1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Cùng bàn luận về Tam Quốc Chí

Thảo luận trong 'Chém gió, tám vui' bắt đầu bởi thanhcmt8, 16 Tháng tám 2011.

1. thanhcmt8 Member

Số bài viết: 170
    cũng như tiêu đề bài viết mình rất hâm mộ bộ TQC anh em bàn chút về TQC nha:D
    1.Nhân vật yêu thích nhất
    2.Trận đánh hâm mộ nhất
    mới có 2 từ từ có gì anh em đóng góm thêm nha:D
    với cái thứ 1.mình thích nhất bàn thống tuy xuất hiện ko nhìu và hình dạng xấu xí nhưng tài năng của ông thì ko cần bàn cải và ông cũng là người có công lớn nhất với nước thục trong việc chiếm tây xuyên.
    2.Riêng mình thì đó là trận Xích bích với tài trí của 3 đại quân sư NgọaLong, Phụng Sồ và Chu Du , ở đây còn thể hiện cái Hùm của Tào Tháo và cái Nghĩa của Quan Vũ.
    anh em đóng góp thêm^^
  2. recca297 New Member

Số bài viết: 240
    Cũng tiếc cho Bàng Thống gê, ko hiểu tại sao tác giả lại tạo ra 1 Bàng Thống ganh tị với Gia Cát Lượng :(.
    Võ tướng thì mình thích Triệu Vân, còn quân sư thì thích hết mấy người bên Lưu Bị ^^: Gia Cát Lượng, Bàng Thống và Đan Phúc (Từ Thứ Nguyên Trực).

Trận đánh thì thích mấy trận ra mắt của mấy ông quân sư trên ^^. Xích Bích (Bàng Thống), đồi Bác Vọng (Gia Cát Lượng), còn của Từ Thứ thì quên tên rùi, nhớ là cũng hoành tráng lắm ^^
  3. thanhcmt8 Member

Theo mình bít thì đa phần TQC mà các bạn đọc hoặc xem phim là của LA Quán Trung nhưng mình tìm hiểu và thấy rằng việc Bàng Thống đố kị thì cũng có nhưng điều đó ko phải là việc dấn đến Bàng Thống tiên sinh qui tiên, 1 Người tài ba 9-10 với Khổng Minh ko lí nào lại kô bít gì về gò Lạc Phượng , Việc tìm đến cái chết là do Bàng Thống Tự nguyện vì chỉ có Bàng Thống chết Lưu bị mới lấy cớ Đánh Tây Xuyên mà kô sợ mang tiến bất nghĩa . suy cho cùng người có công lớn nhất trong việc khai sinh ra nước Thục là Bàng Thống . đó chỉ là ý kiến của mình có gì các bạn cho ý kiến thêm

Theo mình bít thì đa phần TQC mà các bạn đọc hoặc xem phim là của LA Quán Trung nhưng mình tìm hiểu và thấy rằng việc Bàng Thống đố kị thì cũng có nhưng điều đó ko phải là việc dấn đến Bàng Thống tiên sinh qui tiên, 1 Người tài ba 9-10 với Khổng Minh ko lí nào lại kô bít gì về gò Lạc Phượng , Việc tìm đến cái chết là do Bàng Thống Tự nguyện vì chỉ có Bàng Thống chết Lưu bị mới lấy cớ Đánh Tây Xuyên mà kô sợ mang tiến bất nghĩa . suy cho cùng người có công lớn nhất trong việc khai sinh ra nước Thục là Bàng Thống . đó chỉ là ý kiến của mình có gì các bạn cho ý kiến thêm
  4. vo_m_tinh New Member

Số bài viết: 35
  5. thanhcmt8 Member

6. youralways.thh New Member

Số bài viết: 241
    Hình như các bạn đang nói đến Tam Quốc Diễn Nghĩa chứ k phải Tam Quốc Chí.
    Tam Quốc Diễn Nghĩa 7 thực 3 hư, vì Lưu Bị thuộc hán thất nên được miêu tả có phần thiên vị hơn so với Tào Ngụy và Đông Ngô.
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Danh_sách_sự_kiện_hư_cấu_trong_Tam_Quốc_diễn_nghĩa

Vì mình yêu thích Tào Ngụy nên tất cả tướng sĩ từ thấp đến nhỏ của Tào Ngụy đều yêu mến.
    Còn Thục Hán với Đông Ngô thì không thích lắm.
  7. bachckm New Member

Số bài viết: 160
    Mình thích nhất Tào Tháo, trận nào Tào Tháo đánh thắng cũng thích hết

đánh trương tú.thua vì một kon đàn bà.nhục như cá nục

tui nghe đồn triệu vân là con gái
  8. ruamotmat New Member

Số bài viết: 78
    trận Xích Bích làm j đã xuất hiện Bàng Thống ?? Bàng Thống chủ động vào trận mai phục ở gò Lạc Phượng để cứu Lưu Bị mờ !!
  9. nguyenvu1001 New Member

Số bài viết: 26
    Tôi thì thích nhan vật Tào Tháo
    Còn trận đánh thì thích trận Đại Chiên Xích Bích với trận Tam Anh Đại Chiến Lữ Bố nữa :x:x
  10. recca297 New Member

Nói là biết nhìu đâu phải là gì cũng bik dc, trong truyện lúc đến đó Bàng Thống mới hỏi tả hữu nơi đây gọi là gì, khi nghe là gò Lạc Phượng thì Bàng Thống quay đầu mà ko kịp đó thôi.

Trận Xích Bích việc mà Tào Tháo nối các thuyền lại là liên hoàn kế của Bàng Thống đó.
    Còn trận ở gò Lạc Phượng Bàng Thống cũng đâu có vào cứu Lưu Bị đâu ^^
  11. youralways.thh New Member

Chi tiết này trong bản Tân TQ bị cắt mất, và chi tiết cũng k có thật
  12. recca297 New Member

Nếu nói về chi tiết thật sự thì nhiều lắm, ngày hôm đó Tào Tháo biết rõ là có gió nhưng không thể làm gì được vì quân bị bệnh quá nhiều ^^.
  13. ruamotmat New Member

truyện 1 kiểu, phim 1 kiểu !!!! nhưng mà tóm lại tui bựa nhất là cha Quan Vũ !!! tha cho Tào Tháo, rồi làm mất Kinh Châu !!.....lão này làm hư sự hết !!! mấy ông tướng của Lưu Bị chỉ có Vân Trường là xài được !! 2 tên kia hữu dũng vô mưu !!
  14. bachckm New Member

nhân nghĩa là trên hết.chú nói vậy sao được.^#(^
  15. ruamotmat New Member

tha cho Tào Tháo thì cũng tạm chấp nhận , nhưng tự tiện dẫn quân ra khỏi thành Kinh Châu là sai lầm to lớn !!
  16. bachckm New Member

bản chất quan vũ là vậy.thik lập công thôi.nhưng mà tui nghĩ cũng là số tròi.cả ba anh em họ dựa vào ngô để sống thì chết do ngô là đúng rồix_x
  17. dinken New Member

Số bài viết: 214
    Quan Vũ hay Quan Vân Trường 2 cái tên này là 1 mà cha
  18. youralways.thh New Member

Theo lịch sử dù Trương Phi nóng tính nhưng IQ cao hơn Quan Vũ đó.
    Còn chia tiết Quan Vũ tha Tào Tháo ở Hoa Dung là La Quán Trung chém để tăng tính nhân nghĩa của phe Thục, lịch sử k có thật.
  19. ruamotmat New Member

ý nhầm, ý mình là Triệu Tử Long á. ghi nhầm !!
  20. bachckm New Member

21. ruamotmat New Member

22. bachckm New Member

tui nghe đồn triệu vân là gái.ý ae sao[-o<
  23. thanhcmt8 Member

trên giả thuyết mình củng nghe nói triệu vân là con gái nhưng điều nay nghe khá là vô lí
    1. trận trường bản ko thể nào 1 người con gái lại có thể xông pha trong vòng cả ngàn quân lính ( thể lực phụ nữ trâu tới vậy sao)
    2.phụ nữ làm sao có con 8->
    ... anh em có gì chém nhẹ tay với

có 1 chi tiết cực kì ko co thật ko bít anh em tin ko chứ điêu thuyền là nhân vật do La Quán Trung chế vào thực chất 2 cha con Lữ Bô-Đổng Trác tranh nhau 1 nha hoàng chứ ko phải là 1 đại tuyệt sắc giai nhân

phụ nữ làm sao có con với 1 người phụ nữ khác

bạn bít vì sao người ta thờ wan vũ ko bởi vì ông ta là người đại nghĩa đó . nếu lúc đó wan vũ gít tào tháo thì ông cũng chỉ là 1 tướng tài . Đó là lý do vì sao người ta ko thờ mã siêu hay hạ hầu đôn tuy những người này đều là tướng tài đó bạn

đó chính là cái ngạo mạn của wan vũ B-)
  24. youralways.thh New Member

25. thanhcmt8 Member

26. recca297 New Member

Thực chất mình học ké lớp văn học trung quốc bên DHXHNV, cô nói Điêu Thuyền ko ai chắc chắn là có thật hay ko, chỉ là giả thuyết mừ thui. Tại vì La Quán Trung giới thiệu về Điêu Thuyền ít quá ^^. Mà mình nghĩ topic bàn về truyện của La Quán Trung thì nên theo truyện, đừng có lôi mấy cái vụ chi tiết này ko có thật hay hư cấu gì ra mà bàn. Cứ bàn như chủ topic lúc đầu thấy hay hơn ^^
  27. thanhcmt8 Member

topic sao vắng wa hi vọng anh em tham gia để trao đổi và hi vọng sẽ dc lam wen với những bạn yêu thích TQC giống mình^^:D
  28. nbo New Member

Số bài viết: 5
    Cái chết của Bàng Thống, để chuyện về sau gom hết lại cái tài của Khổng Minh
    Nếu không thì ngoài Châu Máy Ngựa Gỗ, bên Thục còn có cả Thập bát la Hán bằng đồng. Thì Tư Mã Ý chết chắc =))
  29. dinken New Member

Số bài viết: 214
    nói chung đọc tam quốc chí thì phần đầu rầt hay, về trí cũng như mưu thể hiện được chí khí anh hùng , còn càng về sau càng thấy nhạt chẳng buồn đọc , ở đây là cãm nhận của mỉnh về truyện của LQT , chứ ko phải phim hay lịch sử nhé
  30. thanhtuan_hoangsatruongsa New Member

Số bài viết: 636
    trùi ui .................trong tam quốc chí có ai tài như Tào Tháo đâu ...........
    cũng giống như hitle thui ...............một thiên tài ....................nhưng rất tiếc cho 2 ông này là .................theo tà nên ......cuối cùng bại trận
  31. recca297 New Member

Thui bây h bàn luận vầy đi, ngoài Gia Cát Lượng ra mấy bạn thấy ai là Quân sư tài ba nhất trong TQC ^^
  32. thanhcmt8 Member