1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

cuộc sống sinh viên

Thảo luận trong 'GÓC CHIA SẺ-CẢM NHẬN' bắt đầu bởi ba_me, 17 Tháng mười một 2010.

1. ba_me New Member

Số bài viết: 192

Tô canh lỏng lẽo nước lêu bêu,

Một cọng hành xanh bé tẻo teo
    Mới hớp một thìa nghe mặn chát.
    Lá hành bị gió cuốn bay vèo.
    Bởi thế người gọi “Canh Toàn Quốc” (= toàn nước)
    Sang lắm thì thêm chút muối tiêu.
    Sinh viên ăn vậy ngày ba bữa.
    Bốn năm đại học, cổ cao nghều!
  2. starknight_1992 New Member

Số bài viết: 23
  3. konan_levanhai Bất công là một tất yếu !

Số bài viết: 479
  4. không Member

Số bài viết: 405
  5. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
  6. sonspktlovely Member

Số bài viết: 216
  7. diephieu New Member

Số bài viết: 19
  8. mrtuan Member

Số bài viết: 34
  9. chauaphu2 New Member

Số bài viết: 25
    Bạn biết k, mình mới nhận đc giấy chứng nhận HSSV vay vốn ngân hàng; nhưng k thể về nhà đc. Do nhà cũng gần khoảng 80 km nên mẹ mình gọi điện nói sẵn lên thăm tôi rồi lấy giấy tờ về xã chứng cho kịp đợt lần này. Hai mẹ con ậm ừ dặn dò đủ thứ để tranh thủ thời gian. Hôm nay 11h trưa mẹ mình đi lên đây, đc khoảng 20km thì bị tai nạn. Mình mải học nên đâu biết gì.Đến 3h chiều mẹ gọi cho mình, nói bị người ta tông xe, mới về nhà, bác sĩ nói chỉ bị thương phần mềm nhưng tiền viện cũng gần cả triệu kể cả phải sửa xe. Nhưng người tông cũng tử tế đã bồi thường đầy đủ.
    Nghe mẹ gọi đt cho mình giọng run run như vẫn còn rất đau, tim mình quặn thắt. Mình chưa bao giờ có cảm giác như vậy ngay cả khi bị thầy giáo la rầy hay nói những điều khiến mình phải xấu hổ. Nước mắt mình rơi k biết bao nhiêu, nhưng mình thấy lo sợ và hoang mang hơn bao giờ hết. Nếu mình bắt xe buýt về thì ổn thôi vì mình kt giữa kì sắp xong, mai thứ sáu k quá khó khăn, thứ 7 lại đc nghỉ(dù 20/11). Mình mà về thì thời gian rất nhiều, nhưng khi đi lên đây lại k biết ai sẽ chở, xe cộ lại nguy hiểm(trước giờ mẹ chở k à), đi xe buýt cũng phức tạp vì ở quê ít có xe lắm, đợi nửa ngày mới có 1 chiếc. Năm nhất nữa, khoa ngoại ngữ bài vở k ít, cái gì cũng còn khép kín. Mình khóc vì dằn vặt nhà có mỗi mình là con gái, ai sẽ chăm sóc, đỡ đần mẹ lúc này. Muốn đi 1 đằng, lo lắng một nẻo, mình thấy hụt hơi như mất hết hơi thở, chỉ muốn nấc nghẹn mãi, mắt cay xè k mở nổi nữa rồi...
    Có bao giờ bạn thấy thương mẹ như lúc này k? Nhà có năm anh em, 4 anh ai cũng có việc làm riêng; người ở tận thị trấn, anh đầu mới lấy vợ, mới sinh nở xong, còn kiêng cử nhiều thứ. Ngày chị dâu đẻ cũng là lúc mình thi Đại học, mẹ chạy đầu nọ xọ đầu kia, cứ nhắc mình chị hai làm xong nhiệm vụ rồi giờ đến lượt con đó. Không hiểu do niềm vui chị sanh đc bé trai hay do mẹ nhắc nhở mà mình đã đậu Đh. Cả nhà òa tung niềm hạnh phúc tự hào. Rồi ngày tiễn mình lên đường cũng đến, mẹ là người dắt mình tới tận cổng trường Đh SPKT. Hai mẹ con chu choa ngắm trường k biết chán,mẹ cứ vỗ vai mình cười nức nở...
    Không hiểu sao mỗi lần nhớ đến từng khoảnh khắc đó mình lại chảy nước mắt, mình biết thương mẹ rồi. Giống câu chuyện 3 cô con gái khi nghe mẹ ốm chỉ có cô Út là bỏ hết mọi việc chạy về bên mẹ, hai cô kia bị biến thành con vật vi tội bất hiếu. Mình cũng là cô Út đây, nhưng mình k chạy về bên mẹ đc, mình thật đáng trách, đáng chê...
  10. 08101062 New Member

Số bài viết: 23
  11. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
  12. Phucalias Member

Số bài viết: 455
  13. Arial Member

Số bài viết: 244
    Câu chuyện của bạn thật cảm động. Nhưng mình cũng vì hoàn cảnh mà. Ráng học tất sau này mình sẽ bù đắp lại chô mẹ. Trước mắt đừng làm bất cứ chuyện gì để mẹ mình buồn và lo lắng là được ruh.......
  14. ba_me New Member

Số bài viết: 192
    bạn à ! thực sự lúc này đây giọt nước mắt mình cũng đang lăn trên gò má ,gia đình mình thì ko khó khăn nhưng mình hiểu tất cả,mình cũng nhớ mẹ lém ,nhớ vô cùng !một mình phải sống nơi đấy khách quê người một năm rưỡi rùi chưa gặp mẹ ,ba ! bạn cố gắng vượt qua khó khăn nha! cố gắng học tút nha ,bạn chính là niềm tự hào của mẹ bạn đó! cho gửi lời chúc sức khỏe đến mẹ bạn và gia đình,mong mẹ bạn sớm khỏe mạnh để còn lên thăm bạn nữa chứ!
  15. thanhtoisuseky1010 New Member

Số bài viết: 10
  16. kimkhoa06 Member

Số bài viết: 83
    bạn thử nhìn mấy đứa trong trường thử xem, tuy là ăn uống ko bằng ở nhà nhưng sv có phải làm cái gì đâu, ăn+$-) học+ ngủ
  17. duynam_cdt Member

Số bài viết: 292
    - bạn ah! rất chia sẽ cùng bạn không biết bạn tên chi ha! nhưng mà đừng buồn nghen! rồi hạnh phúc sẽ đến, niềm vui sẽ đến với những ai đã hi sinh đủ để được nhận lại! mình thấy bạn đã hi sinh đủ để nhận nhận được điều mà bạn muốn! bạn hãy cố lên, cố lên chút xíu nữa lấy tấm bằng đại học về khoe cả nhà!hạnh phúc sẽ vỡ òa và bất tận trong bạn và người thân của ban! chúc bạn học tốt! và chúc mẹ bạn nhanh khỏe lại nhe!
  18. 10902066 Member

Số bài viết: 58
  19. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Đường đời vẫn còn lắm gian nan và éo le.
    Mạnh mẽ mới có thể bước tiếp con đường sắp tới!
    Hãy nghĩ về họ để tạo động lực cho bản thân chứ ko chỉ là tự trách mình.
    Chúc bạn thành công^^
  20. ptthuong_38 New Member

Số bài viết: 38
  21. duytin89 Member

Số bài viết: 69
    Sv bây giờ ốm là so thức khuya cày game với lại để dành tiền cá độ đá banh
    Thấy tụi nó toàn chạy xe ga,khổ đâu mà khổ
  22. duynam_cdt Member

- uh! bạn nói cũng đúng! sinh viên bây giờ đủ thành phần mà, khổ có sướng có! mỗi người hãy gắng tự nhận thức để thấy được vai trò và trách nhiệm của mình, với bản thân với gia đình và xã hội để sống tốt học tập tốt.
  23. YNGOC New Member

Số bài viết: 64
    Đúng là khi sinh viên sống xa nhà mình lại càng thương gia đình mình rất nhiều - nơi mà lúc vui nhất buồn nhất mà mình muốn chạy về đó thật nhanh, nơi mà cuối tuần mẹ làm những món ăn ngon mong mình về. Ôi nhớ và yêu quá cái không khí bữa cơm gia đình cuối tuần
  24. duynam_cdt Member

- biết nói sao với bạn nhĩ: chúc bạn sẽ học tốt, một kì thi thật tốt để xuân này sẽ có một niềm vui trọn vẹn bên người thân của mình nhé!
  25. lytieunhiem New Member

Số bài viết: 61
    Đại học là cầu nối đến với ước mơ. Nếu ta k bỏ qua những vặt vãnh đời thường sẽ khó chuyên tâm được. Có thể chúng ta trong mắt người khác thế nào đó, nhưng muốn tự hoàn thiện mình, khi gặp 1 vấn đề, ta hãy giải quyết nó theo định kiến của mình: xem nó đơn giản thì nó sẽ đơn giản, còn thấy nó phức tạp - thì vụ việc nhớ nhà hay mấy cái linh tinh đã chiếm hết chỗ trong bộ não rồi đấy.
    Mình chỉ là đã trải qua sắp hết quãng đời sv nên chia sẻ các bạn như thế, có làm gì đi nữa thì sau này nhớ lại đừng hối hận, nuối tiếc gì hết.
    Mọi chuyện rồi cũng sẽ qua thôi:-B
  26. chauaphu2 New Member

Số bài viết: 25
  27. ndinh09103035 New Member

Số bài viết: 175
    Chúng ta hãy cùng nhau chia sẽ để vượt wa thời SV đầy gian khó này nha các bạn:D
    Mong tất cả những gì tốt đẹp sẽ đến với bạn, người con hiếu thảo
    Chúc bạn mạnh khỏe và học tập tốt
  28. garung.mj0 New Member

Số bài viết: 49
  29. khin New Member

Số bài viết: 57
    uhm.lúc moi vao spkt chị cũng có nhiều cảm xúc lắm ......hjhj nhưng hãy cố lên cho tương lai của mình nhé...
  30. nguyenhongvu_ckd08 New Member

Số bài viết: 300
  31. lucky113 New Member

Số bài viết: 49
    Trong cuoc song cung phai danh doi roi nhan dc j do chinh ban wuyet dinh .co len cac ban cua tui (+ chauaphu2 ), dang sau ta lun co mot cho dua vung chac do la cha me. Hay tu tin buoc tren con duong minh da chon.^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
    Đừng xem thường việc nhỏ. Vết thủng nhỏ có thể làm đắm tàu.! ^:)^^:)^^:)^^:)^
  32. phanngocson New Member

Số bài viết: 100
  33. khanhhq2k Member

Số bài viết: 47
  34. Phucalias Member

Số bài viết: 455
    Tự dưng giờ mình không muốn về quê nữa, mặt dù rất nhớ nhà. Mỗi lần về nhà, mình như là tâm điểm ấy, ai cũng lo cho mình, thấy ngại quá. Thôi thì cố gắng học vậy.
  35. 08103101 New Member

Số bài viết: 5
    sv chung ta ai cung co 1 noi kho rieng......nhung co 1 diem chung la` co' trai' tim nhiet huyet.....chung ta se vuot qua dc moi kho khan trong 4nam di hoc thoi cac ban ak......co' len ...hoi nhung nguoi dong` nghiep cua toi.......
  36. chauphu New Member

Số bài viết: 167
  37. tuthuan New Member

Số bài viết: 22
  38. harybotbeo New Member

Số bài viết: 211
  39. harybotbeo New Member

Số bài viết: 211