1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[HELP] cục biến áp và con diode cầu RS507 nóng (có file mô phỏng+mạch in), nhờ pro chỉ giáo :(

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi OhMyGod, 14 Tháng năm 2012.

1. OhMyGod New Member

Số bài viết: 122
    Như tiêu đề, mình vừa ráp mạch nguồn này xong, không biết sao mà con diode cầu + biến áp rất nóng.
    Dưới là file mô phỏng + mạch in (up lên mediafire vì ko up lên 4rum dc)

http://www.mediafire.com/?7qlraw9nz0nikcz
  2. hoantien Member

Số bài viết: 359
    có rất nhiều nguyên nhân bạn à.
    Giả sử như mạch bạn làm hoàn toàn tốt, ủi, hàn chuẩn, hok bị đứt mạch, chạm mạch thì:
    - nếu bản sử dụng 1 lần cả 3 ngõ này thì có nguy cơ là tải bạn hút dòng lớn, quá công suất của biến áp, còn cái cầu 5A chắc dỏm nên nó nóng.
    - nếu bạn chỉ dùng 1 hoạc 2 cổng thôi thì chak bạn hàn hay ủi mạch nó chạm nhau gây nóng.

bạn kiểm tra lại thật kĩ nhá!!!
  3. OhMyGod New Member

mình mới ráp thui, chưa nối tải gì ở 3 ngõ 7805, 7812, lm317 hết, cầu ddiode nóng lắm lun
  4. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Chưa chạy tải mà nóng là chỉ có chạm mạch thôi em à! ^^ Anh gợi ý cách kiểm tra:

1/ Kiểm tra Vo của 7805, 7812 xem có áp không, điều chỉnh biến trở để LM317 có thay đổi áp không? Nếu không có áp thì IC ổn áp hư (thường hư nó cũng vẫn có áp cho em nên coi như khả năng này thấp) hoặc là ngõ vào Vin bị chập.

2/ Em kiểm tra ngõ vào Vin+ xem có áp không? Nếu có thì kiểm tra ngõ vào Vin- xem

3/ Nếu phát hiện chập ở đường nào, em dò mạch trên toàn bộ đường đó, phát hiện chỗ nào chập, dùng dao để sữa chữa! ^^

4/ Cầu RS507 chạy 2A thôi cũng nóng rồi! ^^
  5. hoantien Member

Số bài viết: 359
    vầy là ngắn mạch chắc ràu!!!!
  6. OhMyGod New Member

áp ra ở con 7805, 7812 bình thường, chỉ có áp ở lm 317 là bị sai, chỉ chỉnh dc đến tầm 4v thui ah, có lẽ bị chạm ở con lm317 rùi a nhỉ
  7. croket_2512 Moderator

Anh phát hiện chỗ sai của em rồi! Chỗ con cầu RS507 đó.

Do em dùng biến áp nguồn đôi, chỉnh lưu cả 2 đường nguồn luôn, nên đầu (-) của cầu diode em nối mass là coi như Vin- sau chỉnh lưu em kéo xuống mass luôn, khiến chập nguồn ở 1 đầu ra của biến áp, còn đầu kia không chập nên bình thường nhưng biến áp nóng. Đó là lý do áp ra 78xx bình thường mà biến áp và cầu diode nóng khi chưa có tải.

Sữa chữa: em chỉnh lưu một đường nguồn thôi hoặc là cắt ngay đầu (-) của diode ra khỏi mass (cách sau dễ hơn vì em ít chỉnh sửa mạch hơn)
  8. OhMyGod New Member

thế giờ trong 3 chân của cục biến áp nguồn đôi, em gỡ chân 0 ra, có chạy được ko anh :)
  9. croket_2512 Moderator

Sao lại gỡ chân 0 ra? 78XX, LM317 lấy đó làm mass mà! Em gỡ chân Vin- ra khỏi chân 0 là được!
  10. OhMyGod New Member

em vẫn ko hỉu sao gỡ chân (-) of cầu diode ra mà chỉnh lưu dc, a mô phỏng giùm em lun dc ko, e gà mấy vụ nạy quá :(
  11. croket_2512 Moderator

Quy ước: biến áp em có AC1, 0V, AC2
    GND cho mass 1 chiều, 0V cho mass xoay chiều!

Em vừa theo dõi vừa xem hình đính kèm nhá! Hai sơ đồ chỉnh lưu nguồn đơn và nguồn đôi không có gì phải bàn cãi!

Ở chỉnh lưu nguồn đơn: em dùng AC1, 0V để đưa qua cầu diode, AC2 không sủ dụng. Ngõ ra, em thu được là V+ và GND. Lưu ý ở đây, GND là mass đối với V+. Như vậy, nếu lấy que đo đồng hồ, đo giữa V+ và GND em sẽ thu được là V (volt)

Ở chỉnh lưu nguồn đôi: em dùng AC1, AC2 để đưa qua cầu diode. Và như thế ngõ ra, em thu được V+ và V- ; lưu ý ở đây là mass đối với V+, V- là 0V. Như vậy 0V ở đây vừa là mass đối với AC1, AC2 vừa là mass đối với V+, V-. Như vậy, nếu lấy que đo đồng hồ, đo áp giữa V+ và 0V em sẽ thu được giá trị V (volt), nhưng nếu em đo giữa V+ và V- em sẽ thu được là 2V (volt)

Quay về sơ đồ em vẽ: em đã lấy V- nối với 0V. Thế có phải là chập nguồn V- không em? ^^
  12. lovespkt Member

Số bài viết: 85
    Mạch của bạn ngõ ra 7805 và 7812 đã có bình thường rồi thì còn gì mà gọi là chạm mạch được nữa, nếu chạm thì mấy con này cũng đã phỏng tay rồi.
  13. croket_2512 Moderator

Bạn ấy chỉnh lưu nguồn đôi, sau khi qua cầu diode sẽ thu được V+ và V-. Nếu V- bị chập, thì V+ vẫn sử dụng được.
  14. OhMyGod New Member

hay quá, mạch vẫn chạy nhưng bị chập nên cầu diode, biến áp nóng. bây giờ em bỏ 1 ngõ ra của cục biến áp rồi nối như chỉnh lưu nguồn đơn được không anh?
  15. croket_2512 Moderator

Được em à! Có nhiều phương án sửa! Sửa sao cho đẹp, nhanh, dễ là được! Nếu chỉ sử dụng đồ án xong rồi thôi! ^^ Sau này làm mạch nhớ cẩn thận đấy, sai rồi sửa lại, ủi lại, phê lắm! ^^
  16. OhMyGod New Member

cảm ơn anh, vậy em chỉ cần đảo dây thui, khỏi mất công sửa mạch, cảm ơn anh nhìu lắm lắm