1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giúp em phân tích mạch này! Thanks!

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi ngoctrai90, 17 Tháng bảy 2011.

1. ngoctrai90 New Member

Số bài viết: 10

Anh chị giúp em phân tích mạch trên với, em có 1 số câu hỏi như sau ( anh chị biết câu nào thì giải thích dùm em nha- em cảm ơn):
    1. Q3 (A1013) dẫn và ko dẫn khi thỏa mãn điều kiện gì? có phải khi Vbe <0.7 thì Q3 dẫn ko? và cách chọn điện trở R9, R10 như thế nào cho phù hợp( có cách tính càng tốt)?
    2. Diode zennor D100-5.1V đc mắc sau opto PC921 có tác dụng gì? Và điện trở R5- 47Ohm mắc vào cực G của Mosfet có tác dụng gì, tăng R5 lên có đc ko, giả sử thay R5 thành 1k ohm chẳng hạn?
    3. Opto PC921 thay bằng Opto 817 thì có làm thay đổi hoạt động của mạch ko? vì em thấy nguyên lý hd của 2 opto là như nhau mà sao trong thiết kế lại phải dùng khác loại?

Em xin chân thành cảm ơn anh chị đã xem qua! rất mong đc sự giải thích từ anh chị
  2. hoantien Member

Số bài viết: 359
    1. Q3 dẫn khi opto được kích, hay nói cách khác Vbe>-0.7V hay nói 1 cách đơn giản là kích mức thấp( mức 0). còn điện trở R9 là điện trở lấy áp. R10 được tinh 0 = 12 - 0.7 -Ib*R10. Giá trị Ib bạn tra trong datasheet của con a1015 sao cho nó dẫn bão hòa.
    2. Điện trở R5 là điện trở xả fet, điện trỏ quy định thời gian xả. điện trở cao sẽ làm nóng fet hoặc có khi chết fet. Diode mắc như vậy để tạo đường xả cho Fet( không bị qua con R7). Còn tại sao lại là zener thì mình cũng chưa hiểu.
    3. PC921 là opto xung đáp ứng được tần số cao. nếu sử dụng 817 thì khi hoạt động ở tần số cao mạch sẽ hok hoạt đông, hoặc hoạt động sai...
    Theo mình là như thế, không bik đúng chưa mong cáo bạn đóng góp thêm.
  3. ngoctrai90 New Member

4. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Câu 1: Giải thích rõ hơn nữa bổ sung cho hoantien: khi OPTO1 dẫn coi như ĐIỂM 4 nối mass, NẾU không có R9 coi như NGUỒN 12V NỐI MASS ----> dòng qua OPTO lớn và hư OPTO, do đó R9 được dùng để hạn dòng cho OPTO, bạn cũng cần tính toán công suất R9 cho phù hợp tránh hư R9. Phân cực cho Q3 chỉ có R10 thôi! Bạn nên có 1 con diode mắc để chống dòng ngược cho con Q3 khi dùng nó điều khiển relay.

Câu 2: theo suy đoán của mình, thì con zener mắc như thế chỉ có ở cấu hình ghim áp thôi, bạn đem con R7 mắc ra đằng trước, R7 được mắc theo cấu hình trong datasheet của PC921 (cấu hình số 7 trong phần test circuit). Datasheet 921:
    http://www.alldatasheet.com/datasheet-pdf/pdf/87714/SHARP/PC921.html

Câu 3: Relay tần số đáp ứng cũng không cao lắm nên chắc cũng không liên quan đến tần số trong mạch này. Chắc do OPTO 921 nó chịu dòng cao, công suất lớn hơn 817. P tiêu tán 921 500mW, còn P tiêu tán 817 có 150mW thôi. Datasheet 817: http://www.alldatasheet.com/datasheet-pdf/pdf/43371/SHARP/PC817.html

ĐÂY CÓ PHẢI MẠCH ĐẢO CHIỀU ĐỘNG CƠ Ở NGÕ RA J4 PHẢI KHÔNG BẠN?

Có lẽ đây cũng là một mạch gần giống với của bạn: http://www.spkt.net/diendan/showthread.php?t=9599
    nguyentiendt thích bài này.
  5. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    2. Theo mình nghĩ thì con Zenner để ổn áp kích dẫn Vgs cho fet. Vì ngưỡng dẫn con 640 Vgs max là 4V nên ổn áp tại 5.1V là OK
    3. Opto 921 khác với 817 ở chỗ nó có 2 con trans mắc như nguyên lí trong hình. Khi opto được kích dẫn thì Trans 1 dẫn, trans 2 ngắt, tạo áp Vgs thỏa để kích FET. Khi opto ngắt dẫn thì trans 1 ngắt, trans 2 dẫn, tạo đường xả điện áp nhanh cho FET để đạt hiệu suất cao.
    Ý kiến vậy thôi, các bạn khác cứ góp ý!
  6. hoantien Member

cái này thì không đúng rùi! PC817 đáp ứng đc tần sô 80khz còn pc921 đáp ứng tới 200khz. con opto này kích Fet chứ hok kích relay ( bạn Hòa koi lại). còn về công suât thì không nên đề cập tới vì nhiệm vụ của nó là kích, hơn nữa lại là kích FET (tức là kích bằng áp) đề cập tới công suất kích ở đây là không có ý nghĩa.
  7. ngoctrai90 New Member

thanks mọi người nhiều lắm!
    Em còn 1 điểm chưa hiểu là: khi fet ngưng dẫn thì ở động cơ sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng đổ về fet, nhưng fet lại ko dẫn thì dòng điện đó đi đâu?
    Nói như chanh_van thì có phải dòng điện cảm ứng chạy về trans2 phải ko ạ? nhưng dòng điện đó sao đi qua cực D và G đc?
    Mong nhận hồi âm! em chân thành cảm ơn!
  8. muagiao New Member

Số bài viết: 52
    Bổ Xing Câu 3 nghen.. đổi opto thì nó vẫn chạy nhưng! con opto kia bên trong nó có 2 con tran mắt theo kiểu đẩy kéo giúp kích mfet ở mức 0 là 0v còn 1 là 12v đảm bảo con mfet đó dẫn bảo hòa hay là ngắt dẩn dễ dàng.còn 817 thì ko có khi ở mức lơ lững do nhiểu thì con mfet đó dẩn khuyếch đại! tải lớn thì chết mfet thế thôi!\m/ nếu dùng pc817 thì người ta thường xài thêm 2 con stran nửa ....hem biết có sai hok nửa mấy pác chỉ giáo hehe
  9. hoantien Member

khi FET ngưng dẫn thì nó giống như là cắt nguồn điện hay hở mạch, khi đó động cơ như 1 máy phát tạo ra 1 sức điện động đặt lên FET 1 điện áp.nhưng không có dòng qua
  10. tanbkc4 New Member

Số bài viết: 2
    cho mình hỏi là có thể dùng con 817 để kích trực tiếp con FET được không?
    có cần phải có thêm 2 tran để kích ko?