1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giới thiệu hàm Trajpar trong creo và bài tập vận dụng

Thảo luận trong 'CAD-CAM-CAE' bắt đầu bởi ngocdatspkt, 28 Tháng tám 2012.

1. ngocdatspkt New Member

Số bài viết: 24
    1 Giới thiệu hàm trajpar

Hàm Trajpar thực chất là một biến số mà giá trị của nó tăng liên tục từ 0 đến 1.
    Với tính chất như vậy, nếu bạn muốn một giá trị kích thước nào đó tăng liên tục từ 0 đến 1 thì chỉ việc gắng kích thước đó bằng với Trajpar. Ví dụ : sd4=trajpar
    Vậy, nếu bạn muốn giá trị sd4 thay đổi từ 0 đến 100 thì nhập: sd4=100*trajpar
    Tương tự khi sd4 tăng từ 20 đến 100: sd4=20+80*trajpar
    Sau đây là vài ví dụ đơn giản:
    Chẳng hạn bạn muốn vẽ hình như bên dưới (tiết diện là hình tròn được sweep trên một đường dẩn, nhưng ở đây bán kính của đường tròn thay đổi)

Đầu tiên vẽ 1 Sketch như hình dưới

Chọn lệnh Sweep rồi chọn Sketch trên làm đường dẫn:

Vẽ tiết diện là đường tròn với kích thước tùy ý

Chọn Tood --> Relations để gắng tham số:

Đánh vào bảng hàm số: sd3=20+30*trajpar .Như vậy giá trị đường kính của đường tròn (trong trường hợp của mình là sd3 còn của các bạn có thể khác) sẽ tăng liên tục từ 20 cho đến 50 dọc theo suốt đường dẩn từ điểm bất đầu cho đến điểm kết thúc.

Tiếp đó chọn ok, chuyển sang lại môi trường sketch rồi ok để thoát khỏi sketch.
    Do ở đây tiết diện thay đổi dọc theo đường dẩn nên ở lệnh Sweep bạn chuyển sang Variable Section Sweep
    Kết quả là:

Ý nghĩa cảm hàm Trajpar là vậy, còn về việc vận dụng nó như thế nào là phụ thuộc vào kỹ năng của từng người trong quá trình thiết kế.

2 Kết hợp trajpar với hàm số sin

Như đã biết đồ thị hàm số y=sinx với x chạy từ 0 đến 360 độ sẽ có dạng sau (vẽ không giống lắm nhé)

Việc kết hợp trajpar với hàm số sin sẽ cho ra những sản phẩm gợn sóng như sau:

Để vẽ được hình này các bạn cũng làm tương tự như bài ví dụ đầu tiên nhưng đến bước gắng giá trị tham số các bạn nhập hàm sau: sd3=10+3*sin(trajpar*360*10) .Với hàm này thì giá trị đường kính (sd3) sẽ thay đổi từ 7 cho đến 13, nhưng ở đây giá trị không thay đổi tuyến tính nữa mà thay đổi theo hàm số sinx với x tăng từ 0 cho đến 1*360*10. ở đây 360 là chu kỳ tuần hoàn của hàm số sin, còn *10 là ta lặp lại chu kỳ này 10 lần.

3 Một vài ví dụ vận dụng lệnh.

Đầu tiên là bài hướng dẩn vẽ lò so có tiết diện thay đổi, chủ nhân của bài vẽ lò so này là bác anhquoc (một thành viên tích cực của diển đàn và rất nhiệt tình với anh em)
    Và đây là cách làm của AQ...
    step 1: Tạo file mới với tên là Helical_Sweep_trajpar:
    bỏ dấu đơn vị mặc định=> Ok
    chọn đơn vị là mms_part_solid
    Ok.
    step 2: Chọn lệnh Helical sweep:
    step 3: chọn datum/ Skecth vẽ biên ngoài của lò xo với kích thước như hình vẽ:
    OK
    step 4: chọn Sketch vẽ biên dạng cắt ngang của lò xo.
    step 6: vào thẻ Tool/ Relations:

chọn đường kính của sketch lúc nãy nhập phương trình:
    Ok/ ok
    step 7: Vào thẻ options chọn Vào Vary section:[IMG]
    và đây là kết quả:
    Chúc các bạn thành công.
    đây là file của bài hướng dẫn.

Tiếp theo mình hướng dẩn các bạn vẽ cái tô như hình dưới:

Đầu tiên các bạn dùng lệnh Revolve (chọn surface để vẽ mặt) để vẽ biên dạng tô như hình dưới (kích thước tùy ý, thích vẽ sao thì vẽ)

Chọn lệnh sweep (với tùy chọn Variable Section Sweep)
    Đường dẩn của lệnh sweep là đường viền trên của cái tô ( do cả đường viền được chia làm 2 phần, để chọn được hết thì bạn chọn đường thứ nhất, giử phím Shift để chọn đường tiếp theo, cái này khi đọc qua lệnh sweep chắc các bạn cũng đã biết rồi).
    Ở phần vẽ tiết diện cho lệnh sweep các bạn vẽ đại một đường thẳng nối từ góc tọa độ rồi vào tood --> Relations để nhập hàm sau: sd5=40-20*sin(trajpar*360*20) . ( lưu ý: do kích thước tùy các bạn vẽ nên kích thước trong hàm này cũng chỉ tham khảo nên các bạn thây đổi kích thước cho phù hợp với cái tô của các bạn)

Thoát khỏi sketch ta được biên dạng sau:

Các bước tiếp theo các bạn merge 2 mặt này thành 1 mặt rồi thicken để tạo bề dày, có thể bo cung vài chổ cho nó đẹp tý.

Cái hình dưới này mình chả biết gọi nó là cái thứ gì nữa, hứng lên vẽ chơi vậy thôi, sẵn đây mình hướng dẩn luôn chỉ với 1 lệnh sweep:

Bạn vẽ một đường cơ tùy ý rồi sweep đường cơ đó theo tiết diện là hình tròn với bán kính hình tròn thay đổi theo hàm sd3=10+200*trajpar+7*sin(trajpar*360*20) . Đọc tới đây rồi thì các bạn tự hiểu phương trình này nhé, có thắc mắc gì thì cứ hỏi bên dưới bài viết này.
    Đây là bài tập vận dụng lệnh cho các bạn, thử vẽ lò xo này nhé, gặp khó khăn chổ nào cứ hỏi bên dưới mình sẽ trả lời.

Bạn nào dùng creo2.0 mà muốn lấy file .prt của các bài ví dụ trên để tham khảo thì để lại mail bên dưới mình gởi qua cho.
    Nếu có thời gian mình sẽ viết về hàm Graph. Hàm này cũng tương tự như trajpar như nó hay hơn ở chổ là có thể gắng giá trị kích thước nào đó thay đổi theo một đồ thị hàm số được bạn vẽ ra.
    Nguồn: http://diendancokhi.org/showthread.php?773-Gioi-thieu-ham-Trajpar-trong-creo-va-bai-tap-van-dung