1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Công tác giúp đỡ SV gì mà vửa vô lý lẽ vừa chảnh dữ vậy!!

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi SVBX, 24 Tháng hai 2011.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. SVBX New Member

Số bài viết: 10
    Bức xúc hết sức mấy vụ rồi mà nuốt xuống bụng, giờ thì hết chịu nổi!!

Thấy nhiều bạn SV làm bảng kiểm điểm lấy lại thẻ (do lột thẻ khi đã vào trường )mà bị chửi như thứ cặn bã tệ hại của xã hội, đứng nhìn mà bức xúc...

Cuốn sách từ đời tám hoánh nào tè le hột me ratừ trước, rồi nhỏ bạn mượn nó , (mà nó là siu kỹ tính ), vậy mà lúc trả bị nói là làm hư sách, thanh minh thì coi như bị điếc đi, fải đền cả cuốn sách. Thiệt là lời wá, biết cách làm ăn wá mà.

Tôi mượn sách wá hạn, thứ nhất là bình thường mọi năm sau tết mới hết hạn trả sách , thứ hai lại thêm tin đồn thất thiệt của đứa bạn làm đến khi tới thư viện thì thấy tờ giấy ghi hạn trả sách chút xíu xiu dán trên đó, đã hết hạn từ đời nào rồi!..
    Ừ thì lỗi của tôi, đóng tiền cả trăm ngàn cũng đc, không sao cả, nhưng được chị ở TV kiu xuống fòng bên dưới xin giảm tiền được. Đứa bạn thấy tôi muốn đóng luôn cho khỏi phiền phức, nó khuyên xuống đóng cho đỡ tiền...( thương nó quá!!)
    Thì xuống xin, thấy tuốt trong phòng có nhìu người đang xin gi gì, tôi đứng ở ngoài chờ cho bớt đông,một ông lùn lùn trung niên bước tới hỏi cần gì, tôi trả lời hết sức lễ phép là xin giảm tiền sách, thế là gã đó không thèm nói câu nào, liếc tôi 280 độ, liếc qua chưa đủ còn liếc lại thêm 1 lần nửa cho phê,mí mắt híp híp giậc giậc trông vừa khiếm nhã vừa buồn cười, nhưng ngược lại thật sự nhìn thấy cảnh đó tôi tự nhiên tức sôi máu, không nghĩ tới còn nửa năm nửa ra trường chắc tôi cho gã 1 cú vô mặt rồi, cho nên, tôi quay mặt nói với đứa bạn " lên trên đóng tiên luôn, đếch cần nữa"
    (sory vì lời lẽ, nhưng nguyên văn vậy do bức xúc wá)rồi đi không quay đầu lại .
    Phòng rất nhỏ, gã đứng gần nên chắc chắn nghe được, tôi không hiểu nỗi có loại người lớn như vậy nữa, ngoài xã hội nhiều thứ hạn người trắng đen thì không nói gì, nhưng ngay trong trường học, ngay phòng dành cho SV mà lại tỏ thái độ như vậy...có phải khinh người quá đáng không... hành động đó có lẽ ai cũng thấy nhỏ nhặc, nhưng đối với tôi nó như một sự coi thường sỉ nhục vậy , tôi không phải tội phạm, cũng không phải làm gì hỗn láo vô phép...không đáng để bị nhìn như vậy.....

Còn rất nhiều trường hợp đau tim khác nữa mà kể chắc đến 1001 đêm cũng không hết, lắng nghe SV cái gì chứ??...mơ đi.không có đâu bưởi......
    giờ cảm thấy thật nực cười cho nơi này....:-j

Mình mở Topic này không phải để than vãn về sự sĩ diện của cá nhân mình, mà còn của rất nhiều bạn SV khác bức xúc trong việc công tác liên quan đến SV, mong họ lắng nghe và sửa chữa, như vậy SV chúng a khi cần được trợ giúp gì đó sẽ thoải mái hơn. SV chúng ta sẽ có lợi hơn khi lên tiếng chứ không phải im lặng nhẫn nhịn.
    Vì vậy cũng mong mọi người nêu ý kiến của minh và tôn trọng ý kiến của người khác.
  2. cba Member

Số bài viết: 567
    chuyện trả sách học kì này thư viện giàu to. toàn trễ hạn, ai trễ hạn tiền phạt không dưới 100k
  3. mrkul Member

Số bài viết: 438
    huynh này chẳng biết, đó là trường ta kết hợp công tác giúp đỡ sv với việc rèn luyện tính kiên nhãn cộng chịu đựng
    mai mốt ra xã hội khỏi bỡ ngỡ =))
  4. SVBX New Member

AI Ya!! ra là tại hạ kém cõi!! tốt kiũ này chỉ sợ bị nhát đi thôi ý chứ:-@...
  5. [CKĐ]Espresso New Member

Số bài viết: 1,019
    Trường mình đóng phạt 500 đồng/ngày/1 cuốn sách là còn rẻ đấy, bạn mình bên ĐH Công Nghiệp Thực Phẩm là 5k. Nói chung là chú ý thông báo hạn trả sách là được, đừng vì niềm vui nghỉ tết mà lo về nhà, lười trả sách.
  6. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    ĐÚng đó huynh, chai mặt và lém lĩnh là tốt nhất, sau này ra làm còn nhiều chuyện ganh ghét, đấu đá nhau. Rèn luyện dần, hihi!
  7. cba Member

Số bài viết: 567
    1000 chứ 500 cái gì. vừa rồi trễ 1 cuốn 20 ngày đóng phạt 20k.
  8. SVBX New Member

Ừ thì trả sách trể nộp tiền là phải tôi có nói gì đâu, quy định có sẵn thì tuân theo thôi, nhưng tức là tức cái thái độ của mấy người này kìa, thái độ đó !!
    gặp mới biết cảm giác a.....x_x
  9. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
  10. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Rất ư là bình thường!
    Bạn đi làm giấy tờ ở xã phường, rồi mai mốt xin nhập học cho con bạn chắc bạn đấm vào mặt mấy thằng công chức quá :))!
    =>Cần bạn nhớ cho: "Đây là Việt Nam, ko phải Mỹ, hàn quốc......................."
    Các bạn chưa thấy mấy sinh viên ĐHQG 1 năm cả mấy trăm ngàn tiền sách vở nên bạn chưa ham đúng ko? Photo thì vừa mờ vừa mắc, vừa khó khăn!
    Mình nghĩ bạn khá chú trọng đến vấn đề tiền bạc, bạn có thể học các đại học quốc tế hay chất lượng cao cho phù hợp với bạn!
  11. mrkul Member

sao cũng phải chấp nhận thôi, đừng than vãn gì hết. người ta làm khó mình thì cứ xem như người ta đang giúp mình đi :D
    bây giờ đang đi học, có nhiêu đó mà bức xúc quá, mốt ra ngoài còn nhiều cái phức tạp hơn
    bởi vậy, đôi khi chai sạn( chai mặt ) và lì 1 tí, cũng có lợi :D
  12. [CKĐ]Espresso New Member

Số bài viết: 1,019
    =)) Hôm bữa đóng phạt 2 cuốn/21 ngày/21 ngàn. Nghe thằng bạn nói là 42k nhưng không hiểu sao là có 21k.
  13. SVBX New Member

Cái này tùy hoàn cảnh nha bạn, đối với công việc thì khác, còn cách đối xử với nhau trong trường thì khác. Và mình học SPKT chứ ko faỉ DHQG. Tiền bạc mua sách tham khảo phục vụ cho việc học thì mìh cũng bỏ ra nhìu lắm chứ không như bạn nói đâu. Sách học thì vẫn mượn ở trường như bao người khác thôi.
    Nhưng vụ tiền bạc mình thấy không có liên quan gì ở đây.
    BẠn chắc quen rồi nhĩ!! ngưỡng mộ wá!! tôi tới giờ cũng chưa chịu đc!!!
  14. Dê con New Member

Ở đời có rất nhiều loại người! mỗi loại người có 1 loại ngôn ngữ riêng! Muốn sống được cần phải biết tất cả các loại ngôn ngữ đó! (từ xã hội đen, công an, ăn cướp đến doanh nhân, giáo sư, tiến sỹ......)! Đó là điều phải rèn luyện để thích nghi! Mình khuyên bạn vậy thôi!
  15. SVBX New Member

uhm!! cám ơn bạn !! mình biết điều đó chứ!!
    Chỉ là múôn người trong trường xem lại thái độ của họ thôi!!
  16. small ant Well-Known Member

Hôm trước mình lỡ bị làm ướt cuốn tài liệu giá 30k. Tìm ngoài không có thì vào chổ bạn nói đó thì được hướng dẫn qua phòng đọc để tìm mua cuốn tương tự. Mình cứ nghĩ bên phòng đọc có sách dư nên bán lại. Au dè qua đó phải mua cuốn 45k và phải bù 5k lệ phí làm lại sách => 50k.

Một lần khác mượn cuốn A3 để xem cái tích phân ( cuốn tham khảo thôi) lúc mượn thì ko sao. Lúc trả thì bảo là phải đền, may mà ra tiệm photo có bán nên mua đền. Cái mình muốn nói là lúc mượn thì ko sao, nhưng lúc trả thì ....( sách mượn xem có 2 tiếng còn lại để trong balo vì mình chỉ xem cái tích phân thôi, mượn sao trả vậy ) Sau này mấy đứa bạn mình cũng nói. Trả thì trả cô này thì Ok, nhưng cô kia thì ...."Khó" hơn.

Lúc nhập học mình đóng gần 300k tiền thư viện. Năm 1,2 hầu hết là mượn ( hầu hết thôi nha). Năm 3 thì mua toàn bộ ( một số sách không có, hoặc sách thư viện thiếu trang ( cái này là có thật), hoặc hết sách). Tính ra tiền thuê với tiền mình bỏ ra mua sách thì....tính ra mua sách học vẫn hơn. Khỏi đóng 300k tiền thư viện

Mỗi năm lại phải đóng phí gia hạn, mình vẫn không hiểu là tại sao phải gia hạn. Mình đóng tiền mượn sách lúc nhập học rồi vậy thì tiền gia hạn làm chi ?

2000, 500, 1000 không là số tiền lớn. Nhưng số lượng lớn cấp số cộng của nó quả là con số không nhỏ. Sinh viên sẵn sàng bỏ ra 6k để mua chai nước, nhưng bỏ ra 500 hay vài ngàn vì một lý do ngớ ngẩn quả không đán.
  17. lam251092 New Member

Số bài viết: 592
    Láo nữa chứ không z ăn thua gì, nói năng cộc lốc, hỏi tí là cáu gắt như đuổi tà z, ướt có chút xíu cũng bắt đền, thư viện này không ổn
  18. daufung007 Member

Số bài viết: 354
    chủ toppic ca thán thế này thấy chắc cũng ức chế lắm,nhưng mình có chút ý kiến thế này đó là đã mượn sách thì làm ơn coi giùm cái hạn trả sách chứ..làm gì mà để cho bị phạt,đi học cũng có lúc đi qua thư viện mà.làm như nó ở hóc nào rùi chả bao giờ gặp hay sao mà bị phạt..trứoc tiên nên trách mình là ko có quan tâm đến vấn đề đó thui..còn sau thì coi như là kinh nghiệm thui.chứ trách ai được..cũng chỉ nói cho khỏi ức chế thui mà..
  19. mrkul Member

cũng thông cảm, 1 ngày ngồi suốt, cả ngàn sv ra vào, ai mà không gắt, đều là NGƯỜI cả mà :">
    quan trọng mắc cười zụ mượn thì không kiểm, trả thì bắt đền =))
  20. ppxxdd New Member

Số bài viết: 151
  21. lam251092 New Member

Bộ họ ngồi không hả, chỉ có mấy ngày bận thui chứ bình thường mấy người vào cái chốn đó, trong đó có cả đóng sách ướt, sách rách, anh em mượn cẩn thận nha, không lại đền oan
  22. mrkul Member

làm có mấy ngày' mới "chảnh" đó, lâu lâu mới full vậy làm giá chút, gặp tui tui cũng làm vậy à =))
  23. lam251092 New Member

24. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    Có gì đâu mà nóng.. bạn không tiếc mà lên đây la lối rồi cũng om xòm cả lên.... Mình mượn 3 năm sách rách có hư có.. nhầm sách có nhưng quan trọng là chưa bao giờ đền
    Quan trọng là tâm trạng thoải mái làm theo yêu cầu của họ.. Có lần chạy lên 4 lần thấy mình làm cả buổi họ vẫn bỏ qua cho.. Xem lại thái độ và cách nói chuyện của bạn nữa nhé...
    hôm trước sinh viên vào văn phòng nói với nhân viên thư viện :" Sao thư viện nó không chịu cho em gia hạn thẻ".. Họ ngồi văn phòng phải tiếp hàng trăm sinh viên bạn thử cảm giác liên tục trả lời câu hỏi cho hàng ngàn sinh viên có mệt không... họ làm bao nhiêu năm rồi.. con người cũng không phải sắt đá.. . Tôi thấy bạn xử sự như thế mà nói họ vô văn hóa.. vậy thế là bạn có văn hóa... :-s.. Như vậy là bạn phải chống đối..
    Thư viện đầu năm cũng nhắc rõ qui định ...bạn sai thì trách ai.. Sách về trường thư viên phải quản lí báo cáo nhập kho xuất quỹ theo một chu trình khép kín rất nhiều.. Tôi đi làm thêm nhiều lúc dù công việc đòi hỏi vui vẻ nhưng cũng mệt và khó chịu khi phải tiếp khách hàng liên tục.. Trả lời liên tục nhiều câu hỏi cùng lúc.. Nhất là phải ở trong 1 căn phòng.
  25. thienhoa New Member

Số bài viết: 176
    Thiện Hòa: vụ thư viện
    Thiện Hòa: e thấy sao
    Dark Night:
    Dark Night: thì có sao thì thực tế nó như vậy
    Dark Night: mượn cuốn sách thư viện giống như ôm của nợ về, nhiều đứa nó cạch ko mượn giáo trình thư viện nữa
    Thiện Hòa: thế nguyên nhân phải đền sách là gì?
    Dark Night: sách bị hư từ trước, nhưng người trước mượn rùi trả thì dc người nhận cho wa, tới lần này thì người khác nhận bắt đền
    Thiện Hòa: thế nếu em mang sách mượn bị rách đi trả thì e nghĩ sao
    Thiện Hòa: rồi khi e đi mượn sách mà bị rách thì cảm giác ra sao?
    Thiện Hòa: nghĩ kiểu nào cxung chỉ nghĩ có lợi cho mình
    Thiện Hòa: khi mượn sách
    Dark Night: dạ
    Thiện Hòa: cả 1 kệ sách
    Thiện Hòa: sao ko lựa cho kỹ?
    Thiện Hòa: đâu phải chỉ có 1 cuốn
    Dark Night: hok phải anh ui
    Thiện Hòa: biết như thế
    Thiện Hòa: sao k lựa?
    Dark Night: nếu là sách hỏng thì thề ko đứa sinh viên nào nó dám mượn
    Dark Night: còn tùy vào lúc trả gặp cô nào nữa
    Thiện Hòa: vậy thì
    Thiện Hòa: nên góp ý
    Dark Night: chính thế
    Thiện Hòa: phải có 1 tiêu chuẩn về chất lượng sách
    Thiện Hòa: sach ntn thì mới đền
    Thiện Hòa: và sách như thế nào thì còn để trên kệ
    Dark Night: bọn lớp em trả sách kinh nghiệm rùi, đi trả sách mà bị bắt đền là về mô tả lại người nhận cho cả đám né
    Thiện Hòa: thế thì
    Thiện Hòa: sẽ có những cuốn sách
    Thiện Hòa: ko đảm bảo chất lượng
    Thiện Hòa: vào tay các bạn sv khác
    Thiện Hòa: ôi cái vòng lẩn quẩn mà bản thân sv gây ra đó thôi
    Dark Night: dạ
    Thiện Hòa: nếu thư viện siết chặt
    Dark Night: thì thế
    Thiện Hòa: sách lưu chuyển ra vào
    Thiện Hòa: đều tốt
    Thiện Hòa: thì các bạn lại bảo
    Thiện Hòa: sao thư viện khó
    Thiện Hòa: nếu dễ cho qua
    Thiện Hòa: thì lại bảo sách vậy mà vẫn cho mượn
    Dark Night:
  26. lam251092 New Member

• thứ nhất t không nói họ vô văn hóa
    • thứ 2 lúc đó không có ai và t nói cũng rất nhẹ nhàng
    • nữa là không phải t làm ướt, nó sẵn có như z rùi.
    ông nói họ tiếp có hàng trăm sinh viên mà ở đâu ra trả lời câu hỏi cho hàng ngàn sv z?
    nói z thui chứ đó là ý chủ quan của ôg thui, t thì t vẫn thấy thế!!!
  27. aladdin Member

Số bài viết: 280
    @All: toàn là những lời biện hộ cho những suy nghĩ quá non nớt và hành động trẻ con. Muốn ko bị người ta tha hóa về mặt đạo đức, muốn chỉnh sửa những hành động ko tốt đẹp thì phải lên tiếng thôi. Đừng có mà đổ thừa hoàn cảnh khách wan, lý do cá nhân này nọ. Tại sao nước ngoài người ta lại văn minh trong cách xử sự??? nước ta thì sao?? .... 2 chữ: sợ sệt
  28. Dê con New Member

@Thienhoa: sao chúng ta ko số hóa thư viện nhỉ?
    @all: các bạn nên suy nghĩ nhiều về việc nâng cao chất lượng học tập, khoa học ở trường, công việc tương lai của mình hơn là những chuyện cỏn con thế này! ko có lý do gì để giải thích vs nhà tuyển dụng về năng lực của bạn bởi vì thư viện trường em thế này, nhà vệ sinh trường em thế nọ đâu các bạn àh............!
  29. vanbinh_21 <marquee><b><i>--- waiting for you... mãi chờ em..

Số bài viết: 2,077
  30. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Nếu dễ như vậy thì không có người hỏi câu đó rồi, mà sẽ hỏi về vấn đề khác và có vấn đề khác để bàn.^#(^
  31. Dê con New Member

Dễ hay khó ko quan trọng! Thích thì phát động mỗi khoa số hóa tài liệu học tập của mình lên! Phân về lại mỗi lớp........... 1 cuốn sách 400 trang chỉ mất khoảng 10 min ạh!
  32. nam12go New Member

Số bài viết: 216
    mới nhìn có tí đã kêu...ra tìm việc sau này gặp mấy thằng chủ nó chửi cho thối mặt lúc đó tính sao?
    Là sinh viên phải biết chịu đựng tối đa!
    Như lúc bảo vệ đồ án môn học, gặp ông thầy khó,vừa vào dạ dạ vâng vâng đã bị ổng chửi té tát rồi đuổi ra vì dùng sai word (word ổng 2003 còn tui dùng 2007) dù ổng đã nói thích dùng cái nào cũng được.Tôi với thằng bạn ức lắm chứ.Nhưng cũng phải cúi đầu xin lỗi rồi bước ra:-$
  33. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    thi môn nào, bạn mang sách môn ấy theo, thi xong trả ngay, mình hay làm thế nên ngày thi cuối cùng là trả hết sách, vừa khỏe, ko mất công chen lấn, chịu khó siêng năng tí thôi! ^^
  34. acp New Member

Số bài viết: 14
    đồng ý với chủ topic. có 1 lần bị đền cuốn toán 4, bị bắt mua lại cuốn viúal basic đền, mà tưởng như mình đi năn nỉ để đc đền, ba tôi ở nhà cũng chưa có thái độ đó với tôi nữa, thiệt ức chế.
  35. blacksakura Member

Số bài viết: 58
  36. SVBX New Member

@Ichigo:Không biết tự tôn trọng mình, để cho người khác xúc phạm mà nói là phải ráng chịu !! như vậy chắc ngóc đầu lên không nổi !!
    Sức chịu đựng có chừng mực có giới hạn, đến mức độ nào đó thì sẽ tức nước vỡ bờ thôi, vì đã bị nhiều trường hợp ,nếu có bị nhìn 1 tý thì tôi không bức xúc như thế đâu.Bạn đừng mỉa mai tôi như vậy!
    Ra đời gap thằng chủ như bạn nói thì chắc chỗ đó làm không có ai ở lâu đâu. Tin đi!! tui từng trải một ít rồi mà!!chưa đi làm thì chịu khó đọc báo nhiều vô nhé!!!
    Việc vi phạm trả sách thì thực hiện là đúng chứ tôi không than phiền gì.
    Tôi chỉ muốn ngừoi mang danh là giúp đỡ SV thì họ phải nhiệt tình đồng cảm,chứ không phải khắc nghiệt như vậy. Việc học của chúng ta cũng đã phải chịu áp lực wá rồi!!!
  37. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    Bạn hiểu câu tự tôn trọng mình không.. Đó là cách sống không chấp những chuyện nhỏ nhặt... Và ngoài đường có bao nhiều chuyện
    Ra ngoài đường, gửi xe thôi cũng bị..
    Bạn mượn sách ướt thì là việc của bạn.. bạn đã mượn sách thì phải xem xét kĩ có lí do gì không.. Nói như bạn tui lấy nhầm cái túi của bạn và trong túi bạn bị mất tiền => bạn có nghi ngờ không.. Ai cũng làm việc của mình.. bạn đòi hỏi nhưng sao không tự xem sách mình có viết bậy không, sách mình có làm rách không.. Tôi nhiều lần cũng phải mượn cuốn chi chít chữ viết đến mà nản.. cuối kì vẫn phải xóa sách.. Các bạn bảo quản sách thế thì lấy đâu mà không khắc khe.. Ai cũng nói mình đúng thì ai chịu sai, không lẽ ma nó vào bôi vào sách của bạn..
    Còn bạn đi làm công cho người ta hả.. bạn thích làm ông chủ thì ok thôi, nhưng bạn làm công thì họ có quyền.. xin thưa là trừ khi bạn giỏi rất giỏi họ trọng tài còn không thì không thích họ sẽ đè và đá bạn ra.. Bạn sống toàn muốn họ ưu tiên cho mình - đó là cái mà bạn cho gọi là lòng tự trọng...
    Sách trường ta giữ được như thế là quí rồi cho hơn 10000 sinh viên mượn học nữa.. Bạn nghĩ 1 người như bạn rồi 10000 người như bạn ai chịu cho nổi...
    Bạn có xem phim John Q chưa?? Nước Mỹ nó lớn như thế.. bạn có biết bao nhiêu người dân không có bảo hiểm.. không có bảo hiểm tức không có tiền chữa bệnh cho con.. anh ấy phải nghĩ cách đe dọa bác sĩ, bắt cóc để cứu sống con trai mình.. các bác sĩ được xem như kẻ chỉ biết tới tiền, một số người thì họ đồng cảm cho anh ấy nhưng câu hỏi đặt ra nếu 50 triệu người dân cũng bắt chước anh ta vì không có tiền để cứu con mình đe dọa tính mạng người khác.. như thế là hay lắm sao.. Cái giá trị nhân văn trong phim tức là anh ấy đã dám hi sinh cả tính mạng, tự sát để lấy tim mình mà thay thế cho tim con trai khi họ không thể đáp ứng yêu cầu của anh...
    Quay lại.. cái con số 10000 với 50 triệu đó nó ra sao.. Nhỏ bé lắm đúng không.. Nước Mĩ to lớn thế, kinh tế mạnh thế cũng không thể đáp ứng chính bản thân cho dân của họ..Các bạn chỉ là 1 trong số 10000 không ai không thể ưu tiên hơn ai.. họ có thể nhiệt tình nhưng không phải ai cũng làm được... Tức nước vỡ bờ.. thử hỏi ngày nào cũng có sinh viên như bạn tới, sách thì hư sách thì rách họ có tức nước vỡ bờ không ... ??
  38. thienhoa New Member

Số bài viết: 176
    Nói nghe vui thôi, hôm nào vào nhà vệ sinh khu A, chịu khó ... lâu tí xem có bao nhiêu % SV nhấn nước dội sau khi đi. Bản thân một bộ phận các bạn SV còn thiếu ý thức bảo vệ tài sản chung thì việc Thư viện họ có những chế tài như thế là chuyện bình thường, và khi đã nhắc 1 và nhiều lần mà vẫn cứ diễn ra thì có Thánh cũng không kiềm chế được.
  39. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    haizz...sao hok rèn luyện lại khả năng " chiến đấu " đi......
    mình mới sv năm 1 thôi, đợt vừa rồi lên thư viện mượn giáo trình trong đó có quyển Toán A1, trong quá trình sử dụng thì quyển sách đó bị ướt phần đầu quyển sách, mình nghĩ hok sao nên sau khi thi hk xong đem lên trả liền, lên đó họ bảo là sách ướt phải đền lại sách khác...ức chế chịu hok đc suýt cãi lôn với cô đó vì chỉ bị ướt phần đầu thôi chứ hok phải là nguyên quyển nhưng nghĩ mình mới năm 1 làm thế thì hok hay cho lắm .Thế là đành cầm quyển đó về nhà làm đủ mọi cách cho nó thẳng lại ( vì sách ướt sau khi khô lại bị nhăn ) nhưng làm thế nào nó cũng hok thẳng lại, thôi mặc kệ nó để mấy ngày sau đem lên trả thử xem sao.Rồi hôm sau vẫn lên găp cài cô đó, nhưng thái độ bình tĩnh hơn...sau 1 hồi check đi check lại nhiều lần cuối cùng cô cũng nhận ...phù phù lúc đó lòng nhẹ nhõm hơn bao giờ hết
    Vì thế khi làm việc gì cứ rèn luyện ý chí xíu đã, hok lần này thì lần khác.Trong trường mình khắt khe thế nhưng ra ngoài xa hội còn khắt khe hơn nhiều.Đôi khi cuộc sống hok theo ý muốn chúng ta thì chúng ta chỉ biết chấp nhận và dung hòa nó mà thôi.
  40. Winkywon New Member

Số bài viết: 218

Tào lao! Nhà vệ sinh đi xong nhấn nút mà có thấy giọt nào chảy xuống đâu! Ghét không thèm nhấn nữa!
  41. SVBX New Member

Bạn hiểu câu tự tôn trọng mình không.. Đó là cách sống không chấp những chuyện nhỏ nhặt... Và ngoài đường có bao nhiều chuyện
    >>>cái này mới biết, nhưng chuyện nhỏ nhặt tích lâu cũng thành chuyện lớn bạn à!mình đã không chấp làm gì nếu nó nhỏ nhặt như bạn nói!sức chịu đựng của con nguoi cũng có giới hạn , trừ khi u là thánh.

Ra ngoài đường, gửi xe thôi cũng bị..
    >> tự bạn cũng thấy là bị tổn thương mà.

Bạn mượn sách ướt thì là việc của bạn.. bạn đã mượn sách thì phải xem xét kĩ có lí do gì không.. Nói như bạn tui lấy nhầm cái túi của bạn và trong túi bạn bị mất tiền => bạn có nghi ngờ không.. Ai cũng làm việc của mình.. bạn đòi hỏi nhưng sao không tự xem sách mình có viết bậy không, sách mình có làm rách không.. Tôi nhiều lần cũng phải mượn cuốn chi chít chữ viết đến mà nản.. cuối kì vẫn phải xóa sách.. Các bạn bảo quản sách thế thì lấy đâu mà không khắc khe.. Ai cũng nói mình đúng thì ai chịu sai, không lẽ ma nó vào bôi vào sách của bạn..
    Còn bạn đi làm công cho người ta hả.. bạn thích làm ông chủ thì ok thôi, nhưng bạn làm công thì họ có quyền.. xin thưa là trừ khi bạn giỏi rất giỏi họ trọng tài còn không thì không thích họ sẽ đè và đá bạn ra.. Bạn sống toàn muốn họ ưu tiên cho mình - đó là cái mà bạn cho gọi là lòng tự trọng...
    >> mình chưa từng nói là người ta phải ưu tiên cho mình, bạn không hiểu hay cố tình không hiêu? mình muốn họ có thái độ tôn trọng mình và mình đang nói về nhà trường hay cái chính là phòng hỗ trợ SV, nơi mà SV cần được giúp đỡ, chứ không phải muốn đat mình vào vị thế cao hơn người khác ngoài xã hội. Còn năng lực của mình thì mình phải tự biết mà an phận, giỏi được trọng ,kém thì bị đá, đó là đương nhiên...

Sách trường ta giữ được như thế là quí rồi cho hơn 10000 sinh viên mượn học nữa.. Bạn nghĩ 1 người như bạn rồi 10000 người như bạn ai chịu cho nổi...
    >>Mình đâu có xài đồ free đâu bạn, hơn nữa chúng mình đã là SV nên sẽ tự có ý thức, còn không thì phải bồi thường là đương nhiên. Còn quản lý sách thì thấy sách hư nát thì nhiệm vụ của họ là đổi mới nó, tránh việc nó nhiều bạn mượn lại mà bị vu oan chứ, thấy sách trả lại bị hư nát mà vẫn giữ lại lần sau bắt người ta bồi thường thì mình chịu!!

Bạn có xem phim John Q chưa?? Nước Mỹ nó lớn như thế.. bạn có biết bao nhiêu người dân không có bảo hiểm.. không có bảo hiểm tức không có tiền chữa bệnh cho con.. anh ấy phải nghĩ cách đe dọa bác sĩ, bắt cóc để cứu sống con trai mình.. các bác sĩ được xem như kẻ chỉ biết tới tiền, một số người thì họ đồng cảm cho anh ấy nhưng câu hỏi đặt ra nếu 50 triệu người dân cũng bắt chước anh ta vì không có tiền để cứu con mình đe dọa tính mạng người khác.. như thế là hay lắm sao.. Cái giá trị nhân văn trong phim tức là anh ấy đã dám hi sinh cả tính mạng, tự sát để lấy tim mình mà thay thế cho tim con trai khi họ không thể đáp ứng yêu cầu của anh...
    >> như bạn nói cuối cùng anh ta đã chết mà không có sự giúp đỡ của bất kỳ một ai, bạn phải đứng về phe anh ta mới đúng chứ sao lại đứng về phe kia nhỉ?!. Bộ phim này muốn nói mọi người sống trên tg phải giúp đỡ nhau, cùng mở lòng ra giúp đỡ những người khó khăn thì sẽ không có người giống như anh ta, bị dồn đến đường cùng,chứ không fải nghĩ tới chuyện ai cũng như anh ta thì đất nước loạn lạc!!!.

Quay lại.. cái con số 10000 với 50 triệu đó nó ra sao.. Nhỏ bé lắm đúng không.. Nước Mĩ to lớn thế, kinh tế mạnh thế cũng không thể đáp ứng chính bản thân cho dân của họ..Các bạn chỉ là 1 trong số 10000 không ai không thể ưu tiên hơn ai.. họ có thể nhiệt tình nhưng không phải ai cũng làm được... Tức nước vỡ bờ.. thử hỏi ngày nào cũng có sinh viên như bạn tới, sách thì hư sách thì rách họ có tức nước vỡ bờ không ... ??
    >> Sách thì không phải của họ , nhưng tiền là của mình bạn à!! đoạn này thật sự vô lý quá,chuyện sách hư hỏng do ai, nước Mỹ ra sao không phải là vấn đề, chuyện là mình tức thì mình cũng ráng nói chuyện cho đàng hoàn, lịch sự, còn họ cũng tức nhưng sao họ được xỉ vả mình như vậy??
    Bạn suy nghĩ đi nhé!

Mình xin nhắc lại rằng mình mở Topic này không phải để than vãn về sự sĩ diện của cá nhân mình, mà còn của rất nhiều bạn SV khác bức xúc trong việc công tác liên quan đến SV, mong họ lắng nghe và sửa chữa, như vậy SV chúng a khi cần được trợ giúp gì đó sẽ thoải mái hơn. SV chúng ta sẽ có lợi hơn khi lên tiếng chứ không phải im lặng nhẫn nhịn.
    Vì vậy cũng mong mọi người nêu ý kiến của mình và tôn trọng ý kiến của người khác.

42. nightfire New Member

Số bài viết: 28
    Cô phòng công tác HSSV đúng là rất wá đáng . Mình nghe rất nhìu người nói rùi . Có anh kia cùng phòng BỊ PHÒNG CÔNG TÁC HSSV LÀM MẤT GIẤY CHỨNG NHẬN SV ( NỘP NGHĨA VỤ QUÂN SỰ ) ,Cô nói lên khoa hỏi , lên khoa thì chỉ xuống PCTHSSV. Xuống hỏi thì cô bảo ko bit . Anh đó tức wá chửi cô ấy but bị cô ấy làm cho một trận , bắt ra ngoài đứng . Zậy có zô lý ko ? Trường mình ko bít có dc góp ý phòng công tác HSSV ko nhỉ ?
  43. small ant Well-Known Member

Phòng CTHSSV không làm mất giấy của bạn. Nếu bạn đã đk thì sau 2-3 ngày lên vp khoa để lấy. Mỗi khoa điều có ngăn kéo của mỗi lớp bạn vào đó tìm, bạn hỏi cô thư ký tại sao bạn không có thì cô thư ký cũng bó tay. Nếu bạn đã đk đúng theo mẫu thì hôm sau cứ lên vp khoa mà lấy. Nếu không có thì bạn hỏi bạn bè có ai lấy không. Bạn mà chạy chạy hỏi vậy thì...ngay cả Ông trời cũng bó tay.

Anh đó cũng xem lại mình, dù sao thầy cô trong trường mặc dù không dạy. hay dạy đi chăng nữa thì bạn cũng không có quyến chửi họ. Kể cả bạn bè cũng vậy, họ không phải là nơi để bạn xả những lời thô lỗ. Mình thấy anh đó sai là chính ( sai toàn tập) chứ vô lý gì nữa. Một vài góp ý với bạn !

P/s: Mong mọi người chú ý đi đúng tiêu đề topic. Chúng ta đang ở mục thào luận nghiêm túc đó :D làm người lớn nha
  44. quanghuyddt New Member

có 1 chuyện nhỏ thôi mà làm om xòm lên vậy, ông đó nhìn khinh mình thì thôi mặc kệ ổng.chịu nhin xíu hok đc à, chịu khó chai mặt xíu đi là xong vấn đề.Nói qua nói lại cho hung thì ổng cũng chẳng đến trước mặt bạn mà sr.ok....stop here

nếu sv có ý thức giữ gìn của chung thì chắc chắn bạn nhấn nước nó sẽ chảy xuống......
    thế tại sao wc ở nhà nhấn là chảy rầm rầm mặc dù đã xài mấy năm rồi.Chung quy cũng là ý thức mà thoai
  45. Dê con New Member

Nhạt! Cái gì cũng ý thức, và khi nói xong đến ý thức thì để đó, ko nói được tiếng nào nữa!
    WHY?
    Cả một xã hội tiểu nông, ý thức kém mà đòi hỏi 1 cá nhân phải có ý thức?????? Cần nhớ từ xưa đến h chương trình GD của ta dạy "ý thức" như thế nào? XH quan tâm đến cái "ý thức" như thế nào trước đã!
    Bây h nói tóm lại là có biện pháp nào cải thiện ý thức ko? ko thì đừng có để lửng!
  46. quanghuyddt New Member

thế nếu nói như bác xã hội Vn bây giờ chẳng ai có ý thức :)):))
    chẳng có biện pháp nào để cải thiện ý thức của mỗi người đâu bạn à, chủ yếu là ở mỗi người nên bix làm gì và hok nên làm gì
  47. Dê con New Member

hài, đây xã hội nguyên thủy hỡ bạn? =))
    Singapore vì đâu từ 1 quốc đảo nhỏ bé thành viên ngọc chói sáng ĐNÁ? Họ tự biết họ nên như vậy àh? Bạn nên google về "Lý Hiển Long" đi!
  48. quanghuyddt New Member

:)):)) đang sống ở VN chứ hok phải sống ở Sin bạn à....:)):)) nước ta có truyền thống là " nhìn sang nước bạn ...... " rồi cuối cùng tự nhìn mình.đây mình hok có ý nói xấu nước mình nhưng mỗi nước có 1 đặc điểm riêng làm sao lấy cái họ mà áp dụng vào nước mình.Cha mẹ mình hok lo quan tâm thì quan tâm chi Lý Hiển Long :))=))=))
  49. Dê con New Member

Mình nói vậy thôi! Tóm lại ý mình như sau:
    1. Ko thay đổi được người khác thì => im giùm và nhẫn nhịn!
    2. Muốn thay đổi người khác thì phải biết bệnh từ đâu! và quan trọng nhất bạn là ai! Hết!
  50. SVBX New Member

Mình phản ảnh khiếu nại chứ có làm gì hung đâu bạn,mình lên tiếng để có lợi cho SVmìnhh chứ đâu có hại mà sao phải stop bạn?bạn có là SV trường thì chắc cũng có nhiều điều bức xúc nhỉ? chủ yếu là do cách ăn nói của mỗi người thôi!
    Và mình là SV của trường ,như vậy chưa đủ? hay là phải như COCC mới được lên tiếng??
    Còn vụ WC ở nhà với trong trường mà có thể đem so sánh đc sao??:-$
    Nhắc mới nhớ hồi tôi mới wc xong (giải quyết sach se roỳ nhá)thì có mấy người lao công vào wét dọn, được chứng kiến 1 cảnh hãi hùng cách làm việc của họ, bước vào dập cửa cái rầm bước ra cũng rầm rầm y như dội bom vậy đó rồi quăng dụng cụ xuống không thương xót gì hết , không biết do bực ai hay cách làm là vậy nửa. Xót cho cái cửa cong weo thật!như vậy hao tổn cơ sở vật chất có phải do riêng bọn mình không chứ! giải quyết triệt để lun đi[-(!
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.