1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[HELP] Các bạn trả lời giúp mình về môn ĐKTĐ và VXL bên khoa ĐĐT.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi thaitu, 1 Tháng sáu 2011.

1. thaitu New Member

Số bài viết: 31
    Các bạn cho mình hỏi về môn học Điều Khiển Tự Động và Vi Xử Lý bên khoa Điện-Điện Tử.
    Mình bên CKM mình chuẩn bị học PLC và Vi Điều Khiển , nên mình muốn qua học chui lớp ĐKTĐ và VXL bên khoa Điện-Điện Tử ( để cho vững chắc kiến thức và mỗi thầy cô sẽ có cách tiếp cận hay để chúng ta học hỏi ấy mà ) , mình có vài thắc mắc như sau :
    1. Theo các bạn thì thầy/cô nào dạy hay bên đó ( không quan trọng khó hay dể ) ?
    2. Môn ĐKTĐ 1 và 2 khác ĐKTĐ và ĐKTĐ nâng cao ở chổ nào ?
    4. Bọn mình chủ yếu ứng dụng vi điều khiển vậy theo các bạn thi có cần học VXL 1 hay ko ? Hay có thể học VXL 2 hoặc là VXL nâng cao luôn ?
    3. 2 môn này bên ĐĐT học giáo trình gì ?
    Cám ơn các bạn nhiều .
    Chúc sức khỏe và thi tốt .
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Re: Các bạn trả lời giúp mình về môn ĐKTĐ và VXL bên khoa ĐĐT.

Môn VXL:
    VXL1: Nhập môn, học vi điều khiển cơ bản 8051, nhưng cũng có rất nhiều điều thú vị.
    Môn này có 2 thầy dạy chính, theo mình thấy thì mỗi người 1 vẻ, không so sánh được, chỉ nói ra đặc điểm thôi:
    Thầy Anh: Dạy rất căn bản, rất tốt đối với các bạn mới tiếp cận môn VXL. Thầy dạy chi tiết về lệnh, phương pháp đặt và giải quyết vấn đề. Nói chung là với newbie hoặc mất căn bản thì rất phù hợp.
    Thầy Bình: Dạy chủ yếu theo phương pháp "học xong vọc liền", có thể không phù hợp với nhiều người, vì thầy dạy không đi chi tiết vào lệnh (kiểu như cái đó bạn tự tìm hiểu là chính), mà đi trực tiếp vào vấn đề, đưa thuật toán từng dạng bài, giải quyết dứt điểm từng vấn đề đặt ra, đánh nhanh thắng nhanh.
    Môn VXL2:
    Các vấn đề tương tự như VXL1, chỉ khác là dùng con PIC, ít lệnh hơn...
    Nói chung là để ứng dụng thì bạn học môn nào cũng được, nhưng chưa biết thì nên bắt đầu từ VXL1
  3. thaitu New Member

To chanh_van
    Vậy ý bạn là VXL 1 va 2 tuong đương nhau à ? chỉ khác nhau ở chổ VXL 1 khảo sát 8051 và VXL 2 khảo sát PIC ? hai quá trình khảo sát đều giống nhau hay VXL 1 thi đi sâu vào kiến trúc và cấu tạo hơn ? Bên bọn mình chỉ sử dụng VĐK để tạo ứng dụng .
    Thanks bạn nhiều
  4. chanhvan08 New Member

Quá trình nghiên cứu giống nhau, tuy nhiên, nếu bạn vào học VXL2, các thầy sẽ dạy cho bạn theo hướng là các bạn đã có nền tản nghiên cứu rồi, vì ở VXL1 đã nói khá kĩ kiến trúc của 8051, Pic có khác nhưng nếu đã quen 8051 thì có thể tự nghiên cứu được PIC. Ứng dụng thì con nào cũng tạo được, nhưng PIC có nhiều chức năng hơn, như ADC chẳng hạn, tùy mục đích của bạn!
  5. thaitu New Member

uhm thanks ban nhiều , còn về môn Điều Khiển Lập Trình 1 và 2 thì sao hả bạn ?
  6. chanhvan08 New Member

ĐKLT 1 mình mới vừa học xong, mình học thầy Nguyên được 2 buổi, thấy thầy dạy kỹ, nhanh hiểu. Nội dung PLC1 thì học S7200. Môn này mới tiếp cận, chưa có kinh nghiệm gì nhiều...hihi!
  7. thaitu New Member

Uhm thanks bạn , mình cũng học s7-200 rồi , nhưng bên mình chỉ học tới đây thôi , chắc kỳ tới vào học chung với lớp bạn . Nếu bạn có biết ai day ĐKLT2 hay thì nói cho mình biết với nhé ! :d
  8. thaitu New Member

Ak mà bạn có thể cho mình mượn tập VXL 2 và ĐKTĐ đem photo được ko ? ( nếu bạn chép đầy đủ và rõ ràng )
    Thanks bạn !
  9. chanhvan08 New Member

học trong giáo trình hết bạn, không có ghi gì hết á!