngàng tới
    · Đi chơi bên ngoài, hạn chế ăn uống sẽ tiết kiệm được một khoản tiền đáng kể. Tốt nhất là nên sang nhà một người bạn nào đó để ăn uống, xem tivi hoặc bày trò chơi, thay vì ra hàng quán vào Tết, vừa đông lại vừa đắt
    · Chỉ xem việc chơi bài để giải stress chứ không nên đặt nặng chuyện tiền bạc, nếu không bạn sẽ rỗng túi
    [/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="width: 122"] Đi chơi nhiều đến mức…suy kiệt sức khỏe
    [/TD]
    [TD="width: 275"] Nào là đi thăm bà con họ hàng, đi đến nhà người quen, sang chơi nhà bạn, đi du lịch, đến các khu vui chơi giải trí, đi chụp hình, đi ăn uống theo gia đình… Nói chung, đó là những hoạt động điển hình ngày Tết, không phải tiệc nào cũng vui, cũng hợp với ý thích chúng ta, nhưng vì “ham vui” nên nhiều bạn ôm đồm rất nhiều. Và kết quả là luôn trong trạng thái mệt mỏi uể oải suốt mùa Tết
    [/TD]
    [TD="width: 202"] “Tết năm ngoái mình đã từng có 2 đêm không ngủ. Vào giao thừa, mình thức cả đêm để đi chen lấn trong thành phố xem pháo hoa, lúc về nhà thì cũng đã 3, 4h sáng. Sáng dậy sang thăm họ hàng, gia đình đến chiều thì đi chơi cùng “người ấy”. Tối thì thức cả đêm để lên Facebook, chơi games… Đến khi mình cảm nhận được mình mệt thật sự thì mình đã ngủ 15 tiếng đồng hồ, không còn sức để đi chơi xa với gia đình vào mùng 2” – Bảo Trung (sinh viên năm 2 Học viện Hàng không) cho biết
    [/TD]
    [TD="width: 266"] · Sắp xếp và phân bố các hoạt động đều trong từng ngày Tết để bạn tránh bị quá tải
    · Không nên nhận mọi lời mời đi chơi cùng bạn bè vì có thể bạn không thể “gánh” hết. Dù sao thì Tết cũng là ngày dành cho gia đình phần nhiều
    · Hãy ngủ đủ giấc và điều độ. Đừng thức nhiều đêm rồi ngủ một mạch cả ngày, bạn sẽ bỏ phí nhiều niềm vui đấy
    [/TD]
    [/TR]
    [TR]
    [TD="width: 122"] Sợ một đống việc phải hoàn thành “hậu Tết”
    [/TD]
    [TD="width: 275"] Nhiều bạn ăn Tết mà nơm nớp lo sợ vì sau thi phải học bài nhiều, phải thi, phải chuẩn bị nộp hồ sơ vào Đại học, rồi còn rất nhiều việc dang dở khác mà họ tự đặt ra cho mình và tự thấy rằng khó thực hiện trọn vẹn. Đó là chưa kể số tiền lì xì nhận được so với những món đồ cần phải mua quả rất chênh lệch, chẳng còn tiền để tiết kiệm nữa. Tết thì vui nhưng sau Tết thì chẳng vui chút nào…
    [/TD]
    [TD="width: 202"] “Nhiều thầy cô trong lớp hù dọa qua Tết sẽ khó hơn, bắt học nhiều hơn… Mình đang học 12, qua Tết này mình sẽ bắt đầu tăng cường học thêm và tự mua tài liệu về giải bài, áp lực Đại học đè nặng. Được nghỉ Tết nhưng bài tập thì chất đống, làm trước Tết thì không có hứng, còn sau Tết thì cứ sợ là mình chẳng kham nổi” – Văn Khoa (lớp 12 trường THPT NTT)
    [/TD]
    [TD="width: 266"] · Từ lúc được nghỉ Tết cho đến khi hết Tết, mỗi ngày hãy tự dành 2 tiếng đồng hồ để làm bài tập. Chọn những bài tập đơn giản, bạn sẽ có động lực hoàn thành hơn. Cứ như vậy, bạn sẽ hoàn thành được số lượng bài tập đáng kể và không phải lo gì nữa
    · Tạo một thời gian biểu linh hoạt và khoa học, sắp xếp thật chi tiết và cụ thể. Đưa ra nhiệm vụ phải hoàn thành đúng vào ngày nào, giờ nào. Cùng thực hiện với bạn bè cũng là một cách hay
    [/TD]
    [/TR]
    [/TABLE]

Những nỗi sợ đã giải quyết xong rồi, bạn tha hồ đón Tết một cách trọn vẹn nhé!

2. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  3. [SPK]_Sky Moderator

Số bài viết: 426
  4. atula_tl Moderator

Số bài viết: 1,437
  5. tuquynh1990 New Member

Số bài viết: 10
  6. SPK_DKC_DHT Administrator

Số bài viết: 2,868
  7. atula_tl Moderator

Số bài viết: 1,437
  8. [SPK]_Sky Moderator

Số bài viết: 426
    có nhận đệ tử hem sư huynh :))
  9. pepsi[X] Heart breaker

Số bài viết: 723
    Lúc còn nhỏ thì háo hứng chờ Tết: đồ mới, tiền lì xì, bánh kẹo....

Lớn lên, nhất là khi đã đi làm: báo cáo cuối năm, quà cho sếp lớn sếp nhỏ, quà cho gia đình mình, gia đình bạn gái, tiệc tùng nhậu nhẹt.... nghĩ tới là hết hứng chờ Tết.

Thực ra Tết nên mang ý nghĩa khác, nhưng xã hội đã bóp méo một phần ý nghĩa đích thực của Tết.
  10. linhdong Member

Số bài viết: 306
    Chẳng bù tí nào cho những người không có điều kiện để về quê ăn tết,phải ở lại sài gòn để đi làm thêm..!
  11. SPK_DKC_DHT Administrator

Số bài viết: 2,868