1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Đi qua nhiều người, nhưng không thể đi qua 1 người

Thảo luận trong 'Hạt giống tâm hồn' bắt đầu bởi small ant, 27 Tháng mười 2010.

1. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Có bao giờ bạn tự hỏi trong cuộc đời mình đã đi qua bao nhiêu người hay chưa? Đừng quan trọng họ là ai và có địa vị gì trong xã hội, mà hãy nghĩ xem khi đi qua họ trong lòng bạn đang nghĩ đến đều gì?.....

Trong cuộc đời mỗi con người hẵn ai cũng đôi lần đi qua người khác, vậy trong những phút giây đó bạn đã nghĩ gì?

Khi đi ngang một cụ già ăn xin chẳng hạn, bạn sẽ làm gì nếu ông cụ đưa chiếc nón rách tả tơi về phía bạn giọng nói thiều thào:
    -Làm ơn cho ông xin vài đồng.
    Thử hỏi lúc đó bạn sẽ nghĩ gì? Đưa tay vào túi lấy tiền ra cho ông cụ hay tiếp tục đi và ko để ý đến ông..
    Khi bạn tình cờ đi ngang một em bé bán vé số áo quần lắm lem, nắm lấy quần bạn giật nhẹ nói rằng:
    -Anh ơi mua dùm em tờ vé số...

Lúc ấy trong đầu bạn nghị gì?
    .............
    Trong cuộc đời mỗi con người chúng ta, hẵn ai cũng phải đi nhiều và va chạm nhiều, có những lúc chúng ta sẽ gặp những đều tương tự như trên, vậy lúc đó bạn hãy giành ít giây để lặng mình suy nghĩ về họ.........

Một ông cụ ăn xin, đều đó có lẻ ko đáng để bạn quan tâm, bởi lẻ bạn đang nghĩ " con cháu ông ấy đâu?", bởi lẻ lúc ấy bạn đang dững vưng đó ko phải là chuyện đáng để mình quan tâm, bạn cảm thấy quan tâm đều đó ko mang lại một ít lợi gì cho mình, thôi kệ đừng quan tâm thì hơn............Nhưng thật đáng buồn nếu như ai có những suy nghĩ hẹp hồi như thế! Bởi lẻ trong cuộc đời này, xả hội này đâu phải của riêng ai, chúng ta đang và được sống trong hạnh phúc này quả là một đều đáng quý, nhưng hảy mở lòng mình ra để nhìn về phía họ phía những con người cơ cực đáng thương ấy, không ai thích đi xin ăn người khác bao giờ, trong con người ai cũng có lòng tự trọng có lẻ họ đã đến bước đường cùng mới vấn thân vào con đường ăn xin như thế, vì lẻ đó nếu không thể chìa tay ra để nâng họ lên ngang tầm với bạn thì cũng xin đừng nhẫn tâm đạp họ xuốn vực xâu bạn nhé!........Bởi vì khi cho đi một đều gì đó bạn sẽ nhận được nhiều hơn gấp đôi, vì thế hãy cho đi yêu thương để nhận lại yêu thương............

Sáng hôm nay, tôi đi chợ mua thức ăn. Với những đứa sinh viên xa nhà như tôi việc chi tiêu tiết kiệm luôn là vấn đề hàng đầu, mua cái gì chúng tôi cũng phãi lên chi tiết và tính toán rất kỉ lưỡng, cộng thêm tôi học chuyên ngàng kế toán......hihi (nói chung là keo đó). Tôi đi xung quanh khu chợ chọn mua vài thứ và định mua thêm một ít thứ nữa là về, đang sãi bước thì một ông cụ đi ngược đường với tôi, đưa chiếc nón củ kỉ ra xin tiền, tôi chẳng chút pảhn ứng phụ cứ ung dung sãi chân mà bước, đến khi đi một đoạn tôi mới chợt nhận ra " sao mình cô tâm thế?". Lại nhớ đến câu chuyện tối qua vừa được nghe, về một câu bé nghèo đi ăn xin được một cô bé tốt bụng cho một cóc sữa, sau ngày đó cậu bé lớn lên và trở thành bác sỉ danh tiếng, còn cô bé tốt bụng ấy mắc phải một cơn bệnh hiểm nghèo, số phận như đưa họ gặp lại nhau, vị bác sĩ đó đã chữa hết bệnh cho cô và trả luôn tiền viện phí, cô bé cầm hóa đơn thanh toán trên tay mà ngở ngàng " Hóa đơn đã được thanh tóan bằng một cóc sữa".........Tôi quay lại tìm ông cụ và cho ông hết số tiền lẻ còn lại của tôi, ông quay sang nhìn tôi với ánh mắt đầy cảm động..........

Cuốc sống là vậy đó bạn, có những đều thật sự rất nhỏ nhoi cũng đủ để làm cho bạn trở nên hạnh phúc, vì lẻ đó hãy tập mở lòng ra để yêu thương người khác vì cho đi yêu thương là bạn cũng nhận lại đều tương tự.
    (sưu tầm)