1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cơ tin và cơ điện tử sao lại gộp lại một ngành nhỉ?

Thảo luận trong 'Cơ tin' bắt đầu bởi talkative, 24 Tháng tám 2011.

1. talkative Member

Số bài viết: 32
    Mình học cơ tin mà đang rất lo, không biết tương lai sẽ đi về đâu! Ko biết nó sẽ ứng dụng vào thực thế như thế nào? lên mạng search thì thấy bên đại học Việt Đức có cái ngành Mô phỏng máy tính gì đó? Ko biết có giống không. mà tên ngành cơ tin trong tiếng anh có phải là computational engineering không nhỉ?:-?
  2. quangsangpro Member

Số bài viết: 276
  3. toilagod New Member

Số bài viết: 36
    năm nay 2 ngành đó gộp làm một thì phải.tôi thấy nó chung mã ngành tuyển sinh
  4. spklion Member

Số bài viết: 408
  5. toilagod New Member

là sao chú spklion.nói rõ được hông.khi vào học thì sẽ học ngành nào
  6. spklion Member

học đại cương giống nhau,tới cuối HK4 sẽ phân ngành dựa vào kết quả 3 HK trước
  7. toilagod New Member

à pải phân ngành lại à.zậy làm sao học vượt hả anh
  8. spklion Member

vô chuyên ngành học vượt cũng chưa muộn mà,ko bik ra trường đúng hạn ko mà học vượt sớm thế
  9. toilagod New Member

chời.hay rứa thi bk trất.đã hèm.em tính học vượt để ra trường sớm.bắng trung bình kũng được.chỉ kần bằng thôi.spkt năm ny thay đổi nhiều quá
  10. spklion Member

mới vô trường thì ai cũng tư tưởng học vượt ra trường sớm,nhưng qua 1 năm thì biết đó là điều bất khả thi:)),em cần bằng sớm để làm gì,hay rứa thi bk trất là sao???
  11. toilagod New Member

thi bk có danh hơn anh nax.spkt mệt ghê.cái j ra cái đó,tự nhiên gộp ngành.kòn mã số sinh viên nữa,nhìn vào chả hỉu gì cả.
  12. spklion Member

vậy năm sau em thi lại bk để lấy cái danh đi,bên bk cũng học mệt chứ có khỏe đâu em,bên bk cũng gom ngành như vậy thôi,sau khi học đại cương mới phân ngành,rồi 6 năm sau ko học bị đuổi:))
  13. toilagod New Member

oh.zị hả.xí test thử nay.mà sao trường mình ít quảng cáo thế anh.ở trường phổ thông em học,chả hs nào biết trường mình hết.
  14. spklion Member

quan trọng là chất lượng đào tạo em à,chất lượng tốt thì nhiều người biết thôi,trường mình ít PR hơn BK,bên BK PR nhiều cách lắm,còn điểm thấp là do các em thấy chữ sư phạm là chạy mất dép rồi:)),trường mình ko nổi tiếng ở các trường THPT nhưng lại rất nổi tiếng ở các doanh nghiệp:D
  15. toilagod New Member

uhm.anh nói đúng đó.em vừa nói tới chữ sư phạm,chúng nó chê liền.nổi tiếng đầu ra vẫn cứ hơn đầu vào.kảm mơn anh giai
  16. spklion Member

quan trọng là sau này em đi làm có tiền kìa,chứ giờ em học ngoại thương mà ko ra trường được hoặc thất nghiệp thì ham gì cái hư danh ảo hả em,cũng lắm là cái hư danh được 4 năm thôi,ra trường đi làm chả ai để ý cái đó nữa,nhưng nếu em tốt nghiệp SPK thì ko ai dám chê em đâu,kể cả kỹ sư của BK:))
  17. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Trường nào cũng cấp cho sv một mã số để xác định năm, ngành học và stt trong ngành. Nếu bạn muốn là sv bạn phải biết và hiểu msv của mình. Bạn chưa có sổ tay sv hay ko biết có thể hỏi hoặc gõ search trên diễn đàn, giải thích đầy đủ cho bạn hiểu http://spkt.net/diendan/showthread.php?t=47935
    Về việc gộp ngành hay nói cách khác là khóa 11 có ngành mới, mã ngành mới đồng nghĩa các ngành cũ coi như xóa sổ. Mới ở đây là đối với tân sv, còn cũ là đối với sv trước, giống như lúc bạn mới đăng ký thi vào ngành nào đó của trg vậy. Sv khóa trc thì việc gì lo lắng chuyện tên ngành của khóa 11, vẫn học theo hướng mình chọn lựa thôi.
    Chưa vào trg mà bạn đã than thở rồi thì mình khuyên bạn ko nên học spkt, có khi mất thời gian mà còn phải than nhiều nữa đấy.

Học đại học là học cho mình chứ ko phải chạy theo mốt. Hơn thua là lúc ra trg bạn kiếm dc bao nhiêu 1 tháng, lúc đó chê ng khác cũng ko muộn. Không biết ai không biết chứ nhiều vị trí quan trọng ở cơ quan xí nghiệp địa phương mình thì dân spkt khá nhiều đấy.
  18. talkative Member

Số bài viết: 32
    Mình thì nghe thầy Lao hàn hơi nói là đổi mã ngành để hợp tiêu chuẩn theo như yêu cầu của bộ Giáo Dục. Minh thấy có một số môn như cảm biên chỉ có cơ điện tử vs cơ tin học thôi. nhưng tóm lại thì cơ tin vẫn nghiêng về mô phỏng hơn, còn cơ điện tử thì hok bit. Ko bit là sau khi khánh thành trường mới, trường mình có thay đổi gì thêm hok bit. may ra đỡ phải học lại hơn ko nữa.=))
  19. truongtrungnhan9x New Member

Số bài viết: 37
  20. vancuongckt New Member

Số bài viết: 20
    Tiền thân của ngành cơ tin kỹ thuật có tên là cơ kỹ thuật nên tên tiếng anh là mechanical engineering ( cơ kỹ thuật ).
    Các bạn yên tâm học để ra trường ko thiếu việc đâu. chúng ta có thể làm: thiết kế và tính toán bên cơ khí hoặc xây dựng
  21. smectavip New Member

Số bài viết: 24
  22. zerry92 Member

Số bài viết: 973
    gộp 2 ngành đó lại với nhau...rùi sau đó thấy học lực của bạn nh7 thế nào rùi cho bạn theo hướng nào cho phù hợp.....2 ngành đó hình như tương đương nhau
  23. smectavip New Member

Số bài viết: 24
  24. Ductamckt Member

Số bài viết: 42
    Vậy là ngành cơ tin tạm thời không tuyển sinh nữa. Em định học vượt à? OK, tốt lắm, có gì đâu em, chắc cũng không đến nỗi quá khó. Anh biết có một số bạn học vượt ok cả thôi, cái quan trọng là học vượt để làm gì.
    Em vào kỳ 2 có thể vượt các môn đại cương của năm 2. Trong lúc chờ phân ngành gì đấy thì có thể học vượt các môn của ngành cũ(cơ tin hoặc cơ điện tử) nếu mã môn học giống nhau. Cố lên em. Chúc may mắn ~O).
  25. spklion Member

hình như cơ điện tử là ngành chủ chốt vì nó có tên trong danh sách ngành quốc tế,còn cơ tin mình hok rõ,nghe thầy Lao nói vậy đó
  26. Ductamckt Member

Số bài viết: 42
    Thực ra, ngành cơ tin ở các nước nó được lồng vào các ngành khác. Thông thường là Mechanical engineering. Sau khi kết thúc đại cương, cái mechanical engineering này được phân ra các chuyên ngành nhỏ như: cơ khí chế tạo, lưu chất, nhiệt, thiết kế mô phỏng... Cơ khí đâu có nghĩa chỉ là về chế tạo hay vẽ vời gì đó không thôi, nhỉ?
  27. phamtuanspkt Member

Số bài viết: 45
    Ra sớm 1 năm thì k dám nói. chứ ra sớm 1 học kỳ thì đâu có gì khó ;))