1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Đo nhiệt độ với LM35?

Thảo luận trong 'Vi điều khiển - Mạch Số' bắt đầu bởi aludlak, 27 Tháng năm 2009.

1. aludlak New Member

Số bài viết: 3
    Chào các bạn!
    Mình là người mới. Mong các bạn nào rành về ASM VDK 8051 giúp mình với. Mình muốn đo nhiệt độ với LM35 qua ADC0809 tới VDK AT89s51 rồi hiển thị lên LCD và PC. Mình đã viết code và mạch mô phỏng với Protus nhưng chưa được. :017: làm cả tuần nay rồi mà vẫn bế tắc. Mong mọi người giúp mình đề tài này với. Cám ơn mọi người. Funny!
    Đây là chương trình của mình.

Các file đính kèm:

• TEMP.zip
      Kích thước:
      82.9 KB
      Đọc:
      1,172
  2. code47 New Member

Số bài viết: 9
    Mới xem qua bài của bạn thấy có một số lỗi như sau:
    1. AT89 bạn không dùng thạch anh tạo dao động sao hoạt động được, một số chân ko nên để trống như RST, EA
    2. Respack bạn lấy cũng ko có giá trị
    3. Tần số hoạt động cho ADC quá thấp 1k trong khi datasheet đưa ra là 640k
    Có lẽ bạn nên tìm xem trong diễn đàn có các mạch tương tự dùng 89 ko để tham khảo thêm chứ mạch của bạn hơi bị nhiều lỗi.
    Chúc vui
  3. aludlak New Member

Cám ơn bạn!
    -mình đã mô phỏng nhiều chương trình đơn giản với 89 thấy không cần dùng mấy chân RST (nếu không cần), EA, hay thạch anh vẫn chạy được vì nó đã mặc định sẵn 12Mhz.
    - Uh, ADC tần số min của nó là 10kHz mà mình dùng 1kH. :001:Nhưng bạn thử dùng 10Khz với 1Khz để mô phỏng xem cũng không có sự thay đổi về giá trị.
    - Mình đã kiểm tra code 89 thấy có một số sai sót nên không thể hiển thị trên LCD được. tuy nhiên để hiển thị đúng giá trị thì:011:.
    - Ah, mà Respack là cái gì vậy bạn? Xin chỉ giáo.
  4. code47 New Member

Số bài viết: 9
    Mâu thuẫn thế, tần số min là 10k mà dùng có 1k là sao, dù sao cũng không tốn tiền mua thạch anh hay làm bộ dao động gì sao không gõ giá trị chuẩn của nó là 640k như datasheet đi
    Mình lấy đúng cái tên cái thành phần đó trong mạch của bạn, bạn lấy ra chắc cũng biết nó là gì rồi.
  5. aludlak New Member

-Nghĩa là mình đã dùng sai chứ sao. Nếu bạn đã thử mô phỏng thì biết tại sao mình dùng 1k hay 10k mà không phải 640k ( vì mình thấy thời gian xuất hiện giá trị trên LCD khi dùng 640k sẽ lâu:D dù sao đây cũng chỉ là mô phỏng).
    -Cám ơn nha,không hiểu sao lại lẫn thế.
    - Có cách nào phân áp cho chân VREF(+) của ADC sao cho bằng 2.55V vậy? Còn gà quá Xin chỉ giáo thêm
  6. anplixFz New Member

Số bài viết: 296
    Dùng Battery mà chỉnh, muốn 0.01V cũng đc

Mình có hiển thị nhiệt độ LM35 trên LCD, nhưng mà dùng con PIC :D

Nếu cần thì pm mình gửi còn 89c51 cũng có nhưng phải chờ để mình viết :))
  7. thanhmai Member

Số bài viết: 606
    mình đang làm đề tài mạch đo nhiệt độ 6 kênh dùng adc0809 và hiển thị LCD + giao tiếp máy tính dùng 8051 bạn có thể giúp mình được k?mình chưa hiểu cách xuất nhiệt độ cho giá trị của nhiệt độ lên LCD .
  8. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
  9. Nguyencong_mekatech Giảng Viên

Số bài viết: 13
    Về LCD thì có rất nhiều tài liệu nói về cách lập trình cho nó.
    Một tài liệu trình bày về cách lập trình cho LCD dùng ASM cho 8051 rất chi tiết, cụ thể và rất hay là Tutorial của thầy Triết (trietnguyen) trên Vagam. Bạn lên Google và Search theo từ khóa LCD tutorial trietnguyen thì sẽ ra ngay. Bạn cứ download vê, đọc và làm theo hết thì bạn sẽ thành cao thủ về LCD!
    Còn nếu bạn đọc rồi mà vẫn chưa sửa được thì liên lạc lại với tôi. Có thể tôi sẽ giúp được!
    nguyencong_04111@yahoo.com
    Chúc vui!
  10. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    LCD cho AVR mình cũng viết rồi, nhưng làm thư viện mới, ko xài thư viện của Codevision..Mình sửa hoài ko dc , nên viết cái mới cho nhanh.Tại vì phần cứng đặt ra khác với thư viện của CV. Chân RS nối mass.
  11. chuducba New Member

mình cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về điều khiển nhiệt độ ,mình không dùng mạch khuếch đại ,minh chọn chuẩn vref là 2,5v như vậy một adc la 10mv đúng với giá trị 10vm/1deg của lm35 ,như vậy sai số cũng không lớn lắm ,các bạn thây mình làm vậy đươc không ?
    à còn ai có mạch khuech đại thì gửi cho minh với
    mail:boy_ninhbinh20@yahoo.com
    thanks!!!!
  12. trunglan New Member

Số bài viết: 1
  13. svngheo New Member

chào bạn
    mình cũng đang làm đề tài hiển thị nhiệt độ LM35 trên LCD, dùng con PIC.
    mong bạn chỉ giúp mình với
    địa chỉ của mình là phamlong.1188@gmail.com
    cảm ơn bạn nhiều
  14. minhde New Member

Số bài viết: 11
    Chào bạn, mình mới làm ĐAMH 1 về mạch đo nhiệt độ hiển thị số, thấy bạn dùng con ADC0809 mình thấy thắc mắc. Do ban đầu mình có dùng con này, vì ADC0809 có 8 ngõ vào nên rất tiện cho việc ghép thêm các ứng dụng khác ngoài việc đo nhiệt độ (như đo độ ẩm chẳng hạn), nhưng khổ một điều là khi mô phỏng trên proteus thì con ADC0809 ko chịu hoạt động mặc dù đã thử nhiều cách để cấp xung cho nó. Nếu như cấp xung từ VDK AT89C51 thì nó ko chạy, còn nếu cấp xung ngoài thì VDK ko làm việc~X( mình cũng ko hiểu là do proteus hay do làm sai, giáo viên hướng dẫn nói mình làm mạch thực tế chạy nhưng mình ko mạo hiểm mà chuyển sang xài con ADC0804, chạy ngon lành :D
    Nếu ai xử lý dc con ADC0809 thì chỉ cho mình với nhe. Thanks
  15. chautan86 New Member

16. xingau90 New Member

mình cũng đang làm mạch đo nhiệt độ dùn pic hiển thị LCD nhưng chưa chạy...bạn có thể send qua cho mình được ko ? mail: xingau90@gmail.com mình đang cần gấp reply sớm nha,thank trc.^^