1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giúp đỡ về mạch nạp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi quanghuyddt, 6 Tháng mười hai 2011.

1. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    Hiện giờ đang là năm 2 chưa học gì về chuyên ngành hết và về VDK càng không nữa :(, nhưng mình lại muốn tìm hiểu trước về mấy cái này để sau này học khỏi vất vả và đồng thời làm các mạch led chớp nháy.Có lên mạng down tài liệu về VDK về đọc rồi hôm bữa có lên chợ Nhật Tảo mua linh kiện về làm thử ( tất nhiên là có tài liệu hướng dẫn rồi) nhưng mà chưa có mạch nạp cho con VDK tại không biết mạch nào mà mua :(.Qua tìm hiểu thì mình biết là mạch nạp con 89C51 nạp qua công COM :-SS mà laptop mình làm gì có cổng COM mà nạp.Nghe mấy bạn bên này có nói tới các VDK dòng S thì nạp qua USB dễ dàng hơn.Các bạn có thể nói rõ hơn về các mạch nạp, và nên mua mạch nạp nào là hợp lí nhất.Thanks
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Không phải là dòng S thì nạp qua USB, mà là dòng S có hỗ trợ nạp ISP-tức là nạp trực tiếp khi chip còn nằm trên bo mạch mà ko cần tháo nó ra. Bạn lên cứ nói mua loại mạch nạp cho 89S là người ta biết, cái đó có hỗ trợ nạp qua USB (tất nhiên là giả thôi). Mua xong vọc liền, nhưng đã mất công nghiên cứu thì nghiên cứu cho bài bản 1 tí nha (hiểu được lệnh, thuật toán là được).
  3. quanghuyddt New Member

Lệnh và thuật toán thì cũng biết sơ qua rồi,nói chung là mô phỏng và chạy trên Proteus là ok hết rồi giờ chỉ việc lắp mạch và nạp code cho VDK thôi,mà mình đang bí ở chỗ mạch nạp tài liều nó hok nói nhiều về cái này.Qua tìm hiểu trên mạng thì trên web dientuvietnam.net có nhắc tới loại gì mà Burn E gì đó...có thể nạp cho được cho dòng S, pic và AVR ( 2 cái này là gì chả biết :D )...hok biết cái này ntn hả bạn
  4. chanhvan08 New Member

Nói chung ấy, theo tí kinh nghiệm của mình thì bạn đứng quá chú tâm vào cái mạch nạp, quan trọng là mạch ứng dụng của bạn. Bạn cứ lên nhật tảo, hỏi mua loại mạch nạp cho 89s...là họ bán thôi, dân trên ấy được "lập trình" hết rồi, nói là họ biết. Khi mua sẽ có kèm theo cái đĩa driver, về cài, cắm, nạp cái èo..! Xong phim.
  5. chanhvan08 New Member

6. quanghuyddt New Member

túm lại là cần lưu ý những gì bạn nói hết để mình lên mua 1 thể ..mắc công mua về như con C kia rồi vứt hok biết làm gì phí tiền quá :(( mua 3 con lận chứ ít gì nê :(.Mà mạch nạp ấy bạn biết mua loại nào tiện dùng cho sau này luôn hok ngành mình là Điện-Điện Tử
  7. chanhvan08 New Member

Kiếm bác nào dùng C ấy, share lại, nó chỉ khác nhau cái chuyện nạp thôi mà, còn cấu trúc này nọ y chang. Mình ko có cái mạch nạp ấy nên cũng ko để ý nữa. Mà họ bán thì toàn những loại phổ biến thôi, nên đừng lo. Ngành điện tử chỉ học 8051 và pic, tới pic thì đơn giản hơn, làm cái mạch pickit 2 mà xài, hoặc lại mua (hiện giờ là 170k một cái)
  8. quanghuyddt New Member

9. quanghuyddt New Member

10. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  11. quanghuyddt New Member

12. croket_2512 Moderator

debug:

bug = con bọ
    người ta coi những lỗi phát sinh trong việc lập trình, hoặc thiết kế máy móc cũng như những con bọ. Nên có thể gọi các lỗi trong việc lập trình, thiết kế gọi là những cái bugs.

Một cái error = một lỗi mà do mình làm sai, tức là mình chẳng hiểu biết gì về nó, hoặc cố tình làm sai. Error là một lỗi không thể tha thứ được.

Một mistake = một lỗi là do mình nắm về nó, nhưng có thể trong lúc làm mình không để ý và mình làm sai đi. Vd: để quên chìa khoá ở nhà, hoặc viết chữ a thành chữ o. Đó là một mistakes. Lỗi mistake là lỗi có thể tha thứ được, và thông cảm được.

Một bug = là một lỗi nói chung, nhưng nó nằm rải rác và mình biết là nó có đâu đó. Nói chung, một bug có thể là một mistake, có thể là một error. Nó chỉ thể hiện là một điểm lỗi.

Debug = Gỡ bỏ những cái bug đó đi. Như vậy, công việc debug tức là công việc tháo gỡ những lỗi sai mà trong quá trình làm mình không thể nào biết được, và một quá trình làm luôn luôn có những lỗi sai nào đó. Vd: trước khi đi gặp bạn gái luôn luôn phải coi lại mình có đánh răng chưa, nếu không thì lúc hôn toàn mùi thuốc lá trong miệng thì... [IMG]

Như vậy, công việc kiểm tra lại từng bước mình đã làm, và tháo bỏ những lỗi sai mà lỗi đó có thể là error hoặc mistake, được gọi là debug.

Những thiết bị hỗ trợ việc debug bao gồm chương trình cho phép chạy từng bước, thiết bị phần cứng cho phép chạy từng bước... đều gọi chung là debugger.

Từ từ mình kiếm thông tin để giải thích rõ cho bạn mạch nạp có thể debug được là sao! Mình cũng chỉ mới hơi hơi hiểu lơ mơ nó là cái gì thôi!
  13. croket_2512 Moderator

14. croket_2512 Moderator

Nếu bạn lập trình cho 89 bằng ASM, nên dùng chương trình MIDE-51 miễn phí.
    Cái này giao diện đẹp, viết tốt, có cả chương trình mô phỏng từng thanh ghi để bạn quan sát và debug nếu bạn cần chức năng này.
    Dung lượng cài đặt thấp, chỉ vài MB thôi. Nếu cần mình sẽ cung cấp link gốc để tải.
  15. quanghuyddt New Member

Thanks Croket_2512 đã giúp đỡ mình :D.Nếu như thế thì kiếm 1 mạch nạp có debug vẫn thuận lợi hơn nhiều so với mạch hok có debug đúng hok...bơi nguyên 1 đoạn code dài mình đâu thể biết hết được nó sai ở chỗ nào.Như thế thì mạch có debug thì nó sẽ tự động fix lỗi cho mình hả bác
  16. croket_2512 Moderator

Có thể bạn hiểu sai vấn đề rồi. Không có mạch nạp nào đủ thông minh để sửa lỗi cho mình cả. Code chương trình vẫn do người lập trình soạn thảo và sửa lỗi.

Mạch nạp có thể debug theo mình hiểu là thế này: khi nạp chương trình cho vdk, vdk sẽ chạy lệnh liên tục và lập lại tuần hoàn. Do đó, bạn sẽ không biết được câu lệnh nào đang được thực thi, và không theo dõi được từng dòng lệnh của chương trình, bạn chỉ có thể kiểm tra kết quả đúng theo ý bạn hay không.

Đối với mạch nạp có debug, bạn có thể làm cho vdk chạy từng lệnh một và dừng lại để bạn quan sát kiểm tra xem dòng lệnh đó có đúng với yêu cầu mà bạn muốn tại đoạn chương trình đó hay không. Nếu sai thì bạn sửa lại.

Theo mình thấy, đối với những người lập trình chuyên nghiệp thì không biết, nhưng với dân nghiệp dư, mới vào nghề như mình thì ít dùng debug. Cứ thấy kết quả sai là cố gắng sửa code lại cho đúng. Khi đó, bạn vẫn phải đọc code lại từ đầu và phát hiện đoạn sai.

Bạn nên tập đọc code và suy luận đoạn chương trình trong đầu hoặc viết ra giấy kết quả từng dòng lệnh. Tuy khó nhưng cũng phải tập làm thôi. Nếu kết hợp với debug thì ngon lành hơn.

Bạn nào có ý kiến về mạch nạp có thể debug thì thêm ý kiến để mình bổ sung kiến thức nhé. Đó là suy nghĩ của mình! :)
  17. quanghuyddt New Member

à hiểu rồi :D...
    sẵn tiện hỏi luôn ...bạn biết chỗ nào bán mạch nạp hok lên google tìm thì toàn các công ty ở ngoài HN còn ở HCM thì ít thấy
  18. croket_2512 Moderator

Bạn lên Nhật Tảo đó! Tìm trên mạng trước để biết model mình cần. Ở Nhật Tảo có nhiều lắm. Tiệm Thiên Minh, Elek,...