1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giúp đỡ ! Dung sai đo lường

Thảo luận trong 'Cơ Khí Chế Tạo Máy' bắt đầu bởi hnicvn, 20 Tháng tư 2013.

1. hnicvn New Member

Số bài viết: 8
    Chào các bác , tình hình là em mới học dung sai đo lường nên gà quá có bài tập dung sai đo lường này mà chưa biết giải quyết sao , mong các bác chỉ giáo:

* BT1 . Gỉa thiết sai số ngẫu nhiên của lỗ và trục tuân theo quy luật phân bố chuẩn , với các số liệu dưới đây , hãy
    - xác định sai lệch giới hạn và dung sai kích thước chi tiết.
    - xác định độ dịch chuyển cho phép của trung tâm phân bố so với trung tâm dung sai .
    a) Loạt chi tiết trục có d=100mm, es=0 , σ = 10 µm , xác suất phế phẩm có thể sửa được là 3%.
    b) Loạt chi tiết lỗ có D=80mm, σ = 8 µm , miền dung sai phân bố đối xứng qua đ ường 0 , ,xác suất phế phẩm có thể sửa được là 2% .
    c) Loạt chi tiết lỗ có D=63mm, σ = 6 µm , xác suất phế phẩm có thể sửa là 4%. Loạt chi tiết này đem lắp với trục có kích thước d=63-0.03 sẽ cho lắp ghép có độ hở nhỏ nhất Smin = 18 µm
    d) Loạt kích thước trục có kích thước d=120mm, es=-ei , σ = 15 µm , xác suất phế phẩm cho phép là 5% trong đó xác suất phế phẩm không thể sửa được là 1%
  2. SLPRV Member

Số bài viết: 170
    hỏi mấy đứa bn đi, sẽ có rất nhiều ng biết cách làm , hoặc cố gắng lật cuốn sách dun sai ra dùm đi , mấy bài này cũng bình thường thôi
    chúc vui
  3. hnicvn New Member

sách mà có hướng dẫn làm thì e k phải hỏi ở đây, nếu giúp được thì bác giải giúp, k thì thôi bác đừng có chém e
  4. SLPRV Member

bn đã coi cuốn dung sai kỹ thuật đo của thầy Trần Quốc Hùng chưa?
    sách đó mà k có mới lạ.
  5. hnicvn New Member

bác có yahoo,skype hay bác có dùng teamviewer không để hôm nào em nhờ bác tí ,trình của em hơi bị kém nên em đọc sách có nhiều chỗ k hiểu bác ơi
  6. hnicvn New Member

có 1 số cái khi em đọc xong thì còn thắc mắc là khi ta đã có P[SUB](X1[/SUB]÷[SUB]X2)= 0.97 [/SUB]thì làm sao để em chọn Φ(z2) , Φ(z1) = bao nhiêu được , mình phải dựa vào đâu để chọn Φ(z2) , Φ(z1) để cho cái hiệu Φ(z2) - Φ(z1)= 0.97 được , tất nhiên là 2 giá trị đó mình đều phải dựa vào phụ lục mà chọn nhưng chọn bao nhiêu để cho nó hợp lý được đó bác
  7. SLPRV Member

lâu lâu mới ngó vào , bác nói thế thì chịu, hc lâu trả hết rồi , nhớ đâu