1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giúp đỡ về môtơ kéo kiến

Thảo luận trong 'Robocon' bắt đầu bởi ckd08, 2 Tháng hai 2010.

1. ckd08 Member

Số bài viết: 280
    Em xài kéo kiếng xài nguồn 24V cứ bị cháy Z44 và rớt diode hoài ( nóng quá làm chì chảy luôn). Đã dùng tản nhiệt và quạt luôn nhưng vẫn không thành công. Ai có kinh nghiệm dùng kéo kiếng 24V giúp em với. Cảm ơn rất nhiều:)>-
  2. DotA_Allstars New Member

Số bài viết: 432
  3. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Z44 là gì hả em? Năm rồi đội hình đã xài động cơ kéo kính, quấn loại nha...chạy 24 vol
  4. ckd08 Member

Số bài viết: 280
    Con IRFZ44 đóa anh;;) Mới đầu xài TIP122 mà ko xong nên đổi qua xài Z44. Con này đắc quá, 6k 1 con. Mỗi lần cháy là đứt ruột. Mà em đâu có biết quấn động cơ đâu =((
    Cho em hỏi thêm là khi quấn lại thì dòng nó trả về thế nào? Mạch của em bị cháy là do dòng của kéo kiếng trả về lớn quá. Nóng chảy chì luôn mừ
  5. himas88 New Member

E add nick yahoo a nha. Chơi robot bây giờ không ai xài TIP nữa, dòng thấp lắm. Em xài thử con IRF540 hoặc IRF3205 thử. Cũng lắm chơi con IRF250....bự lắm. Động cơ kéo kính khi quẩn lại thì dòng tăng lên ...
  6. daibangden New Member

Số bài viết: 1
    Về động cơ kéo kính tôi có vài tham khảo cho các bạn:
    1. Động cơ kéo kính có 1 đặc điểm tự ngắt dòng khi dòng đạt quá cao,(chắc tầm trên 10A các bạn thấy dấy nguồn của nó bự cỡ nào thì tự khắc biết rồi) do bên trong nó có 1 lưỡng kim nhiệt nên có thể tự ngắt dòng (thông thường các ban chơi robot thường fai hàn lại cái lưỡng kim tránh tình trạng cấp nguồn mà dông cơ ko chạy cứ tưởng động cơ đã bị cháy) các bạn tháo phần bộ truyền ra sẽ biết là cái lưỡng kim nó nằm ở đâu rồi hàn nó lại thui.
    2.Muốn xài động cơ kéo kính mà nguồn 24 Volt thỉ khuyên bạn nên quấn lại kẻo ko nó sẽ cháy cái động cơ, do thiết kế trên oto chỉ chạy nguồn 12 Volt mà chạy ngắn hạn chứ ko fai thường trực như mấy bạn choi robocon nên tot nhất là quấn lại. Còn việc quấn thế nào thì chắc ra mấy tiệm chuyên quấn dây nhờ người ta tư vấn cho, còn pro thi tập quấn ở nhà bằng cách ra mua dây đồng về quấn khăc rành ngay vì cái động cơ này cũng dễ tháo và quấn dây lại.
    3. Về phần công suất tôi nghĩ các bạn nên xai IRF250 hoặc 450, ra Nhật Tảo kiếm hàng cũ mà xài mà vừa lượm dc mấy con chuẩn công nghiệp xài vô tư giá thành lại vừa rẽ và tốt hơn so với mấy con hàng mới nữa.
  7. himas88 New Member