1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Có việc làm sau khi tốt nghiệp chưa hẳn đã tốt

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi sinhviennangdong, 21 Tháng một 2013.

1. sinhviennangdong New Member

Số bài viết: 12
    Trước giờ ai cũng sợ thất nghiệp, chưa ra trường mà đã tất cả đi tìm việc. Vậy mà mới nghe người bạn bảo sinh viên ra trường có việc đi làm liền chưa hẳn đã tốt. Từ nhỏ tới lớn học quá trời, nên nghĩ xả hơi chứ đi làm liễn dễ bị"điên ", nó bảo nên nghỉ một thời gian ăn chơi cho lại sức. Dù tranh luận với nó một hồi, nhưng mà ngẫm ngẫm thấy có lý lý, đang lưỡng lự. Các bạn có thấy zậy hem
  2. minhh Member

Số bài viết: 72
    có lí gì mà có lý, ăn bám bố mẹ hoài thấy tự hào lắm hả? có đc việc làm ngay thì đi đi
  3. holo Member

Số bài viết: 288
    đi làm vì nghĩ mình đã đến tuổi đi làm thì k thể nào khá hơn được.nên nghĩ xả hơi sau đó mới đi làm
  4. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  5. Chaien_VN New Member

Số bài viết: 224
    Mỗi người mỗi cảnh thôi, gia đình giàu có 1 chút thì khác đi du lịch 1 chuyến cho thoải mái rồi về đi làm cũng được nhưng với đại đa số thì mình nghĩ ai cũng muốn ra trường rồi thi đi làm liền, kiếm tiền nuôi thân rồi lo cho gia đình nữa chứ Cha Mẹ nuôi mình bao nhiêu năm trời rồi có bao giờ nghĩ là “dễ bị điên” hay nghĩ xả hơi, xả stress gì đâu, mình đi học là sướng lắm rồi.
  6. tdpham Moderator

Số bài viết: 1,194
    mình đang nghĩ 2 điều:
    thứ 1 : k có tiền thì lấy j ăn chơi
    thứ 2 : cả đời ba má có bao h được nghỉ ngơi đâu

trừ phi gia đình mấy bạn có điều kiện. hết
  7. Chaien_VN New Member

Số bài viết: 224
    Đồng ý với ý kiến của bạn
  8. klord Member

Số bài viết: 104
    học ra càng cả gánh nặng đè lên vai ... chỉ mong có việc làm để có tiền trang trải
  9. croket_2512 Moderator

Đồng ý với ý kiến ra trường, cố gắng xin việc đi làm ngay! Mấy bạn có điều kiện chắc chưa phải chịu áp lực từ những câu hỏi: "Bao giờ tốt nghiệp? Có việc làm chưa?" của người thân, bạn bè và hàng xóm!
  10. nghia_spk New Member

Số bài viết: 45
    o.k men!
  11. hocdocchienhao New Member

Số bài viết: 5
    hic, mình đã bị trường hợp như thế đó. Mới ra trường không đi làm, đi chơi 5 tháng, rùi về. đi xin việc mãi hok ra., cứ thế phải đi làm tạm bợ, trái ngành,.,.,mãi. Bạn nào có người quen hay biết công ty nào đang tuyển nhân viên khối kinh tế giúp mình với he
  12. mattrangta New Member

Số bài viết: 3
    Thế này, bạn hãy trả lời cho mình mấy câu sau:
    1. Bạn mất thời gian bao lâu trong cuộc đời để học
    2. Bạn dùng bao nhiêu thời gian trong cuộc đời để làm
    3. bạn dự tính dùng bao nhiêu thời gian để nghỉ xã hơi
    Chỉ cần trả lời và so sánh là có câu trả lời cho bạn
  13. lovespkt Member

Số bài viết: 85
    Vấn đề này tùy vào hoàn cảnh mỗi người thôi, không phải luôn đúng hay luôn sai. Riêng mình thì nghĩ, mới ra trường, đừng nên đặt nặng vấn đề tiền bạc. Bởi ai cũng biết và ai cũng hiểu, sinh viên giờ ra trường cầm tấm bằng khá hay giỏi chưa chắc đã thành "cậu ông trời" ngay được. Chúng ta thiếu quá nhiều thứ để có thể trở thành một nhân viên tốt, do vậy thời gian này cần đặt vấn đề tích lũy kinh nghiệm lên hàng đầu. Khi đã có kinh nghiệm rồi thì mới là lúc để đàm phán lương thật sự. Nếu bạn giỏi thật sự, công ty không ngại gì nâng lương để giữ bạn cả!
  14. nuochoacodoc New Member

>>>1. Mất hơn 17 năm chỉ để học
    2. Mất hơn 40 năm trong cuộc đời để đi làm
    3. Mất tối đa 2 năm ăn chơi là cùng
    Nếu dựa vào câu hỏi của bạn, nghĩa là nên xả hơi, còn quá nhìu thời gian để đi làm và đã mất quá nhiều thời gian để đi học????
    Có lý hem nào pakon
  15. tdpham Moderator

Số bài viết: 1,194
    Có vẻ sôi nổi, hóng tiếp cao nhân nào, mấy bạn chém nhẹ thôi, để chủ topic còn dám ra nữa :001:
  16. nuochoacodoc New Member

17. innocence91 Member

Số bài viết: 404
  18. hocdocchienhao New Member

thiệt hông vậy nấm móc. Mình chưa tìm được việc làm nữa, đang đi dạy kèm kiếm sống. Khó tìm việc quá
  19. mattrangta New Member

Việc này, xem được không
    http://www.cleverjobs.vn/cj/job/marketing/nhan-vien-marketing /2013-01-11/1047858250
  20. straw New Member

Số bài viết: 4
    Sinh viên ra trường thường dễ hay bị stress vì khoản đi tìm việc làm, đặc biệt là các mem nào phải tự lực cánh sinh (ko có sự giúp đỡ từ cha mẹ, người thân...). Tuy nhiên, các bạn hãy bình tình, tìm việc là cả một quá trình, phải xác định tư tưởng như vậy đã. Và bạn phải suy nghĩ rất kỹ rằng định hướng của bạn như thế nào, mục tiêu công việc bạn hướng tới là gì để từ đó có hướng đi và xin việc cho đúng đắn. Nên có cái nhìn thẳng thắn vào năng lực của mình để lựa chọn các công ty, mới đầu có thể là các công ty tư nhân thôi cũng được, nhưng nó là môi trường để bạn có thể vùng vẫy...Nếu còn thắc mắc và muốn tư vấn, bạn có thể gọi tổng đài tư vấn việc làm 1900575721 của Cổng việc làm thanh niên Việt Nam MyWork.vn nhé. Nếu muốn tìm các công việc, bạn vào thẳng trăng giúp mình http://www4.mywork.vn/tuyen-dung/tim-viec-lam/.

Hy vọng, sẽ giúp ích được cho các bạn! :)
  21. ĐoànGà94 New Member

Số bài viết: 395
  22. croket_2512 Moderator

Ý kiến của bạn này làm nổi lên một vấn đề mới: đi làm theo sở thích, đam mê hay đi làm theo nghề ít liên quan tới đam mê của mình. Ví dụ: kỹ sư thiết kế và kỹ sư sản xuất. Bạn thích thiết kế nhưng khó tìm ra được một công ty chịu nhận sinh viên mới vào khâu thiết kế của họ. Trong khi đó, kỹ sư sản xuất dễ được chấp nhận hơn nhưng công việc không thú vị bằng kỹ sư thiết kế!

Đâu là hướng đi đây?????
  23. straw New Member

Đam mê và sở thích nhưng phải gắn với thực tế và hoàn cảnh của bạn để mà thực hiện nó. Nếu như giai đoạn này chưa cho phép bạn làm các công việc như đúng đam mê của mình, trong khi đó bạn lại có cơ hội làm công việc khác. Bạn có làm ko? Có chứ và chắc chắn có. Cơ hội này tạo tiền đề cho cơ hội khác, công việc không liên quan để khởi đầu cho nguồn đam mê...Dù bạn có đam mê đến đâu nhưng bạn chưa tự đứng vững được thì ko thể thực hiện được. Vậy, trước mắt hãy làm công việc có thể giúp bạn đứng vững trước, sau đó quay lại cũng chưa muộn :)
  24. vscntkY New Member

25. nuochoacodoc New Member

26. straw New Member

27. ngocdatspkt New Member

Số bài viết: 24
    chưa ra trường mà còn phải bon chen kiếm việc đây.
    thử không ai gởi tiền nuôn coi.
    lúc đó cá mà nghĩ học để đi làm đấy chứ.
  28. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    Vấn đề đầu tiên là ra trường phải có việc đã chứ :) Theo kinh nghiệm của mình thì các bạn hãy cứ nộp đơn xin việc. Nói như ai đó: Sau khi yêu hết mình bạn sẽ nhận được 1 trong 2 thứ quý giá: bạn đời hoặc kinh nghiệm. Xin việc cũng vậy thôi: công việc hoặc kinh nghiệm... phỏng vấn :p
    Tiếp đó, sau khi đã có việc rồi thì trong hợp đồng của một số công ty, bạn có thể chọn ngày bắt đầu làm việc phù hợp. Đến lúc đó bạn hoàn toàn có thể dự kiến thời gian để theo đuổi một số đam mê nho nhỏ của bạn (chẳng hạn như đi du lịch).
    Một trường hợp khác: bạn chưa có những phẩm chất người ta cần hoặc giai đoạn đó không phải giai đoạn tuyển dụng của công ty. Đến lúc đó cũng tha hồ mà đi chơi.
    Quay lại vấn đề đi chơi, cái này là phụ thuộc mỗi người thôi. Không biết chủ topic dự kiến đi chơi cái gì, thời gian bao lâu? Mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề "đi chơi" theo ý kiến của một số bạn là gì nữa :D Nhưng theo như thực tế của mình thì mình về quê thăm ông bà ngoại hơn 1 tuần, về nhà khoảng 4 tuần với ba mẹ và tổ chức team building cho một công ty 3 ngày nữa (kết hợp cả đi chơi và đi làm) :D là hết 1 tháng rưỡi. Mình nghĩ thời gian đó đã đủ để mình có một tinh thần sảng khoái bước tiếp vào chặng thứ hai của đường đời rồi.
    P.S. Một số người bạn của mình thời gian đó chưa tìm được việc nói rằng ở nhà miết rất chán, đến lúc đó chẳng còn nghĩ tới tìm việc yêu thích nữa mà chỉ mong có việc là được rồi.

Một chút chia sẻ, hi vọng có thể giúp bạn thêm một góc nhìn :)
  29. pegasus Member

Số bài viết: 102
    bạn cứ nộp hồ sơ xin việc đi. đợi người ta phỏng vấn rồi đi làm chính thức thì còn lâu. trong thời gian đó ta ăn chơi. chứ nghỉ vài tháng là chắc chắn ra phỏng vấn trả lời ấp úng ngay ah.
  30. croket_2512 Moderator

Bạn này định hướng hay! Mở mang thêm tầm nhìn! Thanks! :)
  31. sinhviennangdong New Member

Số bài viết: 12
    Oh, cảm ơn bạn nhé. Đấy là người ta nói thế, mình nghe phân tích một khía cạnh nào đó cũng có lý. lời chia sẻ của bạn nghe mùi từng trải quá, bạn đã đi làm chưa
  32. hocdocchienhao New Member

33. conan_pro New Member

Số bài viết: 11
    Thực ra nếu việc đi làm ngay hay không đi làm ngay không ảnh hưởng đến suất việc làm của bạn thì bạn có thể lựa chọn nghỉ ngơi một thời gian ngắn cũng là hợp lý.
    Còn nếu bạn tự lực cánh sinh mà xin được việc trong thời buổi khó khăn hiện nay thì bạn nên đi làm ngay. Cơ hội không đến hai lần với bạn đâu.
    Chúc bạn ra được quyết định sớm. năm hết tết đến rồi. happy new year! :D
  34. auduongminhnhat New Member

Số bài viết: 2
    mình chả biết nữa, có thể giành chút thời gian gải lao, rùi hay đi làm. Mình thấy mọi người chưa ra trường đã bon chen kiếm việc. Hiaazz