1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giúp đỡ mạch test phân biệt 5 Ohm và ngắn mạch

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi bestest_boy, 16 Tháng sáu 2013.

1. bestest_boy New Member

Số bài viết: 16
    Chào các bạn. Mình đang cần thiết kế một mạch tester dùng để kiểm tra 2 chân linh kiện xem có bị ngắn mạch không. Nhưng khó là bình thường điện trở giữa 2 chân này chỉ khoảng 5 - 6 Ohm. Mình muốn làm một mạch điện sao cho khi 2 chân này bị ngắn mạch (0 Ohm) thì đèn Led phát sáng đồng thời Buzzer kêu, còn nếu điện trở giữa 2 chân từ 5 Ohm trở lên thì không có gì xảy ra.
    Mong các bạn giúp đỡ.
  2. hoantien Member

Số bài viết: 359
    bạn dùng 1 con opamp í, 1 ngõ vào opamp bạn gắn với 1 biến trở tinh chỉnh, ngõ vào kia gắn 1 cầu phân áp trong đó 1 có 1 điện trở cố định còn cái kia chính là điện tở cần thử, ngõ ra thì gắn với led hoặc kích buzzer gì đó
    cấp điện vào rồi gắn con điện trở 5 ôm vào, chỉnh biến trở tinh chỉnh sao cho led ở ngõ ra VỪA tắt thì dừng lại ( bạn chỉnh càng sát cái giái hạn giữa tắt và mở thì nó sẽ càng nhạy, rồi thế là xong, giờ gắn con điện trở hay cái mạch cần test cho zô
    mà hình như mấy cái VOM số nó đo được 5 ôm thì phai, 1 ôm nó mới kêu tít tít, mua cái đó xài làm chi cho mất công :D
  3. bestest_boy New Member

Thanks bạn!
    Đã nghĩ tới phương án đó & mô phỏng trên Proteus thì OK (nhưng Proteus mô phỏng opamp ko tốt lắm thì phải, lúc chạy đúng lúc lại không) nhưng sợ ko chỉnh được cái biến trở xuống nhỏ như vậy. Cái này không phải test vài cái mà số lượng (kiểm tra bo đã nhúng chì xem có dính chân không) nên làm một kit tester riêng luôn.
    Dùng 741 OK ko bạn? Nó chịu nổi điện áp 24V ko?
    Sẵn tiện bạn biết biến trở giá trị nhỏ nhất bán trên thị trường là bao nhiêu Ohm ko?
  4. hoantien Member

Số bài viết: 359
    những mạch nhỏ nhỏ như thế này mô phỏng chi cho mát công, bạn cứ mua về cắm breakboard để thử (chả tốn bao nhiêu). cái cầu phân áp thì bạn cùng điện trở chăn đầu trên, chặn dàu dưới để điện áp ra nó ở giữa như vậy chỉnh biến trở sẽ dễ hơn. biến trở nhỏ nhất mình tùng xài là 1k, nhỏ hơn nữa thì ko biết, bạn cứ ra chợ hỏi, opamp thì điện áp tối đa là 30v lận (nguồn đơn - còn đôi thì +-15)
  5. lovespkt Member

Số bài viết: 85
    Nếu làm được cái mạch kia thì 2 chân cần kiểm tra của bạn có thuận tiện để đưa vào fixture test ko? Mình nghĩ là ko, vì nó phải có lí do gì đó về không gian thì mới lo bị short, chứ nó đủ để hở ra (đưa được vào fixture) thì hàn đến nổi gì mà short?
  6. bestest_boy New Member

Fixture có sẵn rồi bạn chỉ cần lấy dây ra test thôi. Mà test nhiều cặp chân tự động chứ không phải chỉ 2 chân.
    Mình đã test được nhưng hơi nóng vì phải dùng điện trở giá trị nhỏ để làm cầu phân áp, đang dùng con 5W lận. Nếu dùng điện trở lớn thì mạch mát nhưng khó tinh chỉnh con biến trở để đạt độ nhạy.
  7. TuanManhHG New Member

Số bài viết: 7