1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[HELP] Giúp dùm robot dò line dùng con LM393

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi thamtucontrung, 26 Tháng mười một 2009.

1. thamtucontrung New Member

Số bài viết: 8
    Chào các bạn mình là khách vãng lai vô tình ghé qua forum của trường các bạn, thấy những topic rất hay và thấy các bạn giỏi quá chừng.
    Nhân tiện đây nhờ các bạn giúp đỡ cho mình cái này, mình định làm một con robốt chạy theo đường line mà trong tay mình hện đang có con LM393, mình định làm một con đơn giản thôi vừa để tìm hiểu vừa để giải trí, mong các bạn giúp mình cái sơ đồ mạch hoàn chỉnh và nguyên lý hoạt động của nó, các bạn chỉ dùm mình cách dặt các sensor được không, Thật ra mình ko học về ngành này nhưng mình rất thích điện tử mong các bạn gúp đỡ dùm mình, cám ơn các bạn trước nha
  2. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Re: Giúp dùm robot dò line dùng con lm393

OK. Chào mừng bạn đến với spkt.net.
    Các mạch liên quan đến Robot bạn có thể xem các sản phẩm của khoahoctre ở http://spkt.net/diendan/forumdisplay.php?f=128.
    Các thông tin khác mình nghĩ bạn nên làm lấy vì đây là con robot của bạn mà. Tụi mình giúp thì hóa ra nó của tụi mình.
    Chúc bạn thành công
  3. thamtucontrung New Member

cám ơn bạn nhiều nhưng mình muốn các bạn giúp vì mình ko hiểu gì về vi điều khiển, mình chỉ làm đơn giản thôi, không sao các bạn giúp mình thì đúng là sản phẩm của các bạn và kiến thức của các bạn, mình muốn học những kiến thức của các bạn mà, các bạn giúp mình nha
  4. KN Servant. Servant.

Không biết bạn đã vào và xem link mình viết ở trên chưa.
    Những sản phẩm bạn cần đều nằm trong đó.
    Thông thường sử dụng sử dụng con l298 để điều khiển động cơ bạn à
    Nếu bạn muốn có một chiếc xe cho bạn thì sau cuộc thi robot sumo mình sẽ viết một bài về nó để bạn có thể tự làm cho riêng mình một chiếc.
    Chúc bạn vui
  5. thamtucontrung New Member

Cám ơn bạn nhìu nha, mình đã đọc những topic mà bạn gửi cho mình, nhưng mình thấy phức tạp hơn mình tưởng vì chuyên ngành của mình ko thuộc về lĩh vực này, mình đọc trên mạng thấy nó làm bằng lm393 đơn giản với vài linh kiện đơn giản, mình muốn làm một con như thế để tìm hiểu, vì mình cũng thik điện tử nhưng ko thể học vì mìh theo ngành kỹ thuật máy tính, mong bạn giúp dùm mình nha, vì hiện giờ trong tay mình có 1 con lm393 lấy từ nguồn máy tính, 2 con quang trở, vài con diện trở, 2 môtơ từ ổ CD cũ, mong bạn giúp mình nha, mình sẽ chờ. Thank
  6. KN Servant. Servant.

Những linh kiện bạn có thì có thể giúp bạn làm theo trên mạng bạn thấy đó.
    Để có thể thông minh hơn thì bạn phải mua thêm một con VĐK khiển nữa.
    Bây giờ bạn có thể thiết kế cơ khí theo ý bạn. Chú ý gá động cơ. Xem động cơ có đồng tốc không?
    Nếu chưa có mạch công suất và mạch điều khiển thì xe bạn có thể chạy được chưa.
    Quang trở thì bạn nghiên cứu mạch quang trở để dò line.
    Chúc bạn vui
  7. thamtucontrung New Member

bạn nói vậy cũng như không, mình đã không hiểu về vi điều khiển rồi, mình mới nhờ banạn chỉ giúp mình, mình chỉ cần một chiếc xe thật đơn giản thôi, không cần điều khiển gì cả, mình nhìn thấy trên mạng nó làm rất đơn giản không sử dụng vi điều khiển gì cả mà chỉ dùng mỗi con lm393, mình chỉ cần như thế, khổ một nỗi là trên đó nó không cho cái mạch hoàn chỉnh cũng không nói rõ gì cả nên mình mới qua đây nhờ các bạn giúp dùm mỉnh cái mạch thật đơn giản dùng con lm393 hoặc con khác tương tự như thế, mình chỉ muốn tìm hiểu để chơi thôi, còn vi điều khiển thì mìh không học về ngành này cho nên nó hơi xa vời với mình, năn nỉ bạn gúp dùm, mình nghĩ nó đơn gản với các bạn mà, xin các bạn giúp đỡ
  8. KN Servant. Servant.

nếu được thì bạn cho mình xem những gì bạn đã thấy.
    Với những gì mình biết thì nếu bạn muốn dò line và bẻ lái mà không dùng VĐK thì quả là cao thủ
    Thân chào
  9. thamtucontrung New Member

10. KN Servant. Servant.

Tài liệu bạn tìm được rất hay. Thế nhưng phần quan trong nhất là điều khiển đông cơ thì lại bị giấu mất.
    Giải thuật là sử dụng quang trở để dò line.
    Led chỉ để hiển thị tín hiệu có nhận hay không.
    Nhưng hình bạn đưa lên thì hơi mờ và link thì die.
    Sẽ cố gắng giúp bạn sớm và làm cho mình một chiếc :)045:)
    Hiện tại bạn nên tìm hiểu datasheet của LM 398 để khi làm xe bạn có thể hiểu rỏ hơn.
    Chào bạn. Chúc bạn thành công
  11. thamtucontrung New Member

minh da iem tra link ko bi die dau ban, cai hinh do la do mot ten nao do da mua tai lieu cua muoc ngoai va chup lai, tai lieu do trong trang http://robotroom.com/SandwichPCB.html. va minh thay no ko he su dung mot con VDK nao ca, chi mot con lm393 va vai linh kien don gian thoi ban ah, neu ban giup dc thi giup minh som nha, chac ban cung da thay cai board cua thang nuoc ngoai lam roi chu, ko he dung VDK ma chi dung con so sanh lm393, minh chi nghe va hieu thoang thoang la no dung bo so sanh nay nhan tin hieu tu con thu ben trai de dieu khien dong co ben phai va nguoc lai thoi con ngoai ra thi minh hem hiu gi nua het, ban co gang giup minh nha

Day la sp pham da hoan thanh cua nuoc ngoai va cac linh kien, co mot vai con linh kien minh chua hieu lam, khi nao co dip ban chi minh nha http://www.solarbotics.com/products/k_sand/

P/s: Văn bản cần có dấu nha bạn.

12. KN Servant. Servant.

Cám ơn bạn đã tin tưởng nhờ tụi mình giúp. Mình đã thấy PCB rồi và đang tìm sơ đồ nguyên lý để vẽ lại như trang wed đã làm.
    Có một số chổ mình cần tìm hiểu thêm
    Nếu thật sự yêu thích thì mình thấy bạn có thể nghiên cứu và làm đấy. Bởi vì có sự hướng dẩn rất chi tiết.
    Bạn chỉ thiếu là PCB thôi.
    Chào bạn và nhớ gỏ dấu nha bạn
    Sandwich Robot PCB

Sandwich's printed circuit board.
    Sandwich của bảng mạch in.
    Left: unstuffed.
    Còn lại: unstuffed.
    Right: finished.
    Phải: hoàn tất.

Available Now Tại Solarbotics!
    For the circuit board by itself: Part #SandPCB.
    Đối với các bản mạch của chính nó: Part # SandPCB.
    For the circuit board plus parts: Part #K SAND.
    Đối với các bản mạch cộng thêm phần: Phần # K Sand.

Printed Circuit Board
    Printed Circuit Board

This contains component placement instructions for the printed circuit board (PCB) for Sandwich, the line-following robot. If you received a printed copy, you can check RobotRoom.com/SandwichPCB.html for the most recent instructions.
    Điều này có chứa thành phần hướng dẫn theo vị trí cho các bản mạch in (PCB) cho Sandwich, dòng-sau robot Nếu bạn nhận được một bản in,. Bạn có thể kiểm tra RobotRoom.com / SandwichPCB.html cho các hướng dẫn gần đây nhất.
    This information is applicable for boards matching my template, whether you purchased a ready-made board or etched your own. In any case, you must have the book Robot Building for Beginners for complete instructions on the entire robot. The page numbers listed in this document refer to pages in the book.
    Thông tin này được áp dụng cho hội đồng phù hợp với bản mẫu của tôi, cho dù bạn mua một board làm sẵn hoặc khắc của riêng bạn. Trong trường hợp nào, bạn phải có các cuốn sách Robot xây dựng cho người mới để được hướng dẫn đầy đủ về robot toàn bộ. Những số được liệt kê trong trang này tài liệu tham khảo các trang trong cuốn sách.
    The Sandwich PCB has now reached version 3.0. Thank you to all of the robot builders that have purchased Sandwich boards over the last couple of years!
    The PCB Sandwich đã đạt đến phiên bản 3.0. Xin cảm ơn đến tất cả các nhà xây dựng robot đã mua ban Sandwich trong vài năm qua!

• v2.0 features thicker traces, extra holes for optional components, and a copper layer to help block out overhead lighting.
      v2.0 tính năng dày dấu vết, thêm lỗ cho các thành phần tùy chọn, và một lớp đồng để giúp khối ra ánh sáng chi phí.
    • v3.0 has the v2.0 features and also includes pairs of test point holes for wire loops and voltage regulator holes for experts that want to use an 8-pin microcontroller instead of a comparator.
      v3.0 có v2.0 tính năng và cũng bao gồm các cặp lỗ điểm kiểm tra cho vòng dây và điện áp điều lỗ cho các chuyên gia mà muốn sử dụng một 8-pin vi điều khiển thay vì so sánh một.
    The newer boards are identical to the previous boards in regards to size, component placement, mounting screw holes, and so on. Therefore, don't worry if your board looks slightly different than some of the pictures (for example, your board may have extra holes here and there) -- these instructions remain valid for all Sandwich PCBs.
    Các hội đồng mới hơn là giống hệt nhau để các hội đồng trước đó trong trường hợp các kích cỡ, thành phần theo vị trí, lỗ gắn vít, vv. Do đó, đừng lo lắng nếu bảng của bạn trông hơi khác so với một số các hình ảnh (ví dụ, hội đồng của bạn có thể có lỗ thêm ở đây và ở đó) - những hướng dẫn này vẫn có hiệu lực cho tất cả các PCBs Sandwich.
    Silver finish instead of lead.
    Silver kết thúc, thay vì chì.
    For the benefit of you and the environment, the v3.0 boards are made with silver/tin instead of lead. To avoid tarnish, leave the PCB in the resealable bag until you're ready to solder. Or, remove any tarnish with a pencil eraser (see RobotRoom.com/PCBTarnishEraser.html ).
    Vì lợi ích của bạn và môi trường, các ban v3.0 được thực hiện với bạc / tin, thay vì dẫn Để tránh xỉn,. Rời PCB trong túi resealable cho đến khi bạn đã sẵn sàng để hàn. Hoặc, loại bỏ bất kỳ xỉn với một bút chì cục tẩy (xem RobotRoom.com / PCBTarnishEraser.html).

Motherboard Parts List
    Bo mạch chủ Parts List

A complete parts list spreadsheet (beyond just the motherboard) and other cool information can be found online. See the link towards the top of page 425 of the book. But here are the parts needed to populate just the motherboard:
    Một phần hoàn thành danh sách bảng tính (ngoài chỉ là bo mạch chủ) và mát thông tin khác có thể được tìm thấy trực tuyến Xem các liên kết phía trên cùng của trang 425 của cuốn sách.. Nhưng đây là những phần cần thiết để cư chỉ là bo mạch chủ:

1000 Ω Resistors
    1000 Ω Điện trở

Two 1-kilohm resistors (R17 and R18). The board is designed to fit 1 / 2 -watt resistors, but the smaller 1 / 4 -watt and 1 / 8 -watt resistors work fine as well. Either end of the resistor can be inserted into either hole.
    Hai 1-resistors kilohm (r17 và R18). Ban này được thiết kế để phù hợp với 1 / 2-watt resistors, nhưng nhỏ hơn 1 / 4-watt và 1 / 8-watt resistors làm việc tốt là tốt. Hoặc là kết thúc của điện trở có thể được chèn vào lỗ hoặc.
    150 Ω Resistors
    150 Ω Điện trở

Four 150-ohm resistors (R1, R7, R8, and R9). Either end of the resistor can be inserted into either hole.
    Bốn điện trở 150-ohm (R1, R7, R8, và R9). Hoặc là kết thúc của điện trở có thể được chèn vào lỗ hoặc.
    Very Important Critical-To-Success: Instead of a 150-ohm resistor for R1, use a 10,000-ohm or 100,000-ohm resistor for R1 if the resistance of your unique photoresistors causes the voltage at TP1 or TP2 to exceed 6 V when the robot is placed on a dark surface. (If LEDs don't light up as expected during testing when you move the sensors over a line, this is probably the problem).
    Rất quan trọng-To-công: Thay vì một điện trở 150 ohm-cho R1, sử dụng 10.000-ohm hoặc 100.000-ohm điện trở cho R1 nếu sức đề kháng của photoresistors nguyên nhân duy nhất của bạn điện áp tại TP1 hay TP2 vượt quá 6 V khi robot được đặt trên một bề mặt tối (Nếu đèn LED không sáng như mong muốn trong thời gian thử nghiệm khi bạn di chuyển cảm biến trên một đường thẳng., điều này có lẽ là vấn đề).
    Schottky Diodes
    Schottky Diodes

Three 1N5817 or 1N5818 Schottky diodes (D1, D2, and D3).
    Ba 1N5817 hoặc 1N5818 Schottky diode (D1, D2, và D3).
    You must insert all diodes such that the end with the band (stripe) matches the correct hole, as illustrated on the board's silkscreen layer. The board will not work if you insert a diode in reverse orientation.
    Bạn phải chèn tất cả các diode như vậy mà kết thúc với ban nhạc (sọc) phù hợp với lỗ chính xác, như minh họa trên lớp màn tơ của Ban Ban sẽ không hoạt động nếu bạn chèn một diode trong định hướng ngược lại..
    D3 is the diode referred to on page 496. This prevents the board from being damaged if the battery is connected backwards and the power switch is turned on.
    D3 là diode được gọi trên trang 496 này ngăn cản các ban từ. Bị hư hỏng nếu pin được kết nối ngược trở lại và chuyển đổi điện được bật.
    Options for D3 only:
    Tùy chọn cho D3 chỉ:

Optional: If you don't want the slight reduction in speed caused as a side effect, you can simply insert a bare wire to connect the holes instead of a diode. However, you can't leave D3 blank, as the board won't function.
    Tùy chọn: Nếu bạn không muốn giảm nhẹ tốc độ gây ra như là một tác dụng phụ, bạn chỉ cần chèn một dây điện trần để kết nối những lỗ thay vì một diode Tuy nhiên, bạn không thể để trống D3, như hội đồng quản trị chiến thắng '. t chức năng.
    Optional: As an alternative to D3 or a blank wire, the v2.0 boards (and newer) include three holes to optionally accept a p-channel power MOSFET (such as the IRFU5505). This provides reverse battery protection with improved performance over a Schottky diode. For detailed information on this trick, see pages 103-106 of Intermediate Robot Building .
    Tùy chọn: Là một thay thế cho D3 hoặc dây trống, các ban v2.0 (và mới hơn) bao gồm ba lỗ để tùy chọn chấp nhận một p-kênh điện MOSFET (như IRFU5505) này cung cấp. Bảo vệ pin ngược với hiệu suất được cải thiện hơn một Schottky diode. Để biết thông tin chi tiết về lừa này, xem các trang 103-106 của Trung cấp Robot xây dựng.
    Recommendation: Because a protected circuit and line-following accuracy is preferred to speed, I do NOT recommend you install a blank wire or a MOSFET. Instead, I highly recommend you install a Schottky diode in D3.
    Khuyến cáo: Bởi vì một mạch và bảo vệ dòng-sau đây chính xác là ưa thích để tăng tốc độ, tôi không khuyên bạn cài đặt một dây trống hoặc một MOSFET. Thay vào đó, tôi khuyên bạn cài đặt một diode Schottky trong D3.

Molex 2-Pin Connectors
    2-Pin Molex Connectors

Optional: Five 2-pin Molex male headers. If you don't want to use Molex connectors, you can save money by soldering the motor, 9 V battery snap, power switch, and m&m's tube LEDs wires directly to the board.
    Tùy chọn: Năm 2-pin tiêu đề Molex phái nam. Nếu bạn không muốn sử dụng kết nối Molex, bạn có thể tiết kiệm tiền bằng xe máy, hàn snap pin 9 V, chuyển đổi quyền lực, và m & m của ống dây đèn LED trực tiếp cho hội đồng quản trị.
    You should insert all of the headers such that the plastic friction lock (the tall plastic part that looks like the back of a chair) faces the outside of the board. The friction lock helps prevent strain from pulling apart the connection. The friction lock also makes sure you don't insert the female housing in the wrong orientation.
    Bạn nên chèn tất cả các tiêu đề như vậy mà các khóa ma sát nhựa (phần nhựa cao giống như mặt sau của ghế) khuôn mặt bên ngoài của hội đồng quản trị. Các khóa ma sát giúp ngăn kéo căng từ ngoài kết nối. Các khóa ma sát cũng đảm bảo bạn không chèn nhà ở phái nữ trong định hướng sai.
    Molex 4-Pin Connector
    Molex 4-Pin Connector

Optional: One 4-pin Molex male header for an offboard DPDT line-following switch. Make sure the friction lock faces the rear of the board, just like the 2-pin headers. This connector is optional if you choose to install the tiny line-following switch instead (see below) or if you solder the switch wires directly to the board.
    Tùy chọn: Một trong 4-pin Molex tiêu đề nam cho một dòng offboard DPDT-sau chuyển đổi Hãy chắc chắn rằng khóa ma sát khuôn mặt phía sau của hội đồng quản trị, giống như những phần đầu 2-pin.. Đây là tùy chọn kết nối nếu bạn chọn để cài đặt các đường nhỏ -sau chuyển đổi thay (xem bên dưới), hoặc nếu bạn hàn dây chuyển trực tiếp cho hội đồng quản trị.
    Tiny Line-Following Switch
    Tiny Line-Sau Switch

I prefer the offboard light/dark line-following toggle switch in the rear of the Ziploc container as shown on Figures 6-8 and 6-9 on pages 82 and 83. However, it can be a bit of a pain to wire.
    Tôi thích ánh sáng offboard / tối line-sau chuyển đổi ở phía sau của container Ziploc như được hiển thị trên vật 6-8 và 6-9 trên các trang 82 và 83. Tuy nhiên, nó có thể là một chút đau để dây.
    So, starting with the the v2.0 boards, there is a set of 6 optional holes that you can either:
    Vì vậy, bắt đầu với các v2.0 ban, có một bộ 6 lỗ tùy chọn mà bạn có thể hoặc:

• Add a tiny onboard DPDT line-following switch (like Solarbotics SWT7) instead of an offboard line-following switch. This is a good choice if you're using the Solarbotics kit where the board is exposed. The downsides are that the tiny switch doesn't have a center-off position, the tiny switch really shouldn't be carrying all that motor current (oh well), and the switch isn't easy to reach if you're going to install it in a sandwich container.
      Thêm một onboard tiny DPDT line-sau chuyển đổi (như Solarbotics SWT7) thay vì một dòng offboard-sau chuyển đổi này là một sự lựa chọn tốt nếu bạn đang sử dụng các kit Solarbotics nơi hội đồng quản trị tiếp xúc.. Các nhược điểm là rằng doesn chuyển đổi nhỏ 't có một trung tâm-off vị trí, sự chuyển đổi nhỏ thực sự không nên được thực hiện tất cả những động cơ (oh well), và chuyển đổi không phải là dễ dàng để đạt được nếu bạn định cài đặt nó trong một thùng bánh sandwich.
    • Or, wire each pin of a standard offboard DPDT switch to each hole on the board. This avoids having to loop wire back like on Figures 22-23 and 22-24 (pages 413-415).
      Hoặc, dây mỗi pin của một chuyển sang tiêu chuẩn DPDT offboard cho mỗi lỗ ở trên diễn đàn này tránh được việc phải lặp lại như dây điện trên vật 22-23 và 22-24 (trang 413-415)..
    • Or, ignore these extra holes and just use the standard line-following toggle switch.
      Hoặc, bỏ qua những lỗ thêm này và chỉ sử dụng dòng tiêu chuẩn sau chuyển đổi.
    In any case, either use the standard 4 holes for the line-following switch connector or the optional 6 holes, but don't hook switches to both.
    Trong trường hợp nào, hoặc sử dụng 4 lỗ tiêu chuẩn cho dòng-sau nối chuyển đổi hoặc 6 lỗ tùy chọn, nhưng không móc thiết bị chuyển mạch cho cả hai.
    Adjustment Potentiometers
    Điều chỉnh Potentiometers

Two 20-kilohm trimmer potentiometers (R2 and R10). Multiturn trimpots are desirable as they don't slip out of adjustment as much, and they can be adjusted parallel to the board (page 86) using a screwdriver. The board is designed to fit Bourns 3296 style trimpots.
    Hai 20-kilohm potentiometers trimmer (R2 và R10) Multiturn trimpots. Mong muốn được như họ không trượt ra khỏi điều chỉnh càng nhiều, và họ có thể được điều chỉnh song song với hội đồng quản trị (Trang 86) sử dụng một screwdriver Ban được thiết kế để. Bourns trimpots phù hợp với phong cách 3.296.
    Motor and LED Transistors
    Motor và LED Transitor

Two 2907A PNP bipolar transistors (Q7 and Q8). You'll need to bend the leads out slightly to fit them into the holes.
    Hai 2907A PNP transistor lưỡng cực (Q7 và Q8). Bạn sẽ cần phải uốn cong dẫn ra một chút để phù hợp chúng vào các lỗ.
    Since the leads are spread out from the case, don't try to insert the transistor case all the way -- it doesn't need to be pressed up against the board.
    Kể từ khi dẫn được trải ra từ vụ án, không nên cố gắng để chèn các trường hợp bán dẫn tất cả các cách - nó không cần phải ép lên chống lại hội đồng quản trị.
    Make sure the flat side (usually containing the part-number text) of the transistor faces forward, which matches the shape of the illustration on the silkscreen of the board. If you insert the transistor backwards, that half of the board won't work.
    Hãy chắc chắn rằng phía bên phẳng (thường có chứa một phần số văn bản) của bóng bán dẫn các khuôn mặt phía trước, trong đó phù hợp với hình dạng của các minh họa trên màn tơ của hội đồng quản trị. Nếu bạn chèn transistor ngược, rằng một nửa của hội đồng quản trị sẽ không làm việc .
    Experimental Results of Substituting FETs for Bipolar Transistors
    Kết quả thử nghiệm của Thay FETs cho Bipolar Transistors

Just for the fun of it, I wanted to see if Sandwich would be faster or more energy efficient with field-effect transistors instead of bipolar transistors. So, the v1.4 boards (and newer) include three holes below Q7 and Q8 marked GDS. It stands for Gate, Drain, and Source -- which are the pins on FET transistors.
    Chỉ cần cho sự vui vẻ của nó, tôi muốn xem nếu Sandwich sẽ nhanh hơn hoặc nhiều lĩnh vực năng lượng hiệu quả với các bóng bán dẫn có hiệu lực-thay vì bóng bán dẫn lưỡng cực Vì vậy, các ban v1.4 (và mới hơn). Bao gồm ba lỗ dưới đây Q7 và Q8 đánh dấu GDS nó đứng. cho Gate, Drain, và Nguồn - đó là những chốt transistor FET.
    If you're inclined, you can leave off the 2907A transistors in Q7 and Q8. Instead, connect the first hole to the second hole (from left to right) in Q7 and Q8 with a 10 kilohm resistor. This causes the gate pin to receive + voltage by default, which is necessary because many comparators only pull down to GND (-).
    Nếu bạn đang nghiêng, bạn có thể rời khỏi 2907A bóng bán dẫn ở Q7 và Q8 Thay vào đó, kết nối các lỗ đầu tiên vào lỗ thứ hai (từ trái sang phải) tại Q7 và Q8 với một điện trở kilohm 10.. Điều này làm cho pin cửa khẩu để + nhận được điện áp mặc định, đó là cần thiết vì nhiều comparators chỉ kéo xuống GND (-).
    Solder a P-channel field-effect transistor (such as an International Rectifier HEXFET IRFU5505 with the leads tapered a little to fit into the pre-v2.0 holes) in the GDS holes. Because base current limiting is no longer necessary, you can solder a wire across R17 and R18 instead of a 1 kilohm resistor. It doesn't matter much either way.
    Hàn một kênh P-field-effect transistor (như là một quốc tế Rectifier HEXFET IRFU5505 với giảm dần dẫn một chút để phù hợp với tiền-v2.0 lỗ) ở các lỗ GDS. Do hạn chế cơ bản hiện hành không còn cần thiết, bạn có thể hàn một sợi dây qua r17 và R18 thay vì một điện trở kilohm 1. Nó không quan trọng bằng nhiều cách.
    All of this being said, I found no measurable improvements in performance or battery life.
    Tất cả điều này được nói, tôi không tìm thấy những cải tiến trong đo hiệu suất hoặc pin.
    So, I'd stick with the standard 2N2907A bipolar transistors if I were you.
    Vì vậy, tôi muốn gắn bó với các tiêu chuẩn 2N2907A bóng bán dẫn lưỡng cực nếu tôi đã được bạn.

Bulk Capacitor
    Bulk Tụ

Optional: One 330-microfarad (or greater) 16 WV (or greater) capacitor (C1).
    Tùy chọn: Một 330-microfarad (hoặc cao hơn) 16 WV (hoặc cao hơn) tụ (C1).
    [IMG][IMG]
    Large value capacitors are usually either aluminum electrolytic or tantalum. If you choose aluminum electrolytic, insert the lead with the negative band into the hole marked '-'. If you choose tantalum, insert the lead with the positive band into the hole marked '+'. Nice of them to stay consistent in their markings, huh?
    Tụ giá trị lớn thường hoặc điện phân nhôm hoặc tantali. Nếu bạn chọn nhôm điện phân, chèn dẫn với ban nhạc tiêu cực vào các lỗ đánh dấu '-' Nếu bạn chọn tantali, chèn. The lead với ban nhạc tích cực vào các lỗ đánh dấu '+ '. Nice của họ ở trong quán đánh dấu huh, họ?
    If you insert the capacitor in the reverse orientation, the capacitor will be damaged and the board may fail to operate.
    Nếu bạn chèn các tụ điện theo hướng ngược lại, tụ điện sẽ bị hư hại và các hội đồng có thể không hoạt động.
    Decoupling Capacitor
    Decoupling Tụ

Optional: One 0.1-microfarad (or thereabouts) capacitor (C2). Small value decoupling capacitors are usually ceramic, and can be inserted with the leads in either orientation. However, a '-' is printed near one of the holes on the board in case you choose a polarized component.
    Tùy chọn: Một 0,1-microfarad (hay ở vùng lân cận) tụ điện (C2) tụ giá trị tách nhỏ thường được gốm., Và có thể được chèn với hướng dẫn tại một trong hai. Tuy nhiên, một '-' được in ở gần một trong các lỗ ở trên diễn đàn trong trường hợp bạn chọn một thành phần phân cực.
    Indicator LEDs
    Chỉ số LED

Three yellow (LED7, LED11, LED13) and three green (LED8, LED10, and LED12) T1 3 / 4 LEDs. Choose other colors if you prefer.
    Ba màu vàng (LED7, LED11, LED13) và ba màu xanh lá cây (LED8, LED10, và LED12) T1 3 / 4 đèn LED. Chọn màu sắc khác nếu bạn thích.
    Make sure the flat notch of the LED matches the illustration on the silkscreen of the board. If you insert any of the LEDs backwards, that string of LEDs won't light up.
    Hãy chắc chắn rằng các notch phẳng của đèn LED phù hợp với hình minh họa trên màn tơ của hội đồng quản trị. Nếu bạn chèn thêm bất kỳ LED thụt lùi, mà chuỗi của đèn LED sẽ không sáng lên.
    Line-Illumination LEDs
    Line-Đèn LED

Two white (LED9 and LED10) LEDs. Note that the part-number labels appear on the opposite side of the board from the majority of the other parts. This is to indicate to you that the LEDs go on the opposite side of the board since they'll be facing (and lighting) the floor.
    Hai màu trắng (LED9 và LED10) LED. Lưu ý rằng một phần số nhãn xuất hiện ở phía đối diện của hội đồng quản trị từ phần lớn các bộ phận khác. Điều này là để chỉ cho bạn rằng LED đi về phía đối diện của hội đồng quản trị kể từ họ sẽ phải đối mặt (và ánh sáng) ở tầng.
    The shape of the LED must match the illustration on the silkscreen layer (the flat notch on LED must match flat notch on the picture) or neither white LED will light.
    Hình dạng của LED phải phù hợp với hình minh họa trên lớp màn tơ (các notch phẳng trên LED phải khớp notch giáng vào ảnh) hoặc không phải LED màu trắng sẽ ánh sáng.
    Line-Following Sensors
    Line-Sau Cảm biến

Four cadmium-sulfide photoresistors (R3, R4, R5, and R6). Note that the part-number labels appear on the opposite side of the board from the majority of the other parts. This is to indicate to you that the photoresistors go on the opposite side of the board since they'll be facing (and examining) the floor. The leads of the photoresistors can be inserted in either orientation.
    Bốn cadmium-photoresistors sulfua (R3, R4, R5 và R6) Lưu ý rằng một phần số nhãn xuất hiện ở phía đối diện của hội đồng quản trị từ phần lớn các bộ phận khác.. Điều này là để chỉ cho bạn rằng photoresistors đi vào phía đối diện của hội đồng quản trị kể từ khi họ sẽ phải đối mặt (và kiểm tra) tầng. Các khách hàng tiềm năng của photoresistors có thể được lắp vào định hướng hoặc.
    Prior to insertion, the backs of the photoresistors should be coated with black paint. Alternatively, encapsulated or hermetic (sealed in a metal can with transparent window) can be used instead of photoresistors with painted backs. The v2.0 board (and later) includes a copper layer at the front of the board to help block out ambient lighting.
    Trước khi chèn, sự ủng hộ của photoresistors nên được phủ một lớp sơn màu đen. Ngoài ra, đóng gói hoặc kín (kín trong kim loại có thể với một cửa sổ trong suốt) có thể được dùng thay vì photoresistors với lưng sơn Ban v2.0 (và sau này.) bao gồm một lớp đồng ở mặt trước của hội đồng quản trị để giúp khối ra ánh sáng xung quanh.
    Don't solder the photoresistors directly up against the board. See page 436 for height instructions.
    Không nên hàn các photoresistors trực tiếp lên đối với các hội đồng. Xem trang 436 để được hướng dẫn chiều cao.
    Light Baffle
    Light baffle

Optional: Starting on the v2.0 board, there's a screw hole in the center of the front that can be tapped for a #4-40 screw or left plain for a #2-56 screw with a nut. You can use this hole for anything you want (or ignore it), but the hole was designed so that you can attach an opaque barrier to act as a light baffle (preventing light from the left side from affecting the right side, and vice versa).
    Tùy chọn: Bắt đầu từ ngày Ban v2.0, có một lỗ vít ở trung tâm phía trước có thể được khai thác cho một vít # 4-40 hoặc trái đồng bằng cho một vít # 2-56 với một nut. Bạn có thể sử dụng lỗ cho bất cứ điều gì bạn muốn (hoặc bỏ qua nó), nhưng lỗ được thiết kế để bạn có thể đính kèm một rào cản đục để hoạt động như một baffle ánh sáng (ngăn chặn ánh sáng từ phía bên trái từ ảnh hưởng tới phía bên phải, và ngược lại).
    Because the white LEDs are spaced far enough from each other, the baffle isn't blocking much light. Test results do not indicate any value in using a baffle on this robot.
    Bởi vì đèn LED trắng đủ từ khoảng cách xa nhau, các baffle không chặn ánh sáng nhiều kết quả thử nghiệm cho thấy không có giá trị sử dụng một baffle về robot này..
    Chip Socket
    Chip Socket

One 8-pin DIP IC socket (to hold IC1).
    Một trong 8-pin DIP IC socket (để giữ IC1).
    Make sure the rounded notch in the IC socket matches the illustration on the silkscreen layer. Although the socket will work in either orientation, it might fool you into inserting the chip in the wrong orientation.
    Hãy chắc chắn rằng các notch tròn ở socket vi mạch phù hợp với hình minh họa trên lớp màn tơ. Mặc dù các ổ cắm sẽ làm việc trong định hướng hoặc là, nó có thể đánh lừa bạn chèn vào chip trong định hướng sai.
    Comparator Chip (The Brains)
    Sánh Chip (The Brains)

One LM393 dual comparator (IC1). Make sure the rounded notch in the IC matches the notch in the socket or the illustration on the board's silkscreen layer. Otherwise, the board will fail to operate and the chip could be damaged.
    Một LM393 dual comparator (IC1) Hãy chắc chắn rằng các notch tròn. Trong vi mạch phù hợp với notch trong socket hay minh họa trên lớp màn tơ của hội đồng Nếu không, Ban sẽ không hoạt động và chip có thể bị hư hại..
    To prevent damage from heat during soldering, the chip should only be inserted in the socket after all the soldering on the board is complete.
    Để tránh gây thiệt hại từ nhiệt trong quá trình hàn, chip chỉ nên được lắp vào ổ cắm sau khi tất cả các hàn trên tàu là xong.
    Test Points
    Kiểm tra điểm

There are four "official" test points on the board, TP+, TP-, TP1, and TP2. You can attach a piece of wire (pointing out straight or in a loop) or a 1-pin standalone header to each hole to allow hook clips to attach for testing. Or, you can leave the test point holes alone and ignore them.
    Có bốn "chính thức của" điểm kiểm tra trên board, TP +, TP-, TP1, và TP2. Bạn có thể đính kèm một đoạn dây điện (chỉ ra thẳng hoặc trong một vòng lặp), hoặc một 1-pin tiêu đề độc lập cho mỗi lỗ để cho phép clip móc để đính kèm để thử nghiệm Hoặc, bạn có thể để lại những lỗ điểm thi một mình. và bỏ qua chúng.
    Personally, I recommend you use a loop of bare wire for the test points. This makes it easy to secure an IC hook test lead probe when calibrating the sensors.
    Cá nhân, tôi khuyên bạn nên sử dụng một vòng dây điện trần cho các điểm thi. Điều này làm cho nó dễ dàng để bảo đảm một câu thăm dò vi mạch dẫn thi khi đo đạc các bộ cảm ứng.

• TP- is always connected to negative end (ground) of the battery. You should connect this test point to the COM (black) lead on your multimeter while probing other portions of the board with the red lead on your multimeter.
      TP-luôn luôn kết nối để kết thúc âm (mặt đất) của pin Bạn nên kết nối các điểm này để thử nghiệm các COM (màu đen) dẫn trên Multimeter thăm dò của bạn trong khi các phần khác của hội đồng quản trị với chì màu đỏ trên Multimeter của bạn..
    • TP+ is connected to the positive end of the battery through the power switch. This is a good for testing that the switch works and for measuring battery voltage. For example, put your meter into voltage measuring mode, connect the black lead to TP-, connect the red lead to TP+, and when you flip the power switch the battery voltage will be displayed on your meter.
      TP + được kết nối vào cuối tích cực của pin thông qua việc chuyển đổi quyền lực. Đây là một thử nghiệm tốt cho rằng các công trình chuyển đổi và để đo điện áp pin. Ví dụ, đặt đồng hồ đo điện áp của bạn vào chế độ, kết nối dẫn đến TP-đen, kết nối chì màu đỏ để TP +, và khi bạn bật điện chuyển điện áp pin sẽ được hiển thị trên đồng hồ của bạn.
    • TP1 is connected to the left pair of sensors. This is useful when adjusting the brightness potentiometer (R10) or balancing the light from side-to-side by adjusting potentiometer R2. See pages 233-240.
      TP1 được kết nối với các cặp trái của cảm biến này rất hữu ích khi điều chỉnh độ sáng Potentiometer (R10) hoặc cân bằng ánh sáng từ mặt-to-side bằng cách điều chỉnh R2 Potentiometer.. Xem các trang 233-240.
    • TP2 is connected to the right pair of sensors. Used in the same way as TP1.
      TP2 được kết nối với cặp bên phải của bộ cảm ứng. Được sử dụng trong cùng một cách với TP1.
    Screw Holes and Alignment Crosshairs
    Lỗ vít và sắp Crosshairs

There are four large screw holes on the board. These are for attaching the finished board to the robot's body (see page 469) with #4-40 or #2-56 screws. On ready-made boards, the screw holes are not threaded -- the screws should simply pass through. If you're etching your own board, you can choose to drill a smaller hole and tap it, if you desire.
    Có bốn lỗ vít lớn ở trên diễn đàn này là để gắn các hội đồng đã hoàn thành với cơ thể của robot (xem trang 469). Với # # 4-40 hoặc 2-56 vít. Ngày làm sẵn ban, các lỗ vít không ren - các vít đơn giản chỉ cần đi qua. Nếu bạn đang etching ban của chính bạn, bạn có thể chọn để khoan một lỗ nhỏ hơn và vòi nó, nếu bạn mong muốn.
    Ignore if you purchased a ready-made PCB. On home-etched boards, adjacent to the screw holes are crosshairs (plus signs). If you're etching your own board, the crosshairs can be used to align both sheets of the PCB transfer film before ironing them on to each side of the board.
    Bỏ qua nếu bạn mua một ready-made PCB. Trên trang chủ Ban khắc, liền kề với các lỗ vít là crosshairs (cộng thêm dấu hiệu) Nếu bạn. Đang etching ban riêng của bạn, các crosshairs có thể được sử dụng để align cả tấm chuyển giao PCB phim trước khi ủi chúng trên mỗi mặt của hội đồng quản trị.
    Vias
    VIAS

[IMG][IMG]
    Left: half circle marks a via.
    Còn lại: nửa vòng tròn đánh dấu một thông qua.
    Right: Bare wire soldered on both sides of the board to complete a via
    Right: Bare dây hàn trên cả hai mặt của hội đồng quản trị để hoàn thành một thông qua
    Ignore if you purchased a ready-made PCB. Throughout the home-etched board are a number of holes with a half circle above them. These indicate locations where the front side of the board needs to be electrically connected to the back side of the board. If you're etching your own board, you'll need to insert a bare wire (no plastic insulation) into the hole and solder the wire on both the front and back sides.
    Bỏ qua nếu bạn mua một ready-made PCB. Trong suốt nhà-board khắc một số lỗ bằng một nửa vòng tròn ở trên họ. Những địa điểm mà chỉ ra mặt trước của hội đồng quản trị cần phải được kết nối với điện mặt sau của hội đồng quản trị Nếu bạn đang etching hội đồng của riêng bạn,. bạn cần phải chèn một dây điện trần (không có cách điện bằng nhựa) vào lỗ và hàn dây ở mặt trước và cả hai bên đã quay trở lại.
    If you've got a ready-made board, ignore the half-circle holes; the board manufacturer has plated through the holes, making the connection and saving you time.
    Nếu bạn đã có một hội đồng làm sẵn, bỏ qua các lỗ nửa vòng tròn; các nhà sản xuất hội đồng có mạ qua lỗ, làm cho kết nối và tiết kiệm thời gian.
  13. thamtucontrung New Member

Cám ơn bạn nhiều, bạn ráng giúp mình cái sơ đồ mạch nha, trong cái sơ đồ của nước ngoài mình có thể bỏ bớt linh kiện được ko bạn, hay là phải để nguyên, mình sẽ chờ cái sơ đồ mạch hoàn chỉnh của bạn, ráng giúp mình nha, chào bạn
  14. KN Servant. Servant.

Nếu bạn thích bỏ thì bạn có thể bỏ các con led để chiếu sáng bên trên cho xe. tuyệt đối không được bỏ các con led siêu sáng để dò line.
    Nếu được bạn kiếm cho mình sơ đồ nguyên lý mình sẽ vẽ mạch giúp bạn.
    Tại vì dạo này mình rất bận nên không thể ngiên cứu giúp bạn được
    Bạn tìm hiểu nó nha.
    Đồng thời tìm hiểu thêm LM398.
    Thân chào
  15. thamtucontrung New Member

bạn nói vậy thì mình cũng bó tay, đã nói là mình ko biết gì nhiều về điện tử nên mới nhờ bạn giúp, nếu mình có sơ đồ mạch rồi thì cần sự giúp đỡ của bạn làm gì, nếu bạn giúp được thì nói lúc đầu đi ko giúp được thì thôi, nói lòng vòng rồi cuối cùng cũng chẳng giúp được gì. trên dấtheet minh kiếm làm gì có con lm398, sơ đồ mạch cũng làm gì có mà gửi cho bạn, ko có nên mới vào đây để nhờ giúp đỡ thế mà cũng chẳng được gì, bó tay
  16. se7ennoisy New Member

Số bài viết: 2

minhb hoc co dien tu nam nhat nen chua biet nhieu. mong cac ban chi giup minh cach tao mot con robot do line dung vi dieu khien co the be lai. minh thank
  17. chuatethanhcoi Member

Số bài viết: 124

Không dùng VĐk mà làm 1 con dò line,anh servant dịch mà nhiều chỗ em không hiểu,mọi người vô thảo luận cái này đê,hay mà:X
  18. phankey New Member

Số bài viết: 3

cho em hỏi sơn để sơn PCB mua ở đâu và hệu là j ah
    em làm PCB mà ko bít sơn j để phủ lên mạch
    nếu em dùng sơn phun ATM có sao ko nhỉ
  19. hoantien Member

Số bài viết: 359

bạn lấy nhựa thông pha với xăng rồi quét lên mạch
  20. hoantien Member

Số bài viết: 359

theo mình hiểu thì con robot nay khá đơn giản, nó dùng led và quang trở để nhận ra line màu trắng, khi có line trắng, điện áp trên quang trở sẽ thay đổi, tín hiệu từ đó sẽ kích con tranzitor hoặc qua 1 con opamp để kích tranzitor làm động cơ quay hoăc dừng lại (tùy theo thiết kế), và như vậy robot sẽ rẽ trái hoặc rẽ phải cho đến khi hết tín hiệu từ quang trở đưa về, vậy là robot sẽ di chuyển theo vạch line. Hok bít như vậy có đúng hok, các cho ý kiến nhé.
  21. chuatethanhcoi Member

Số bài viết: 124

He he,bạn hơi giàu nhỉ,dùng nhựa thông pha xăng thôi bạn ơi,nhưng mà nhớ là sau khi rửa xong phải bôi ngay,chứ để lâu là bị oxi hóa đấy.:d:d
  22. lonelystar0216 New Member

Số bài viết: 2

ai có thể cho mình xin sơ đồ nguyên lý của con robo này k ? khoặc datasheet của con IC 393 . Mình cũng đang muốn làm 1 con để tham dự cuộc thi robo dò line do khoa tổ chức . Cám ơn nhiều
  23. ungthh30490 New Member

Số bài viết: 3
  24. ckd08 Member

Số bài viết: 280
  25. khaidang27 Member

Số bài viết: 34

Thứ bạn cần đây:
    http://www.dientuvietnam.net/forums/showthread.php?35646-C%C3%A1ch-l%C3%A0m-m%E1%BB%99t-robot-d%C3%B2-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-%C4%91%C6%A1n-gi%E1%BA%A3n.