1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Điện Tử Viễn Thông ở trường ta

Thảo luận trong 'Mạng máy tính-Viễn thông' bắt đầu bởi zhao_yun, 30 Tháng năm 2009.

1. zhao_yun New Member

Số bài viết: 119
    Chào các bác , mình học bên điện tử-Viễn thông khóa 08
    Xin hỏi có bạn nào học viễn thông khóa 05.06.07 có thể giới thiệu khái quát về ngành học viễn thông ở trường mình không ạ?cần học những gì? và sau này có bao nhiêu ngành hẹp để lựa chọn?
    thanks các bác nhìu.
  2. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Ai điện tử viển thông thì giúp bạn này với. Mình không thuộc chuyên ngành này nhưng đây là một ngành khá hay đấy bạn ạ
    Cố gắng nha
  3. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
    Bác Dương vào đây mà xem này. Có hướng dẫn chi tiết cụ thể về ngành của mình đấy... Tuy nhiên so với các khóa trước, khóa 08 có một số thay đổi. Chẳng hạn như môn triết và môn kinh tế chính trị gộp lại thành 1 rồi. Cái này chỉ để tham khảo thôi nhé bác. Nguồn được lấy từ wesite của trường đấy. :001:

http://www.hcmute.edu.vn/phongdaotao/chuongtrinhkhung.asp
  4. nhutminhho New Member

Số bài viết: 15

Đây là chuơng trình đào tạo từ khóa 2008 của ngành điện tử viễn thông - sư phạm kỹ thuật
    http://www.hcmute.edu.vn/feee/DT_VienThong.html
    vô trang khoa điện-điện tử
    Bắt đầu khóa 2008 chuơng trình đào tạo đã có những sự thay đổi đáng kể, một vài môn học mới được thêm vô, và có một vài môn được tách ra. cho phù hợp hơn
  5. phoenix Administrator

Số bài viết: 633
    hê hê ! kỹ thuật máy tính nghe bảo dễ xin việc hơn nghành điện tử viển thông ...
  6. zhao_yun New Member

Cám ơn các bạn, khung đào tạo mình cũng đã xem qua nhưng cũng không tường ý cho lắm.Mình muốn xin cảm nhận của các bro viến thông khóa trước như thế nào?
    @honglam1990: hehehe cái này cũng tùy thôi you ơi,hên xui.
  7. nhutminhho New Member

Số bài viết: 15

Chuơng trình đào tạo như vậy là khá hay và đầy đủ.
  8. tinhvanvotinh New Member

Số bài viết: 1
    dtvt dey, xem chuan dau ra nganh dao tao o hoi truong se hieu dc so luoc ve nganh nay
    cu hoc tu tu, hoc tot cac mon co ban di roi sau nay tim hieu se tot hon dung nong long ,hien jo ban co the tu hoc cac phan mem lien quan toi nganh nay truoc nhu orcad, matlab hay protues...co j muon bit them cu pm cho minh
  9. thanhmai Member

Số bài viết: 606
    rút kinh nghiệm lần sau gõ tiếng việt!!:no::no::no::no:
  10. thanhmai Member

Số bài viết: 606
  11. robot9 New Member

Số bài viết: 64
    trời link , không có kỹ thuật máy tính, sao mà kỳ thế chứ
    bà con dtvt chết ráo rồi chứ đâu ha ha ha
  12. chipchipsky Chip Còi^^!

Số bài viết: 1,229
  13. newload Guest

Số bài viết: 0
    bác này ở bình đoàn nào mà lộn xộn thế.:010:

dám để ý hả?:nosebleed:
  14. newload Guest

đây là chương trình đạo tạo khóa 07.
    http://spreadsheets.google.com/ccc?key=rsmL3hcq5sZIVnWa9dNix5g
    theo mình thấy thì cứ học tốt đã.phải học tốt mới có việc.
    chương trình viễn thông tương đối rộng và nhiều.
    Học không hệ thống sẽ dễ mất định hướng.khó có kết quả.
    ngày này ,bạn phải xác định là nên đi theo hướng nào?viển thông?điện tử?sóng vô tuyến?....thập chí là lập trình chip.
    đôi lời chia sẽ
  15. zhao_yun New Member

đếch biết chú này có học hành gì về viễn thông không mà phán 1 câu như bố người ta ấy
  16. newstars Guest

đào tạo theo kiểu việt nam như thế này thì tốn nhiều thời gian quá, mà khả năng áp dụng thì là quá là ít. nghanh viễn thông thì đang hot nhưng thực sự để làm được việc thì cũng cả vấn đề đó.nghanh này còn non trẻ ở trường ta quá, 05 là khóa thử nghiệm còn 06 thì đang thu được it nhiều, thầy cô trong bộ môn viễn thông cũng rât tâm huyết, có theo nghanh này thì cang thấy yêu nó hơn, mặc dù học nghanh này cũng khá là sương sậu, kinh nghiệm học thì nên đi heo một hướng nhất định, chỉ giỏi cái nào mà sau này phục vụ cho mình và công việc sau này, ví dụ bạn yêu về mạng thì theo mạng, còn không giỏi hơn thì theo hướng lập trình, nghanh mình nó like với it nên có thể theo huong it nếu bạn thích và đam mê, con có ai đó pro thì theo hướng lập trình khó đấy nha, và sinh viên với thời buổi kinh tế thị trường thì " đậu phụ là chính còn mì chính là phụ thôi" tức là thực tế một điều "tiền" là quan trọng số 1 nên học thêm về kinh doanh về công nghệ thì bạn sau này chắc trở thành vip. chúc các bạn học tốt, bút danh: khổng lưc (viễn thông 06[IMG])
  17. Naruto New Member

Số bài viết: 5
    ngành viễn thông học gì ? có những ngành hẹp nào ? ra trường có thể làm trong lĩnh vực nào ? và học nó như thế nào ?....???? Bạn có thể tham khảo trong trang web này để biết thêm thông tin hen !!!

hieuhoc.com/khoahochay/chitiet/nganh-dien-tu-vien-thong

Còn về vai trò và vị thế của ngành viễn thông trong nền kinh tế nước ta hiện nay thì đã được các bài báo nói rất rõ :

cpv.org.vn/cpv/Modules/News/NewsDetail.aspx?co_id=30601&cn_id=189152
    tin247.com/cuoc_dua_nong_vao_nganh_vien_thong_viet_nam-3-21243066.html
    vietnamnet.vn/cntt/2009/06/853815/

Nói chung ngành viễn thông là ngành rất có tiềm năng hiện nay và trong khoảng vài năm nữa sẽ là một trong số những ngành phát triển mạnh mẽ nhất và giữ vai trò quan trọng ở nước ta , gặt hái nhiều thành tựu và $$$... :moneygrubber::moneygrubber::moneygrubber:......
    Trên đây là suy nghĩ của mình, có gì thiếu sót mong dc góp ý !!! (vien thong khoa 06)
  18. Naruto New Member

Số bài viết: 5
    :snicker: ....hhhaha ! cái này ai nói với bạn vậy !!? nghe cũng hay đấy ...!!! :001:
  19. @=Telecom=> New Member

Số bài viết: 13
    cái này nghe ngộ nha !!! theo tui thấy xin dễ hay ko ko quan trọng lắm ! cái chính là có làm đúng lĩnh vưc chuyên môn và cả mức lương nữa .

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

:music::music::music::music: ====> :011::011:(...thất tình...)
  20. ppmoon Ban Chấp Hành Hội Sinh Viên Trường

Số bài viết: 182
  21. @=Telecom=> New Member

Số bài viết: 13
    nhắn tới robot9 : nếu bạn không giúp đỡ góp ý thì thôi ! Đừng có spam bài như thế !!! Và nên suy nghĩ kĩ trước khi nói !
  22. phamduythong New Member

Số bài viết: 2
  23. langthang2711 New Member

Số bài viết: 41
    Cứ phải giống ai mới được àh?hihi
  24. silverfang7 New Member

Số bài viết: 11
    zzz hiện tại đang mất phương hướng, trường mình cái gì cũng dạy, vài năm trước thì điện tử và điện tách ra, giờ lại gộp chung, học xong thì cái gì cũng biết chút chút, thành ra chẳng làm đc gì.
  25. anhluu0110 New Member

các bạn ơi ai có tài liệu về audio và video tương tự không cho mình xin với. Mình học môn đó xong rồi nhưng vẫn không hiểu gì hết mong các bạn giúp đớ !
  26. linhvienthong07 Member

Số bài viết: 83
    Theo mình thì các bạn nên cố gắng tập trung học cho tốt thì sẽ thấy được cái hay của ngành mình theo học. Không có trường đại học nào đảm bảo có thể dạy cho bạn tất cả những gì bạn cần mà chỉ có thể trang bị vốn kiến thức căn bản . Thành công hay không là do bạn có học hay không mà thôi. Viễn thông là ngành học khó và mới , đòi hỏi đầu tư nhiều công sức, chịu khó mày mò tìm hiểu thêm bên ngoài giáo trình... Chúc các bạn học tốt. Viễn thông 07
  27. linhvienthong07 Member

Số bài viết: 83
    lời nhắntới viễn thông 08, 09 =>> càng về sau thì các môn học càng khó, các bạn nên tập trung học ngay từ bây giờ! Các môn học cần chú ý nhiều như laplace, trường điện từ , mạch điện, điện tử cơ bản, điều khiển tự động, kĩ thuật số, vi xử lí và các môn chuyên ngành... Các phần mềm cần học như Orcad ( hoặc Eagle), Matlab, Proteus, (workbench)...
  28. tuanphandvt New Member

mình đang học lớp vt07 nói chung các môn học thì cũng ko đến nỗi quá khó lắm đâu 1 nếu chăm chỉ thì kết quả tốt thui .các bạn nên siêng làm bài tập trên lớp 1 tí chịu khó đọc tài liệu chuyên nghành ! mà đặc biệt là tài liệu tiếng anh ! hiện tại mình đang học môn hệ thống viễn thông 1 do thầy Thành dạy thì thầy chỉ dạy toàn tài liệu tiếng anh thui ! tìm tài liệu trên bách khoa cũng z ! toàn thấy tiếng anh hok à . Chính vì vậy ngoài việc học chuyên nghành thì các bạn nên đầu tư tốt vào tiếng anh nhé ! chúc các bạn học tốt
  29. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Cảm ơn anh TTL07 nhiều ha ! Quả thật kinh nghiệm của người đi trước đã được trả bằng rất nhiều công sức. Sắp tớp đây khoa có cắm trại, hy vọng là dịp để chúng em có thể học hỏi !
  30. rebel1712 New Member

Số bài viết: 50
    Em VT 09.
    Mà sao trường mình đào tạo ghê quá, người ta 140 TC là ra trường òy, mình sao đến 182 TC thế nhỉ? Mà em nghe nói VT trường mình thua Bách Khoa nhiều lắm (nghe người ta nói chứ hok phải em), nghe nhiều lúc cũng nản, nhưng nếu đã chọn VT của trường ĐH SPKT rồi thì phải toàn tâm toàn ý mà học, cố gắng thì sau này nhất định cũng sẽ tìm được việc làm tốt mà thôi. Nếu muốn biết chi tiết về cơ hội việc làm của VT SPKT thì vào web cựu SV hỏi thăm mấy anh khóa đã tốt nghiệp rồi thử xem sao.
  31. rebel1712 New Member

Số bài viết: 50
    Khóa 05 là thử nghiệm á, phải hok vậy. Em cứ tưởng trường ta đào tạo VT lâu lắm rồi chứ, vì mạnh quá nên tách khỏi Điện-Điện tử luôn. hì
  32. ai_bik_ai New Member

Số bài viết: 4
    Nên học gì với ngành viễn thông ah? Trường chỉ dạy kiến thức nền thôi bạn ah, nếu muốn làm được việc gì đó thì phải tự nghiên cứu kô thì chờ vào ct để được training lại. Mục tiêu đào tạo ghi rõ trong quyển sổ tay sinh viên. Nói thêm các hướng đi mà hiện giờ tôi biết được:
    1. Lập trình: lập trình KIT nhúng (C, C++, C#) ... Môn học: Lập trình C, Vi xử lý ...
    2. Thiết kế vi mạch. Mh: KT số, PLD ...
    3. Thông tin di động: GSM, GPRS, CDMA, HSPA, Wimax ... Mh: cơ sở dữ liệu, cấu trúc dữ liệu, xử lý tín hiệu số,htvt 1,2, anten truyền sóng, siêu cao tần...
    4. Mạng máy tinh (truyền dẫn). Mh: cấu trúc máy tính, truyền số liệu, mạng máy tính ...
    Nên biết thêm về Orcad hay protues (Vẽ mạch), Matlab (Mô phỏng htvt, DSP, Xử lý ảnh...)
    Các môn bổ trợ lẫn nhau nên môn nào cũng cần thiết, tất nhiên bao gồm các môn cơ sở. Nhưng thiếu nhiều môn cở sở ngành: nguyên lý truyền tin, lý thuyết mã hóa, thông tin quang... Nên nhiều môn chỉ có 3 chỉ mà khối lượng kt khá nhiều. Chúc bạn học tốt. Mình đi bán sim tiếp đây :)|. Viễn thông 04 spkt
  33. longdooooo New Member

Số bài viết: 9
    Mấy đứa vào 4rum vt06 đi... sẽ có nhiều thứ giúp ích cho việc học của mấy đứa đấy.. link này nè :
    http://my.opera.com/DTVT06/forums/
    nhớ là muốn tìm gì thi hỏi admin hay các anh trong 4rum trước nha...như thế sẽ dễ tìm tài liệu hơn.. Chúc mấy đứa học tốt .. :-h
  34. bachnguyen_bn1991 Member

Số bài viết: 68
  35. bachnguyen_bn1991 Member

Số bài viết: 68
    thank you very much!
  36. giusethang Member

Số bài viết: 183
    Nge nói các chị viễn thông trường mình là đệ nhất trong lĩnh vực, từ học hành cho đến ăn chơi. Em ở lớp vt09, ăn chơi thì số một và học lại thì cũng không kém ai. Không biết có làm mất mặt dân viễn thông mình không, mấy anh chị bỏ qua cho em nha.....
  37. no intervention New Member

38. longdooooo New Member

Còn trẻ lo học đi nha mấy em.... khi vào chuyên ngành rồi là chạy không kịp đâu.. Lo từ nhăm 1 đi. Đây khuyên thật tình đấy. [-x
  39. longdooooo New Member

Sorry vì không để ý thấy câu này ... :D.... Không có gì đâu bạn.. Hi vọng 4rum lớp mình sẽ là nơi bạn thường lui đến.. Hãy xây dựng một 4rum riêng cho viễn thông SPKT chúng ta :-bd
  40. meocon117 New Member

Số bài viết: 20
    Chào cả nhà!
    Mình là thành viên khóa 05VT, đã học xong và đi "kiếm ăn" rồi. Thấy các bạn bàn luận sôi nổi quá, mình cũng xin có ý kiến chủ quan như sau:
    - Trước tiên, đi học thì cố gắng học tốt chương trình khung đã có sẵn, qua hết các môn để ra trường đúng hẹn. Có thể bây giờ các môn học, bạn thấy xa vời thực tế nhưng nó sẽ có ích cho bạn sau này (bản thân mình đã thấy!). Sau đó, nếu thấy thích mảng nào thì tìm hiểu sâu hơn về phần đó.
    - Học thêm kiến thức và kỹ năng về các ngành khác: điện, cơ khí,... Đừng ngạc nhiên, vì một hệ thống máy móc viễn thông muốn lắp đặt thì cũng cần nguồn điện cung cấp (1 pha hay 3 pha còn tùy) - vậy phải biết làm thợ điện ha. Rồi làm giá đỡ, thang cáp, khoan, cưa, đục, cắt, hàn, ...
    - Tìm hiểu một chút về kiến thức kinh tế.
    - Học giao tiếp, văn hóa làm việc trên bàn nhậu, ....cavăn hóa đưa - nhận phong bì nua,hi.
    Về cách đào tạo ngành viễn thông ở trường mình: chương trình chuyên ngành như vậy là tương đối đầy đủ. Thời gian thực hành nhiều - không phải trường nào cũng được vậy đâu. Tuy nhiên, môn TT Hệ thống viễn thông 3 ở học kỳ cuối là hơi bất hợp lí, nên dành thời gian này để tạo cơ hội cho sinh viên tham quan thực tế và viết thu hoạch thì hay hơn!
    Chúc các bạn học tốt!
    Tự hào là SV SPKT - Telecom 05!
  41. chiensy New Member

Số bài viết: 29
    Ngành viễn thông trường mình tuy mới nhưng cũng có nhiều cái hay lắm, anh em đã chọn con đường kỹ thuật thì đừng có hối hận nha, hôm trước thầy mình có hỏi tụi anh em viễn thông thế này nà "nếu được chọn lại thì các bạn sẽ chọn ngành nào và trường nào vậy, hôm đó có mấy người trong lớp mình thôi, thằng thì kêu nếu thi lại sẽ học kinh tế, thằng thì chọn quốc gia, thằng thì chọn học trung cấp hoặc cao đẳng thôi, không biết các bạn ra sao nhưng mình thấy thế này nà, học ở trường nào cũng vậy thôi, mình đã chọn rồi thì cố gắng mà theo đuổi mà đam mê nó, đừng nói là đứng núi này trông núi nọ, mỗi ngành đều có cái khó riêng của nó. ví dụ như kinh tế cần phải nhanh nhạy với thị trường, khả năng giao tiếp tốt , quan hệ tốt thì mới ok. mình cũng từng đi làm đủ loại việc rồi mình hiểu lắm, còn học kỹ thuật thì khó rồi chẳng ai nói là dễ dàng cả. càng vô chuyên ngành càng khó nhưng cũng phải cố gắng thôi, nhất là ngành viễn thông thì khó là trùm rồi, toàn kiến thức trên mây không, nhất là anh em sau này theo di động là càng phải giỏi toán thì mới học tốt được ví dụ mấy môn xác xuất thống kê, mạch điện phải chắc nữa, nói chung là quá trời môn khó. nhưng mình là người đi trước các bạn, mình cũng chẳng giỏi giang gì đâu nhưng bạn bè mình giỏi hơn mình. mình có thể giúp đỡ nhau trong học tập , người giỏi giúp đỡ bạn học yếu hơn, bạn bè thì nên giúp đỡ nhau như vậy, thì người giỏi ngày càng giỏi và ngừoi học kém cải thiện được việc học. tình bạn lại chở nên thắm thiết hơn. Mà thầy cô trong bộ môn mình cũng nhiệt tình lắm. học trong trường mình được đeo thẻ sinh viên sư phạm kỹ thuật mà ở bộ môn điện tử viễn thông cũng phải có chút tự hào chứ nhỉ phải không anh em, hôm nay mình viết những lời này với tất cả tấm lòng với anh em đang học trong ngành và cảm ơn thầy cô đang trèo lái con thuyền đến bến bờ của ngày vinh quang. chúc anh em viễn thông học hành giỏi giang ra trường có việc ngay làm nhiều tiên bù lại những ngày sinh viên ăn mì tôm, và ngủ quên cho qua bữa....
  42. mctrjnh Member

Số bài viết: 316
  43. chiensy New Member

44. mctrjnh Member

Số bài viết: 316
    hjhjh.....uhm,mới thi xong hok biết thi được 15d có đậu hok nửa !! Hy vọng năm nay trường sẽ lấy điểm thấp tí :D !
  45. chiensy New Member

úi viễn thống lẫy cũng cao điểm lắm đây em. it cũng phải 17 -18 gì đó. mà thi xong có kết quả rồi mà. mình xor cái là biết liền chứ gì:d
  46. binhdvt New Member

Số bài viết: 16
    hi, Chào bạn...Bạn mới khóa 09 mà tìm hiểu cũng nhiều đấy chứ...nhưng mình được bít khóa của bạn chỉ học khỏang 140 chỉ mà?trong khi đó mình học tới 231 chỉ... thay vào đó bạn phải tự nghiên cứu rất nhiều đó...bạn cũng đừng nên so sánh giữa SPKT và BK như vậy...nếu ở BK mà bạn ko học thì cũng ko bằng một SV ở Trung cấp ah...môi trường học tập ở mỗi nơi mỗi khác...nhưng mặt bằng chung của BK thì có trội hơn ta dù sao đầu vào SV BK cũng nhỉnh hơn ta 1 tí...bạn đã chọn spkt và bạn đang toàn tâm toàn ý vào nó...đó chính là động lực để bạn thành công đó...Mình nghĩ bạn nên làm những việc này trước nè:
    - Bạn nên học thật kỹ XSTK, Hàm biến phức & biến đổi LAPLACE Mạch điện, ĐTCB,...và sau đó là các môn cơ sở của chuyên ngành: KTS, XLTHTT, DSP,...
    - Bạn nên tìm hiểu các phần mềm, chương trình như Protues, orcad,...các ngôn ngữ lập trình C, assemly,...
    - Quan trọng nữa là bạn đầu tư và học anh văn và các kiến thức xã hội bên chuyên ngành, các kỹ năng mềm....
    Bạn chỉ mới 09 vẫn còn kịp nếu bạn cố gắng...không là bạn sẽ thấy mình đã bỏ lỡ rất nhiều điều đáng tiếc đó... Nếu có gì không đúng thì bạn đừng cười nha...
  47. binhdvt New Member

Số bài viết: 16
    Cảm ơn anh đã giúp đỡ các bạn rất nhiều nhưng anh ah SPKT chỉ có ĐVT khóa 05 đầu tiên đó khóa 2010 sẽ là lớp SV thứ 6 của ngành đó anh...nên anh nói viễn thông 04 là pó tay rùi...=d>
  48. chiensy New Member

đồng ý.3 con đường để cho anh em đi đỡ lạc đường (mạng viễn thông (gsm-cdma- ofdm(3g,4g)-wimax) - mạng viễn thông(ccna -mcsa-mcse..vvv)- chế tạo điệ tử (nhúng)) a ha.
  49. meocon117 New Member

Số bài viết: 20
  50. shynec <marquee><b><i>Không còn nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớ

Số bài viết: 714