1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Dùng AT89S51 để điều khiển ROBOCON

Thảo luận trong 'Robocon' bắt đầu bởi pro_and_brao, 13 Tháng chín 2010.

1. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    mình định dùng AT89S để điều khiển robocon nhưng chưa có kinh nghiệm lắm anh chị em ai có kinh nghiệm cho em hỏi nếu dùng AT89S thì có nhũng ưu và nhược điểm gì và có ý kiến gì đóng góp giùm em không ? em xin cảm ơn(*)(*)(*)
  2. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Thực ra để lập trình cho robot thì xài VĐK 8 bit dòng nào cũng đủ rồi. Tuy nhiên để đơn giản code và mạch thì bạn nên xài các dòng VĐK cao cấp 1 tí, như AVR, PIC, H8...

Nhưng bạn có mạch sẵn, và có cảm thấy viết code trên 89 được thì viết. Bạn nên cài con 89v , giống BKpro thì hỗ trợ nhiều kênh điều xung hơn.

Còn về vấn đề ADC thì 89 ko có, nhưng trong robot thì ko cần thiết lắm. Duy nhất chỉ có các đội bên khoa CKD là dùng ADC để đọc cảm biết. giải thuật chương trình ko có gì khó khăn, nhưng quan trọng nhất là thời gian để đọc ADC.( Ai làm cái này nên chú ý nhé, mình bị cái này vật rồi).
    Thêm 1 câu nữa: " Biết VĐK chưa chắc lập trình robot chạy được đâu" nhưng lập trình " robot chạy được chưa chắc đã giỏi VĐK"
  3. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
  4. hoantien Member

Số bài viết: 359
    anh có bik cách nào dùng 89s tao xung PWM hok?
  5. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Chú Tiếncchắc viết AVR bằng codevision riết nên mới hỏi câu này đúng ko? :)
    Dùng timer chứ còn gì nữa+ cái ngắt. Còn về thuật toán thì cứ lên mạng, search ra cả đống. Anh ko nhớ , hình như trong cuốn của Tống Văn On có đấy. Nhưng viết bằng ASM.
    P/s : Con 89v của philip có sẵn kênh PWM đó. hình như là 4-5 kênh..nhiều hơn AVR.
    link này là code viết PWM cho 89s nè ku Tiến.
    http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=30549