1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Giúp về nguồn 5V

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi assassin123, 19 Tháng bảy 2011.

1. assassin123 New Member

Số bài viết: 206
    Mình muốn làm 1 mạch chạy led bằng VĐK tặng đứa bạn nhưng ko biết kiếm đâu ra nguồn 5V .

Làm luôn cái mạch nguồn thì sợ phải đụng tới điện 220V nguy hiểm với lại phức tạp

Mua cái adapter thì tốn tiền quá.

Vì vậy mình muốn hỏi là ở ngoài thị trường (hoặc ở siêu thị trường mình càng tốt :D ) có bán pin 5V ko ? Nếu có thì giá khoảng bao nhiêu , và khi mắc vào mạch có cần gắn thêm tụ hay gì đó ko ?

Sẵn đây cho hỏi luôn là dùng 4 cục pin con ó (1.5V) là 6V cho qua IC 7805 nó có về lại 5V ko ?

À hình như còn 1 cách nữa là mua cái cục sạc điện thoại 5V nhưng ko kiếm ra cái jac để cắm vào

Pro nào cho mình hỏi cách nào thì xài tốt
  2. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Sơ đồ khối nguồn 5v đã có trên 4rum. Làm thì không nguy hiểm, tốn thời gian thôi. Mà cũng không tốn gì lắm, với lại bạn sẽ sử dụng nó nhiều lần.

Nếu học điện tử thì nên đầu tư một tý bạn à. Tự làm mạch nguồn hoặc mua adapter tuy tốn, nhưng bạn sử dụng được lâu dài, và dòng của nó đảm bảo.

Nếu sài 4 cục pin ghép lại rồi cho qua con 7805 để ra dòng 5V thì không hiệu quả. Tốn tiền mua pin. Chưa kể tổn hao điện áp trên con 78xx ( con này nóng dữ :)) ). Nguồn pin không đủ. Với lại nếu mạch bạn là 5V thì đâu nhất thiết là 5V đâu :d 6V và 5V cũng như nhau à

Nếu kiếm được con cái của đầu sạc đt thì ok !
  3. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Nếu làm nguồn kèm mạch để tặng bạn bè thì bạn kiếm cái cục sạc điện thoại 5V ấy, dòng nó tới mấy trăm mA lận, sài vô tư!
  4. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
  5. chanhvan08 New Member

Hiện giờ đang có nè, mà đang dùng, hihi!
    Cục sạc ra ngã ba nhà thờ, còn không lên Vĩnh Viễn, hốt bao nhiêu cũng có! Áp phổ biến là 3,7; 5... Dòng mình thấy cái nhỏ nhất nó ghi cũng đã 350mA, có cái lên đến 875mA, mặc dù thực tế thì chắc chưa tới nhưng dùng mấy cái mạch chơi chơi thì mình nghĩ được!
  6. alibaba Member

Số bài viết: 140
    thế xài pin ko được à các anh, tặng bạn thì e mún nó ở trong hộp, mở ra là chạy, dùng adapter thế phải găm nguồn ah, có cách nào ko găm nguồn mà ổn định ko nhỉ
  7. chanhvan08 New Member

Dùng Pin cũng được, nhưng cũng hết nhanh với mấy cái mạch có linh kiện phát quang này! Dùng Pin sạc nếu có điều kiện, hihi!
  8. assassin123 New Member

Số bài viết: 206
    Cái mạch nguồn mình làm thì ko sao chứ sợ thằng bạn lúc sử dụng ( hoặc em nó) chạm vào cái đoạn dây đồng từ chổ Domino đưa nguồn 220V vào cho tới con 7805 thì nó giựt như chơi ấy chứ . Đồ hand-made nên đâu có hộp bảo vệ :D

Còn mua cái adapter thì hơi mắc . Tiền làm mạch đơn giàn cũng hơn 50k rồi . Tặng thêm cái adapter nữa sao chịu nỗi :(

Cho hỏi nguồn 6V vẫn nuôi dc con VĐK à ? Công nhận là tốn 4 cục pin hơi phí thật nhưng thôi kệ chắc nó lâu lâu mới mở lên xem chứ đâu có xem thường đâu mà sợ :)) :))

Nếu có giắc điện thoại thì chắc là tiện hơn rồi
  9. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    7805 ko hoạt động với áp thấp cỡ 6V đâu.Bạn mua cái jack sạc đt nokia ở tiệm bán lk điện thoại di động (mang theo điện thoại và kêu người ta bán cái "chuôi" như vậy),mấy cục sạc cũ thì xài được chứ mấy cục mới bây j làm dở lắm.Bạn mua adapter 5V 1A (hình dáng như sạc đt của TQ),mua của soundmax hoặc các hãng có tên tuổi nhé,giá chừng 40-60k thôi,kết nối theo kiểu USB.
  10. locphuc77 New Member

Số bài viết: 1
    bạn mua cục pin 5 ngàn đó. loại macxell 9v đó rồi dùng 7805 để vào chíp 89 là được. khỏi cần mua cục xạc chi