1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

.: Đố Vui - Có Thưởng :.

Thảo luận trong 'Chém gió, tám vui' bắt đầu bởi jb_bqt, 26 Tháng sáu 2011.

1. jb_bqt Member

Số bài viết: 56
    Mình có một bài toán nho nhỏ xin đố các anh em trong diễn đàn SPKT ha. Anh em nào giải được bài toán này, mình xin dành tặng một phần quà nhé! :

Câu đố như sau:
    - Trong một đấu trường hình tròn, đặt vào đó 1 con Mèo và 1 con Chuột. Mèo đứng ở tâm hình tròn và Chuột đứng ở trên đường tròn (như hình vẽ).
    - Mèo và Chuột chạy với cùng vận tốc v.
    - Con Mèo chạy trong hình tròn còn con Chuột chỉ được chạy trên đường tròn.

Câu hỏi : Mèo có thể bắt được Chuột không? Nếu được thì Mèo bắt được Chuột bằng cách nào?
    Anh em SPKT vui lòng minh họa đáp án bằng hình nha!
    Quy ước : Mèo và Chuột thông minh như người vậy. Mèo muốn bắt được Chuột để chén thịt.
    Mèo có thể vượt qua một đọan đường vô cùng ngắn để vồ được Chuột.

TB: Chúc cả nhà một ngày nghỉ vui nhé! Hi vọng sẽ sớm biết được chủ nhân của món quà...:p
    Điều kiện nhận quà : Minh họa đáp án bằng hình và chỉ ra quãng đường ngắn nhất để mèo bắt được chuột.
  2. tdpham Moderator

Số bài viết: 1,194
    cho hỏi tí, có phải quỹ đạo chạy của 2 con này là bất kì k, tụi nó mún chạy sao cũng dc, miễn là trong vòng tròn đó phải k?
  3. jb_bqt Member

Không giới hạn quỹ đạo đâu bạn!
    Mèo-Chuột thích chạy đâu thì tùy nà!:p
  4. akatsuki2406 Member

Số bài viết: 333
  5. tdpham Moderator

có ai nói là con chuột chỉ chạy vòng tròn thôi đâu, con mèo chạy ra biên, con chuột nó chạy vô trong, 2 đứa ngồi ngó .....
    tốt nhất lá con mèo cứ rượt con chuột đi, rượt tới khi nào nó mệt hay nó thấy phiền thì nó đứng lại cho con chuột ăn thịt, thế là hết chuyện
  6. ndkhuong Member

Số bài viết: 182
  7. jb_bqt Member

Hây a!
    Mấy bác này! Cứ đùa hoài à!
    Em xin giới hạn một chút nà:
    - Con Mèo chạy trong hình tròn còn con Chuột chỉ được chạy trên đường tròn.:-bd
    Ok rùi nhé!
  8. tdpham Moderator

Chú nói thế phải rõ ràng hơn không, nhưng mà cho dù có thế thì con mèo cũng chã bắt được con chuột đâu, tụi nó thông minh như người mà.....kaka

2 con cùng vận tốc. Nếu con mèo chuyển động theo quỹ đạo thẳng và không bị tác động bởi lực quán tính, chuột rút...... thì cuối cùng con mèo cũng bắc được con chuột. Con chuột cứ chạy theo đường tròn thì cuối cùng cũng tiu, vì cung > dây cung mà
  9. minhthien92 New Member

Số bài viết: 53
    Con mèo không bao giờ bắt được con chuột. Vì khoảng cách từ con mèo tới con chuột là R.giả sử trong thời gian rất nhỏ con chuột di chuyển được quãng đường là a, con mèo cũng di chuyển được quãng đường là a. Vì trong thời gian rất nhỏ nên có thể xem quãng đường con chuột chạy là đường thằng và vuông góc với bán kính. Suy ra khoảng cách giữa 2 con sau thời gian rất nhỏ đó là Căn bậc hai( a^2 + R^2) - b . luôn lớn hơn 0. do đó mèo không bắt được chuột. Cái này là lý thuyết, trong thực tế thì mèo sẽ bắt được
  10. tdpham Moderator

bác cứ nói lắm, thực tế nó là như vậy mà
    theo lí thuyết thì cục đá không bao giờ bay đến đầu thầy ...
  11. jb_bqt Member

Cụ thể chút đi bạn! (có hình minh họa càng tốt nà!)
    Nếu câu trả lời bạn đưa ra thuyết phục thì mình xin tặng bạn 1 phần quà nà...:X

>>> Câu trả lời này ko thuyết phục lắm thì phải...
    Chắc bạn đùa rùi..hihi

>>>Chúng ta có thể chấp nhận con Mèo sẽ vượt qua một đoạn "đen ta S" vô cùng nhỏ để bắt được Chuột mà!
    Cố lên nào anh em SPKT ơi!
  12. tdpham Moderator

đỏ là mèo, đen là chuột. nhìn hình là biết con mèo càng tiến lại gần con chuột rồi( chấp con chuột chạy trước 1 khỏang R lun). nếu con chuột đổi hướng di chuyển thì cơ hội nó thoát sẽ mong manh hơn
  13. jb_bqt Member

>>> Chưa chặt chẽ lắm pk bạn! chú Chuột vẫn còn đường thoát thân kìa...
  14. tdpham Moderator

con mèo có ngu lắm đâu, mà chạy đường thẳng với khoảng R hoài, khi đến gần con chuột thì nó nhảy tới vồ con chuột, thực tế là zậy mừk. nói nhìu mệt wa, chã cần cái phần thưởng gì đâu. đi học lí mai thi còn sướng. kaka
  15. jb_bqt Member

16. Thuf_A6rn New Member

Số bài viết: 6
    Mèo muốn bắt được chuột thì phải chạy sao cho tâm đường tròn, mèo, chuột luôn ở cùng 1 đường thẳng
    Đúng chưa? Quà đâu?

Ấy quên
    Đoạn đường dài nhất để mèo bắt được chuột là 1/4 cung tròn:d
  17. jb_bqt Member

Hihi. Bạn có thể minh họa bằng hình cho anh em xem được chứ?
    Đoạn đường dài nhất để mèo bắt được chuột là 1/4 cung tròn. Vậy thì đoạn đường ngắn nhất là bao nhiêu vậy bạn?
  18. Thuf_A6rn New Member

Minh họa rắc rối lắm
    Đoạn đường ngắn nhất là bằng bán kính đường tròn. Nghĩa là chuột đứng yên để mèo bắt (không tính trường hợp chuột tự chạy lại nộp mạng cho mèo)
  19. bqhoang Member

Số bài viết: 58
    Chủ topic ơi ! giải được thì được tặng một món quà, nó là gì vậy? treo giải cụ thể hơn đi đảm bảo có kết quả
  20. jb_bqt Member

Chuột và Mèo chạy cùng vận tốc kìa bạn ơi. Nghĩa là Mèo và Chuột cùng phải chạy nha!
    => quãng đường ngắn nhất ko phải là bán kính hình tròn rồi.

Hihi... Một bài đố vui để anh em spkt.net động não thui mà.
    Còn phần quà thì mình xin dành tặng bạn nào có câu trả lời thuyết phục nhất ha!
    Thank vì đã tham gia topic. Chúc cả nhà 1 ngày vui vẻ!
  21. doanttu New Member

Số bài viết: 113
    Giải thích kiểu này thì không khác gì bài toán gót chân Asin , thỏ đuổi rùa trên 1 đường thẳng , không bao giờ thỏ đuổi đc chuột.

Mèo sẽ luôn hướng vector chuyển động về phía chuột, như vậy quỹ đạo của nó sẽ là 1 đường xoắn ốc ( nếu chuột đổi chiều chạy thì mèo đổi ngược lại, chuột chết nhanh hơn ) , Đường xoắn ốc sẽ tiếp cận đường tròn ==> Mèo bắt được chuột.
    Hoặc cho mèo chạy sao cho tâm, mèo , chuột trên 1 đường thẳng:
    Gọi Vtt: thành phần tiếp tuyến của mèo, Vvg thành phần vuông góc của mèo.
    Vận tốc của mèo V= sqrt ( Vtt.Vtt + Vvg.Vvg)

Vì R( mèo ) < R ( chuột ) ==> Vtt < V ==> Vvg > 0, nghĩa là mèo sẽ tiến dần ra ngoài tâm==> đến khi nó tiếp cận tới đường tròn thì chuột nằm trong tầm sát thương của mèo, mèo ra skill là chuột x_x
  22. bqhoang Member

Số bài viết: 58
  23. jb_bqt Member

Đồng ý là khi mèo chạy với quỹ đạo là hình xoắn ốc thì mèo sẽ càng lúc càng tiến ra bên rìa của đường tròn, giả sử đến 1 lúc nào đó mèo chạy đến đường tròn mà khoảng cách giữa chuột và mèo vẫn còn đủ xa để mèo không thể vồ được chuột. Lúc đó thì làm sao mèo bắt được chuột nhỉ? :-/

>>cảm ơn vì bạn đã chia sẻ cách suy luận, mình nghĩ vói quỹ đạo hình xoắn ốc này, mèo có thể bắt được chuột nhưng xác suất không cao và thời gian sẽ không nhanh. Một lần nữa cảm ơn vì bạn đã tham gia topic.

Mèo Đorêmon cũng thông minh lắm đó bạn...
    Nhưng rát tiếc là nó lại...sợ chuột! :D
  24. doanttu New Member

Câu hỏi của bạn đặt ra đúng cho cách 1 của mình, còn cách 2 thì đảm bảo thành công vì tâm, mèo , chuột trên 1 bán kính mà. Nếu như mình tính thì Mèo phải có " tầm sát thương" , nghĩa là tồn tại 1 lân cận quanh nó để nó diệt được chuột, chứ để điểm của mèo và chuột trùng nhau là không thể.
    Chắc bạn có cách tính nhanh hơn, để suy nghĩ thêm ^^. 28,29,30 thi liền tù tì. Đời đau khổ ~X(
  25. Thuf_A6rn New Member

Tất nhiên, đấy là tính trường hợp chuột đứng yên.
    Nếu chuột tự chạy lại để mèo ăn thịt thì mèo chỉ chạy 1/2 bán kính.
  26. lacgiuadoi Member

Số bài viết: 99
    Hi, người ra câu hỏi không khó nhưng rất hay, mèo sẽ bắt được chuột nhanh hơn nếu mèo chạy hướng ra đường tròn và chạy đón đầu theo hướng chuột chạy, chuột không muốn nhanh bị mèo bắt thì bắt buộc phải chạy chuyển hướng, lúc đó mèo cũng sẽ chuyển hướng và vẫn chạy đón đầu chuột, chuột lại buộc phải chuyển hướng, chuột liên tục phải chuyển hướng còn mèo liên tục chuyển hướng và chạy đón đầu chuột, đến một lúc mèo sẽ tiến rất gần đường tròn và bắt được chuột sát đường tròn. quỹ đạo mèo chạy là hình chữ z nhỏ dần.
  27. doanttu New Member

28. ruacon46 New Member

Số bài viết: 17
    chỉ cần logic phải ko pác.
    e xin trả lời như sau:
    + trường hợp 1
    - 1. đây là đấu trường nên 2 con sẽ tiến lại đánh nhau chư không bỏ chạy như mọi người nghĩ.
    - 2. do chuột chỉ chạy trên đường tròn còn mèo chạy trong đường tròn và 2 con cùng thồn minh cùng chạy với vận tốc V nên chúng sẽ ngồi tính cách nào chạy lại nhanh nhất và gần nhất cho đỡ tốn sức.
    --> Vì vậy câu trả lời cuối cùng sẽ là 2 con ngồi tính toán với nhau và cho nhau biết vị trí quyết tử là chỗ nào và khi đó con chuột chạy trên đường tròn đoạn cung R trong khi đó con mèo biết trước vị trí con chuột chạy tới là chỗ nào nên con mèo chỉ việc chạy thẳng từ tâm ra vị trí chúng hẹn gặp nhau. Như vậy con mèo chỉ chạy 1 đường thẳng từ tâm ra tới đường tròn khi đó quãng đường con mèo chạy sẽ là R.
    + trường hợp 2:
    - 1. đây là đấu trường nhưng 2 conn rượt đuổi nhau, mèo rượt chuột.
    - 2. 2 con cùng phải chạy và chạy vận V. con chuột chỉ chạy trên đường tròn và chạy theo 1 chiều.
    - 3. cả 2 con cùng thông minh nên mèo sẽ tính toán kỹ trước khi rượt.
    --> câu trả lời cuối cùng là như sau: con mèo sẽ chạy theo hướng con chuột 1 đoạn a thì con chuột cũng chạy trên đường tròn đoạn a để con mèo biết hướng mà con chuột sẽ chạy. tiếp theo đó nó sẽ chạy theo hướng con chuột một đoạn b đúng bằng đoạn đường con chuột chạy. thế là mèo bắt được chuột. do vận tốc 2 con bằng nhu nên đoạn đường 2 con chạy bằng nhau. Kết luận vậy mèo chạy đoạn đường bằng đoạn cung a+b trên đường tròn mà con chuột đã chạy.
    E xin trả lời như vậy đúng không hè? :-" nếu có quà thì gọi e nhé. Suy 01682101019.
    MSSV 07203039
    có hình thì dễ hình dung hơn nhưng e không biết cách đưa hình vẽ vào.
  29. jb_bqt Member

Mình đồng ý với câu trả lời theo cách thứ 2 của bạn! Là chuột, mèo và tâm trên một đường tròn, và vécttơ vận tốc của mèo luôn hướng về phía chuột. Rõ ràng là khoảng cách giữa mèo và chuột đang giảm dần, và khoảng cách đó sẽ tiến về vô cùng bé khi thời gian là vô cùng lớn pk bạn!
    >>Mình xin được gợi ý một chút là bạn đang suy luận đúng hướng rồi đó! Và nếu bạn minh họa đáp án bằng hình và tìm ra quãng đường ngắn nhất để mèo bắt được chuột thì bạn sẽ là chủ nhân của món quà rồi!
    Cảm ơn vì bạn đã chia sẻ tư duy! Chúc ngày mới tốt lành.=d>

Hix. Chuộtt và mèo sỡ hữu trí thông minh như người.
    Cũng có nghĩa là :
    -Mèo sẽ luôn tìm cách lại gần (để bắt chuột)
    -Chuột sẽ luôn tìm cách chạy càng xa mèo càng tốt (để tránh bị mèo vồ).

>>Vậy nên giả thiết chuột đứng yên hay chuột chạy vào tâm để mèo vồ là không khả thi pk bạn?
    Rất mong nhận được câu trả lời tiếp theo của bạn!
    Cảm ơn vì bạn đã chia sẻ! Chúc bạn một ngày tốt lành! :X

Rất hoan nghênh bạn tham gia topic đố vui này! Bạn có thể vui lòng minh họa đáp án bằng hình và cho anh em biết quãng đường ngắn nhất để mèo bắt được chuột không nhỉ? (thỏa mãn 2 điều này thì bạn là chủ nhân của món quà rùi..hihi\:D/)
    Mong sớm nhận được đáp án cụ thể của bạn! Chúc vui nha!:-*

Hihi. Mỗi người có thể có một quỹ đạo riêng để mèo bắt được chuột nà!
    Bạn chia sẻ cách giải này đi nha, cùng nhau chia sẻ mà..:p

Hihi. Lời đầu tiên thì em xin hoan nghênh anh đến với topic này. Em và SV khóa 08 mà.
    Em rất ấn tượng về câu trả lời khá chặt chẽ và đầy đủ trường hợp của anh.
    Em xin được phân tích chút như sau nhé!

- Mèo và Chuột cùng sở hữu trí thông minh như người nên mèo luôn tìm cách lại gần chuột và chuột luôn tìm cách để chạy ra xa mèo. Điều này cho thấy trường hợp 1 của anh là 2 con chạy lại nhau là không hợp lí.
    - Trường hợp 2 anh có thể minh họa được không. Thỏa mãn điều kiện nhận quà thì em xin tặng anh một phần quà kỉ niệm nhé!
    Chào thân ái!>:D<
  30. lacgiuadoi Member

[FONT=&quot]Hình vẽ minh họa

[/FONT][IMG][IMG]
    [FONT=&quot]Quy ước xanh là mèo, đỏ là chuột.[/FONT]
    [FONT=&quot]Giải thích: Tại vị trí đánh số 1(màu đỏ trên đường tròn) là vị trí đầu tiên chuột buộc chuyển hướng chạy và tương ứng tại vị trí 1(trong hình tròn) là vị trí đầu tiên mèo chuyển hướng. Cứ như thế liên tiếp cho đến vị trí 2, 3,4,...n (vị trí bắt được chuột).[/FONT]
    [FONT=&quot]Từ các giả thiết ban đầu thì sẽ không có quãng đường ngắn nhất để mèo bắt được chuột, mà chỉ có quảng đường dài nhất để mèo bắt được chuột, vì mèo và chuột thông minh như nhau, nên chuột không dại để cho mèo bắt bằng quãng đường ngắn nhất, mà buộc mèo phải bắt chuột bằng đoạn đường dài nhất và phải khách quan, tức là mèo phải tìm ra cách bắt chuột như hình vẽ, và với cách bắt đón đầu này thì giả sử chuột có vận tốc lớn hơn mèo một chút cũng sẽ bị bắt như trên.[/FONT]
    [FONT=&quot]Nếu chưa thấy hình thì vào đây xem hình[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

31. ruacon46 New Member

32. jb_bqt Member

Mình xin up ảnh minh họa của bạn:
    >> Với quỹ đạo này thì khi điểm gấp khúc tiến đến n thì mèo sẽ bắt được chuột. Điều này là hoàn toàn hợp lí. Cám ơn bạn đã chia sẻ! Nhưng chạy theo cách này thì rõ ràng là chúng ta không thể tìm ra được quãng đường ngắn nhất pk bạn?

Mình xin chèn hình cảu bạn lên để anh em tham khảo nha :
    >> Mình nêu một câu hỏi nha bạn: Giả sử mèo và chuột sau khi chạy một đoạn a, thì chuột nhận thấy nếu cứ chạy tiếp hướng đó thì chuột sẽ bị mèo bắt, và chuột đổi hướng chạy thì sao nà bạn?
    Cứ thế chuột đổi chiều chạy mếu nhận thấy mình có khả năng bị bắt.
    Bạn minh họa luôn trường hợp đó nha bạn!
  33. lacgiuadoi Member

Cảm ơn bạn đã chia sẽ hai hình ảnh trên, bạn đã đưa ra cách mèo chạy theo đường cong vẫn khách quan và vẫn bắt được chuột một cách rất hay, tôi chưa biết chắc chắn mèo chạy cách nào sẽ ngắn hơn, nhưng tôi nghĩ nếu chạy theo cách đường cong thì toán học sẽ không tính toán được quãng đường dài nhất mèo chạy(treo máy). Còn cách tôi đưa ra tôi nghĩ toán học có thể tính toán được quãng đường dài nhất mèo chạy dựa vào R, v, góc, bề rồng chữ Z, tất nhiên tôi thì không thể tính được. hi
  34. jb_bqt Member

Nếu mèo bắt chuột khi chạy theo quỹ đạo như hình minh họa đầu tiên bên trên thì quãng đường để mèo bắt được chuột là khá dài! (nếu không muốn nói là rất dài). Mình cần một đáp án với quãng đường ngắn nhất để mèo chắc chắn bắt được chuột. Các bạn chia sẻ tiếp nha. Thanks! O:)
  35. lacgiuadoi Member

Tôi chưa biết chắc chắn mèo chạy quỹ đạo cong hay thẳng sẽ ngắn hơn vì tôi không chứng minh bằng tính toán toán học được. Nhưng bằng lập luận của tôi bạn sẽ rất bị thuyết phục.
    Kết hợp chặt chẽ các giả thiết ban đầu của câu hỏi, thì chúng ta đồng ý là:
    Mèo sẽ và chỉ bắt được chuột trên đường tròn (1), cách chạy của chuột sao cho để mèo lâu bắt được nhất tương ứng với cách mèo chạy sao cho nhanh bắt được chuột nhất(2)
    như vây chuột sẽ phải chạy sao cho mèo lâu tiến đến gần đường tròn nhất. Điều này có nghĩa chuột sẽ chạy trên cung tròn theo biên độ hẹp dần đều, tương tự như một con lắc dao động tắt dần đều(chỉ khác vì chạy trên đường cong, và vận tốc không đổi), và với cách chạy thông minh của chuột như vậy thì mèo có hai cách chạy là chạy theo các đoạn đường thẳng và chạy theo các đoạn đường cong. Nhưng dù chạy theo các đoạn đường nào thì mèo vẫn phải chạy theo hình chữ Z nhỏ dần đều, giống như một kim thự tháp đối xứng, và chạy theo các đoạn đường thẳng thì hình kim tự tháp cân đối sẽ nhỏ hơn chạy theo đường cong, và khi mèo chạy theo các đoạn thẳng thì biên độ chuột chạy cũng nhỏ hơn. Cho nên mèo chạy theo các đoạn đường thẳng sẽ nhanh hơn và ngắn hơn chạy theo các đoạn đường cong. Giống như độ dài dây cung thì nhỏ hơn độ dài của cung vậy. Hình minh họa chuột chạy theo những đoạn đường cong cũng tương tự như hình mèo chạy theo những đoạn thẳng, chỉ khác là thay các đoạn thẳng thành các đoạn đường cong. Như vậy cách tôi đưa ra là đúng với các giả thiết ban đầu nhất rồi. (hi) mời các bạn chia sẽ tiếp.
  36. ruacon46 New Member

chào mọi người. mấy bữa rồi mình bận quá ko vào trả lời dc.
    hình vẽ của mình là mình đã giả sử chuột chỉ chạy theo 1 hường ko có chuyện quay đầu. nếu chuột chuyển hướng khi cảm nhận thấy nguy hiểm thì theo mình mèo sẽ chạy theo đường gãy khúc như hình bên trên rồi.
    mình chỉ nghĩ như vậy thôi.
    mọi người nghỉ hè vui vẻ. :)>-
  37. jb_bqt Member

HI. Chào cả nhà!
    mấy bữa này đang lo cho đứa em thi Đh + bị cắt mạng nên chưa kịp trả lời các comment của anh em. Hẹn sau kì thi ĐH nhé!
    Chúc mọi người ngày nghỉ vui vẻ!