1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[CTXH] Khoảng lặng ...

Thảo luận trong 'GÓC CHIA SẺ-CẢM NHẬN' bắt đầu bởi CTXH, 2 Tháng ba 2011.

1. CTXH Moderator

Số bài viết: 230
    Hơn hai năm làm thành viên của mái nhà CTXH, nó dạy tôi ngộ ra nhiều điều lắm chứ...

Đã qua rồi cái thời ham hố, bồng bột, nông nổi. Biết bao kỷ niệm cùng Đội mà đôi lúc tự ngộ ra nó quá đơn sơ, giản dị...

Chai sạm cùng sóng gió học đường :-s, những hoạt động đem đến những thú vị, kết nối mọi người lại với nhau.

Từ khi trở thành người "chịu trách nhiệm", biết bao buồn phiền chất chứa, tự ôn vào, tự giữ lấy rồi tự gỡ bỏ, dần dần mình chai sạm với cuộc đời...

Vô tình à, đa nghi ư thât sự chẳng biết nữa, có cái gì đó nó kéo mình ra với mọi người nhưng đối với công việc thì nó hút sâu vào đến tận bây giờ

Ngoảnh lại, gần 3 năm và đã 2 năm làm ĐT, trưởng thành hay chai lỳ với cuộc sống, am hiểu hay bất mãn, tận tụy trách nhiệm hay chỉ là cái danh ...

Có ai đó đã nói "Hạnh phúc là thứ không trọn vẹn, phải chấp vá, tìm kiếm trong từng mảnh đổ nát để có được hạnh phúc mộc mạc ấy..."

Làm sao đây khi con tim đã lặng mất, lửa vẫn cháy nhưng lửa đâu biết rằng lửa quan trọng trong ...đời sống nguyên thủy, bầy người quay quanh đám lửa ca hát, nhảy múa bên ánh lửa bập bùn...Còn bây giờ chúng ta đã qua đi cái thời ăn lông ở lỗ lâu rồi.

Lặng lẽ đến rồi lặng lẽ đi !...Phải cháy hết chứ

Ai đó hãy nhóm ngọn lửa từ trái tim lên và cháy cuồng nhiệt với nó thì người đó sẽ nhận được rất nhiều thứ từ mái nhà CTXH.

Lửa đã cho ta những dịp gặp gỡ những con người mà bề ngoài thì được mọi người kính trọng, nể phục nhưng bên trong đang thối rửa, mục nát ra đấy thôi...Lửa đã soi rọi cho ta thấy bản chất của con người, danh vọng, tiền tài, thủ đoạn, thờ ơ...

Lửa nhiệt huyết đã cuốn vào ta...vụt tắt, rồi lại bùn cháy lên, nó cho ta bài học để đối xử tốt với nhau, với đồng nghiệp, bạn bè...Nó xóa bỏ tự ái, ích kỷ nhỏ nhen trong mỗi trái tim, con người đáng tội nghiệp !...

Ai đó hãy hòa vào ngọn lửa kia để được sưởi ấm mỗi khi gió lạnh tràn về, để được che chở trong những đêm âm tối của cuộc đời SV...

Cho đi, hãy cho đi rồi đến lúc sẽ được nhận...

Cuộc sống thật sự không dễ dàng, có ai tìm được đáp án cho câu hỏi: Ta sống, tồn tại trên cõi đời này để làm gì không ? - Để duy trì nòi giống, một phần con của con người, vậy phần người kia là gì, là gì...Ta đang bị cuốn vào gì thế...

Một đêm lặng lẽ ...
  2. harybotbeo New Member

Số bài viết: 211
    Qua một ngày mất một ngày
    Qua một ngày vui một ngày
    Vui một ngày lãi một ngày

Hạnh phúc do mình tạo ra. vui sướng là mục tiêu cuối cùng của đời người, niềm vui ẩn chứa trong những sự việc vụn vặt, nhỏ nhặt nhất trong đời sống, mình phải tự tìm lấy. Hạnh phúc là cảm giác, cảm nhận, điều quan trọng là ở tâm trạng.
    (Chu Dung Cơ)

Dạ, chào anh ^^
    Em k có tham gia vào đội CTXH, em nghe bạn bè rủ rê, nhưng thấy đông quá em k dám vô. Em thường quan sát những buổi sinh hoạt ở sân cờ Việt Đức, vô cùng náo nhiệt. những lúc đó em thường tự hỏi ai là đội trưởng? Sao họ có thể tập hợp lại và sinh hoạt thân thiện như vậy?

Mấy ngày sau em hỏi bạn em, nó dắt em đi vòng vòng, cái bữa đó đụng anh (anh mang mắt kính ^^), bạn em nó chỉ lia lịa: Đó đó cái anh đó đó. Sau đó 2 đứa em cười đau bụng lun. Em không tin:))

Bây giờ đọc bài viết của anh, suy nghĩ của anh về Đội mà chính anh là đầu tàu, em thấy "choáng" thật sự. Em nghĩ anh phải xếp vào nhà "lãnh đạo" tài ba hay "Sinh viên" ưu tú thì mới phải. Không thể tin có người lại xoay sở tài tình như vậy. Em rất khâm phục. Bạn em khen anh & các thành viên trong Đội rất tích cực, đoàn kết mà... đặc biệt anh là người "hiền" nhất:p:d

Tặng anh câu nói của Cựu thủ tướng TQ Chu dung Cơ trên, một ngày nào đó không xa, nhất định em phải "phỏng vấn" anh một lần. Nếu bố em còn chắc chắn Bố sẽ đưa anh lên trang nhất của Báo Thanh niên.

:x

Chào anh

P/S: Đúng như anh: Ta cứ đi, ta cứ đi, mây vẫn trôi, kìa mây vẫn trôi...
    "Làm một ngọn nến nghĩa là phải cháy hết mình. Làm một con người nghĩa là phải sống bằng cả những khát khao. Cũng như vậy, nếu bạn có một đôi mắt, một đôi tay, một trái tim, hãy để đôi mắt được nhìn rõ điều hay lẽ phải, đôi tay được lao động miệt mài và trái tim được cho nhận yêu thương đến nhịp đập cuối cùng"-tôi đã tìm thấy thêm một thiên thần giữa đời để một lần nữa được yêu và mỉm cười..

Mong rằng mãi mãi vẫn giữ được nụ cười đó của anh... ^^
  3. ruamotmat New Member

Số bài viết: 78
    Anh à, đêm nay cũng như bao đêm rồi em lần mò trên từng trang mạng, những dòng buồn vui của những đứa bạn, của cả em, những lúc mà em cho rằng mình quá "khổ", quá "buồn" hay quá "bất hạnh".Những thứ ý nghĩ đó đến với em đơn giản chỉ vì em đã không còn được bao bọc, ấp ôm trong cái vỏ ấm cúng của ba mẹ. Cái "khổ" của em lúc đó chỉ là không được đi siêu thị mua sắm, phải tự giặt dũ, dọn dẹp...những thứ tóm lại thật nhạt nhẽo, vô duyên, công tử.Nhưng giờ đây em đã là 1 đứa con của 1 gia đình khác_lớn hơn_bao la hơn_để rồi giờ đây khi nhìn lại em giật mình nhận ra mình đang dần trưởng thành. Anh à, có thật sống thì quá khó_những ước mơ đong đầy nhiệt huyết của em vẫn cháy, vẫn luôn trào dâng nhưng sao đời vẫn luôn muốn nó phải tàn lụi???. Những ngày đầu vào Đội_nó đơn giản chỉ là nơi để em chơi bời, hò hét. Anh có quá lắm cũng là người nào đó chỉ để " dạ,vâng ", buồn cười vì đôi lúc em đã nghĩ anh là ai đó " cao siêu " lắm. Sếp của em ạ, giờ trong em anh đã không còn là Đội trưởng, có lẽ anh là anh cả thì đúng hơn_ một người anh cả vẫn luôn giữ được tiếng cười ấy dù đã có lúc được đánh đổi bằng nước mắt. 1HK với đời người chẳng là gì nhưng với những gì em học được sẽ mãi theo em trên bước đường phía trước, để những hoài bão một thời sinh viên sẽ không phải ngậm ngùi, tiếc nuối gác lại. Để khi nhìn lại em có thể thốt lên rằng mình đã sống :
    như cây con hướng về ánh sáng
    như dòng sông hướng về biển rộng
    như con người hướng về bao la.
    Đêm nay không có ánh lửa nhưng sao lòng em ấm kì lạ, chắc cõ lẽ em đã biết rằng mình có 1 chỗ dựa thật vững chắc, để mỗi khi vấp ngã vẫn sẽ có ai kia nâng đỡ và cũng hiểu rằng ở ngoài vòng tròn ấy,ở một góc khuất nào đó vẫn luôn có ai kia dõi theo từng bước chân, nụ cười....
  4. ba_me New Member

Số bài viết: 192
    Vâng !cho tôi gửi lời cám ơn Đến gia đình công tác xã hội !
    Đến đội trưởng ! những người sức suốt đêm để lo chương trình cho đội ,những con người thầm lặng ,
    những người bạn đã mang lại cho tui nụ cười,...,mang lại cho tui hơi ấm của một gia đình !
    Tôi đã thực sự trưởng thành từ gia đình này !
    Một ngày nào đó vì sóng gió cuộc đời tui phải rời xa gia đình này !Tui mãi vẫn nhớ về nó !
    Có lẽ những khoảng lặng bình yên thì nó giúp ta nhận ra mình chính là ai,ta là người như thế nào ,ta là gì của cuộc đời ...một khoảng thời gian để tui nhớ về gia đình này !cái ngày bước chân vào đội ,thực sự quá ngỡ ngàng & yêu nó ngay từ giây phút đầu tiên ,bởi những con người "sống quên mình "...có lẽ một cô gái quá ngây thơ như tôi hồi ấy gì biết đến hai chữ "cuộc đời",rồi bàn tay ấy đã đưa tôi đi để tìm chân lý của cuộc đời "bàn tay công tác xã hội "....vui có,buồn có ,thất vọng có,chán trường có...và tôi đã trưởng thành nhưng cái sự trưởng thành chưa trọn vẹn, lắm lúc mạnh mẽ ,có lúc nhõng nhẽo ...nó làm một số thành viên trong gia đình ghét tui ,tôi vẫn chấp nhận ,vẫn cười ,đối với tui không sao cả,bởi con người tui chỉ có vậy thui! ...và tui vẫn tin một ngày nào đó tui trưởng thành thực sự ...!
    Một người nữa cái người mà tui luôn miệng gọi là " Đội trưởng ",ngày đầu tiên gặp anh ,có lẽ anh cũng chẳng nhớ cái ngày ấy bởi anh có quá nhiều công việc phải lo..tôi nhìn thấy vết bùn trên mắt kiếng của anh và tui cảm thấy bình thường như bao chiến sĩ mùa hè xanh khác .Đến hôm sau ,mệt quá tui ngồi nghỉ anh đến nhắc nhở chúng tôi tiếp tục làm đi ,thực sự lúc đó có lẽ đôi chân tui không thể đi nổi ,thế là tui tức giận ngầm với anh ,nhưng tui vẫn đứng dậy và tiếp tục làm ! tôi nghĩ "không biết anh là ai mà giám nhắc nhở tui như vậy ",...bởi anh quá giản dị và bình thường ! đến ba tuần sau tui mới nhận ra anh là đội trưởng đội công tác xã hội ...!đôi lúc trong đội có những người mắng tui,nói sau lưng tui ...nhưng anh thì không ,anh đã động viên tui và có lẽ anh đã hiểu tui là người như thế nào !....Và chính anh đã giúp tôi tìm ra chân lý của cuộc đời và cái đích tui đến ở đâu !
    Cám ơn đội trưởng !
  5. duynam_cdt Member

Số bài viết: 292
    - hi! đọc tất cả những bài viết mình cảm nhận được, cảm nhận rất rõ tình cảm chân thành, sự yêu thương chia sẽ cảm phục của mình với người đầu tàu đội CTXH, cảm ơn các bạn! cảm ơn rất nhiều! với mình trong cuộc sống, xã hội bây giờ đáng quý nhất đó tình cảm chân thành mà chúng ta giành cho nhau!
    - Bài viết ở trên thông đã nói hết những kỉ niệm vui buồn trong suốt những năm tháng làm ĐT đấy các bạn! thực nếu ở cương vị của thông mình ko giám chác sẽ làm đc 1/10 của thông, nói về thông thực sự rất nhìu nhìu điều để nói. Ai cũng có cái xấu, cái tốt- có một câu nói mà mình thíc nghe: " dù là ai đi nữa đã làm việc thì sẽ phạm sai lầm" thông cũng vậy... nhưng nếu đem so sánh những cái thông làm được cho Đội cho trường thí những cái sai lầm đó đáng là bao...
    - trong 2 năm làm đội trưởng Thông đã bao lần chảy nước mắt, thức trắng đêm với thông Đội là trên hết những đội viên là tất cả "vì đội thông có thể hi sinh tất cả" đây là câu nói mà thông nói ra trong lần chảy nước mắt lần thứ 2 hay thứ 3 gì đó không biết nữa.
    - Thành công của Đội ngày hôm nay ngoài Đội trưởng thông một người rất tâm huyết cho đội hi sinh tất cả cho đội. Thì không thể không nhắc tới sự cống hiến không mệt mỏi của các anh chị, các bạn trong ban đều hành khóa 08,09 nếu không có những còn người bền bỉ, nhiệt huyết như các bạn có lẽ đội CTXh đã tan rã từ lâu.
    - Thực ra trong BĐH còn một nhân vật nữa mà các nếu ko là BĐH thì ko biết được những sinh, những hiện của người này cho đội. người này dáng gầy nhưng cao khá là điển trai, cười rất duyên hút hồn biết bao cô gái- da hơi trắng -dân vũng tàu học khoa điện- ở chung phòng với thông....keke nếu như thông hoạt động mạnh về cả bề nỗi và bề chìm thì người này hoạt động rất mạnh về bề chim nên rất ít người biết đến.

-----> tóm lại vì tất cả những điều ở trên mong các bạn trong BD9H mới sẽ luôn đoàn kết, yêu thương, chia sẽ giúp đỡ nhau và phải học tập tốt đó, nếu học không tốt có muốn cũng ko đưa đội đi xa được đâu.
    -----> có cái nầy nữa bài viết của thông chứa tâm trạng khá buồn đó vì CTXH là một mái nhà, nếu sắp phải xa nha thì ai cũng có cảm giác đó ma!:-s
  6. caoxuanthan109 New Member

Số bài viết: 20
    em hiểu rùi anh ah, không những là anh Thông mà tất cả nhưng người trong BDH em đều khâm phục và kính trọng. anh Thông, anh Bảo, anh Nam... là những người đã để lại cho em nhiều sự thay đỗi sâu sắc. Từ lúc bước vào cổng trường ĐH biết bao ngỡ ngàng, các anh đã cho em biết dc thế nào là hi sinh, là cống hiến, là sống một cách thực sự. em rất muôn, rất muốn dc có dù chỉ là một phần của các anh thôi.nhưng mà...lòng nhiệt tình cũng không bao giờ đủ khi khả năng của mình không có. đôi lúc em buồn lắm. buồn vì minh không đủ khả năng để giúp các anh chia sẻ phần nào công viêc. Bây giờ các anh retired nhưng trong em cũng như mọi ng các anh vẫn là nhưng tấm gương không thể nào phai nhạt. cảm ơn các anh về nhưng em nhận dc. em yêu các anh, yêu mái nhà CTXH thân thương này!
  7. baoanh41 New Member

Số bài viết: 16
    Lâu lắm mới ghe thăm lại đây. Thời bồng bột tre con xa quá xa với ta rồi. Nhớ nó ghê.
  8. quanghuy New Member

Số bài viết: 56
    Ai đó chính là các bạn, là sinh viên chúng ta đang bước vào giai đoạn khó khăn nhất, hay nhất và cũng đẹp nhất. Nhớ ngày đầu tiên bước vào vòng tròn là ngày kỉ niệm sinh nhật Đội, bao năm tháng hoạt động, bao kỉ niệm buồn vui.

Vui vì được làm những j mình thích, được sống như chưa bao h được sống; vì có biết bao anh em bạn bè luôn ở bên; vì biết bao nụ cười của các em nhỏ, của các cụ già; vui vì......

Buồn vì có những người ko ủng hộ con đường mình đã chọn; buồn vì phải dừng bước sớm hơn mình nghĩ; buồn vì......

Nhớ những lúc chạy đôn chạy đáo vì chương trình sắp đến; nhớ những khoảng lặng bình yên trên bãi cỏ trước trường, ven xa lộ; nhớ những lúc họp xuyên tuần :D; nhớ những lúc BDH cãi nhau, ko nhìn mặt nhau, rồi mọi chuyện lại đâu vào đấy, ta nhận ra được nhiều hơn; nhớ những lần giật mình khi biết được chân tướng của vài con người, vài sự việc; nhớ.....

Gửi đến ai đó lời nhắn: hãy cháy lên, cháy đi cùng năm tháng sinh viên, và bạn sẽ nhận được nhiều hơn bạn nghĩ :)
    Thân!
    Chào mọi người, chào Đội Công tác Xã hội.
    Tôi tự hào là Đội viên Công tác xã hội, luôn là bạn tốt của mọi người và sống có ích cho đời!
  9. nang_xanh New Member

Số bài viết: 29
    Đã vốn dĩ là cỏ dại ven đường
    Lại là thứ hư ảo kiếp phù du
    Nên đâu xứng cùng anh trong thực tại
    Xây mộng lòng kết đến chuyện trăm năm

Anh đừng nghĩ chuyện tình ta đau đớn
    Mà hay xem như giấc mộng thơm nồng
    Sau khi tỉnh chỉ còn là kí ức
    Vấn vương nhiều nhưng quá khứ nên quên

Chuyện tình yêu dẫu đẹp nhưng không cay đắng
    Nhân sinh thường tất cả phải đi qua
    Để được biết thế nào là trái cấm
    Nếm vị đời cho khôn lớn ngày mai

Anh cũng thế một kiếp người nhỏ bé
    Không nên nghĩ đến những điều mộng tưởng
    Mà hãy sống cho chính mình trước hêt
    Đứng dậy vươn mình nắm bắt ước mơ

Lấy niềm tin làm bàn đạp vững vàng
    Để cố bước con đường dài phía trước
    Vạn chông gai sẽ cúi đầu khuất phục
    Trước con người định mệnh của tương lai

Dẫu thật xa mãi không thể đồng hành
    Em vẫn sẽ chúc anh nhiều may phúc
    Bởi anh xứng có được điều như thế
    Cả thành công và hạnh phúc bên mình

Hãy sống tốt, thật tốt vào anh nhé
    Nở nụ cười như mỗi sáng ban mai
    Để em biết dẫu ngàn trùng cách biệt
    Anh vẫn vui dù bên cạnh không em.

thơ tình bạn

Năm tháng cứ đầy lên. Tình bạn
    Cũng đầy lên những kỉ niệm thân yêu
    Những mẫu thư viết vội cuối chiều
    Gài lên cửa, đợi người về sẽ đọc

Trong cả những ước mơ ta không đơn độc
    Có bạn thân bên cạnh cùng mơ
    Cùng luận bạn bè về thời cuộc....ngây thơ
    Cùng tưởng tượng bao điều ngốc nghếch

Cùng kể cho nhau câu chuyện không đoạn kết
    Về mối tình chớm nở trong tim
    Và một vài lần ta bỗng lặng im
    Cứ ngồi thế đến khi chiều tắt nắng

Bạn thân ơi, dù ở nơi xa vắng
    Chưa bao giờ tôi thấy bạn rời tôi
    Khi tôi vui cũng nghe tiếng bạn cười
    Khi đau đớn, tôi nhìn ra cửa sổ

Những tin nhắn bay qua khung cửa
    Chạm vào tôi âu yếm, vỗ về
    Trái tim tôi vui sướng lắng nghe
    Lời lặng lẽ bạn gửi bằng ý nghĩ

Tình bạn có bền hơn tình yêu không nhỉ?
    Chẳng đam mê, cuồng dại trong tôi
    Chẳng nhớ nhung tím thẩm cả hoàng hôn
    Chẳng làm má rực lên màu lửa

Tình bạn là ngôi nhà không khóa cửa
    Ta bước vào nào ngại ngần gì
    Nhận ấm êm rồi lại bước chân đi
    Đường xa lắc tìm riêng mình hạnh phúc.
  10. nang_xanh New Member

Số bài viết: 29
    Em nhớ cái hôm đầu tiên bước chân vào đội ctxh và đã nhận ra được đội là một tập thể đoàn kết, gắn bó với nhau và luôn luôn thắt chặt mọi người lại với nhau, cái hôm đó thật sự em sẽ không bao giờ quên được. Em được như ngày hôm nay là đầu tiên em rất cảm ơn một người bạn đã đưa em vào đội đó là bạn cường tiếp theo đó nữa là anh thông, anh bảo, anh tân, anh nam,...và các bạn, anh, chị trong BĐH khóa 08,09 rất nhiều. Em cũng có nhiều lúc buồn, vui cùng với đội và có những lúc đi overnight cùng với mọi người để chia sẽ những cảm nghĩ của mình. Sau thời gian gắn bó với đội em thấy mình được trưởng thành hơn, kinh nghiệm hơn và đặc biệt là tự tin hơn khi đứng trước mọi người.