1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Đếm xung hiển thị led 7 đoạn bằng pp quét, không dùng vi điều khiển, chỉ dùng ic số ghép lại

Thảo luận trong 'ĐỒ ÁN' bắt đầu bởi abetterday, 9 Tháng mười 2012.

1. abetterday New Member

Số bài viết: 3
    Hiện tại mình đang làm đồ án mh mà thầy ác quá, làm đếm xung hiển thị led7 đoạn = pp quét mà ko dc dùng vdk.dùng ic số.
    mình tạo xung bằng 555, đếm ra bcd,giải mã sang led 7 đoạn, định dùng ic phân kênh 74138( hoặc 74139) để điều khiển quét,nhưng không biết đk đường dữ liệu đếm ra để đồng bộ với 1 chu kỳ quét( khi quét lần lượt dữ liệu thay đổi ở mỗi led7đoạn nhưng kẹt đường dữ liệu nối chung...)
    có pro nào có ý kiến chỉ dẫn hay dùng cách khác khác mình xin cám ơn chân thành...!!
    Chầu lẩu Tư Trì(thống nhất) luôn..hứa :D( nhớ để email lại nha!!)!!
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Chào bạn!
    Đề tài của bạn có thể được giải quyết hoàn toàn bằng cách dùng EEPROM. Bạn lưu tất cả các mã bảy đoạn cần quét vào rom, cơ cấu để xác định nội dung là đưa địa chỉ vào đúng ô nhớ đó. Dữ liệu đếm sẽ truy xuất đến địa chỉ này. Còn làm sao làm được việc đó thì trước hết bạn xem các đề tài về :Đèn giao thông dùng EEPROM (cái này mình nghĩ là đầy trên mạng), đề tài này là sát với của bạn nhất. NGuồn xung quét thì vẫn là 555 thôi, không có gì ghê gớm cả.
  3. abetterday New Member

Số bài viết: 3
    cám ơn bạn. Khi bắt tay vào thực tế sẽ còn nhiều vấn đề nảy sinh.xung đếm và xung kích quét là khác nhau.xung đếm thì thay đổi theo yêu cầu nhưng xung quét thì chỉ cần đủ để led sáng.vì vậy pải làm 2 xung riêng .làm sao đồng bộ xung quét này để khớp với xung kích vào eprom để dữ liệu ra được chính xác và sẽ thay đổi đúng theo như xung đếm.?
    bạn có thể chỉ dãn rõ hơn nếu dùng eprom không.?