1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giải thích giúp em mạch cảm biến này! Thanks nhiệt tình!

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi ngoctrai90, 18 Tháng bảy 2011.

1. ngoctrai90 New Member

Số bài viết: 10

Mạch trên rất đơn giản phải ko anh chị! nhưng dù bị chửi là dốt thì em cũng muốn hỏi anh chị 1 câu!
    - Điện trở R10- 330 ohm dùng để hạn dòng cho led, vậy điện trở R11 - 10k dùng để làm gì? vì em nghĩ điện trở vốn có của quang trở đã là vô cùng lớn rồi thì tại sao phải mắc thêm điện trở nữa?
    - Điện trở R11- 10k có thể thay bằng giá trị khác đc ko? và cách tính toán để chọn giá trị điện trở cho quang trở?

Em chân thành cảm ơn anh chị đã xem qua! Rất mong câu trả lời!
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Mạch này bạn nối thằng vào PA.0. Do đó, cần R11 để:
    Khi LDR có giá trị điện trở thấp, xấp xỉ 0 Ohm thì chân PA.0 nhận mức logic 0.
    Khi LDR có giá trị trở vô cùng lớn thì chân PA.0 nhận mức logic 1.
    Tóm lại R11 để tạo mức logic, nếu nối thẳng lên nguồn thì chân PA.0 luôn là mức 1 (với điều kiện LDR không giảm trở quá thấp - tùy vào môi trường), còn nếu LDR mà xuống còn vài Ohm là coi chừng.
    Giá trị điện trở R11 phải thỏa điều kiện có thể kéo được PA.0 xuống mức 0:
    R11 <= (Vcc - V_IH min)/I_IHmin
  3. ngoctrai90 New Member

Số bài viết: 10
  4. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Đó là dòng ngõ vào mức cao, giá trị cực tiểu, bạn lấy giá trị này từ datasheet! Mà hình như có chỗ nhầm công thức này, để mình xem lại.
    Tuy nhiên giá trị điện trở treo nguồn bạn cứ cho là 10k thì được à, không cần tính
  5. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    cảm biến này gửi lên Port A.
    điện trở kéo lên 10k là chuẩn thường làm rồi.
    nhưng không nhất thiết là 10k nhé bạn.
    có thể thay thế ở đó bằng 1 biến trở củng được.nhưng vấn đề là bạn phải biết cách viết chương trình đọc ADC cho AVR.phải tùy vào mục đích sử dụng của cảm biến bạn đi đo điện áp rơi trên quang trở trong môi trường mà bạn định sử dụng board sau đó viết chương trình đọc ADC cho nó.
    p/s:
    trừ khi dọi đền pin siêu sáng lên mặt quang trở thì may ra còn không thì trở của quang trở không về 0 nổi đâu.
    khi chưa có ánh sáng dọi vào quang trở thì trở của nó khoảng 33K gì đó.đó là loại thường có bán ngoài chợ.

nói thêm tí:
    bạn nên tìm tài liệu đọc thêm về ADC của AVR nhé.
    và đọc cả datasheet của AVR bạn dùng nữa để xem sự tương thích của các ngỏ vào ADC của VDK.
    còn về phần tính toán thì bạn chỉ cần tính bình thường như một mạch điện bình thường.đó chẳng qua chỉ là một cái cầu phân áp mà thôi.