1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Help] IC phát của remote

Thảo luận trong 'Vi điều khiển - Mạch Số' bắt đầu bởi assassin123, 13 Tháng mười hai 2011.

1. assassin123 New Member

Số bài viết: 206
    Mình đang làm đồ án về remote . Mình muốn remote có 49 nút nhấn (ma trận phím 7x7) . Mình đọc trên mạng thì thấy mọi người hay sử dụng cặp IC 9148 - 9149 để phát và thu . Khi đọc datahseet của nó thì mình thấy nó ghi là có thể tạo dc ma trận 6x3 (18 nút) . Không biết là có ai từng làm về nó biết cách mở rộng thêm ko . Mình từng thấy 1 cái mạch remote có tới 64 nút nhấn và chỉ sử dụng chỉ 1 con 9148 nhưng do lúc đó ko làm về nó nên ko để ý

Sẳn đây cho mình hỏi luôn là trong thư viện protues có cặp IC thu phát nào ko ? Mình thấy có người chụp dc hình IC phát hồng ngoại giống như trong protues nhưng mình vào kiếm thì ko thấy (VD như con PT2249 ở dưới)

2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Theo datasheet thì PT2248 có thể tạo ma trận 18 phím, tuy nhiên con PT2249 thì chỉ có khả năng thu được 10 kênh, còn PT2250 mới thu được đủ 18 kênh. Còn về chuyện mở rộng thì...mình ko biết.
    Về proteus, trong proteus hình như ko có những con IC họ này thì phải. Còn IC bạn nhìn thấy thì có thể có người sửa lại IC trong Proteus thôi - cái này làm được mà (sửa cái hình thôi, còn sửa hình mà mô phỏng nó được thì phải lập trình ngôn ngữ phần cứng cho nó nữa-chưa thấy ai làm cả)
  3. assassin123 New Member

Số bài viết: 206
    Vậy là ko ai biết cách mở rộng à . Mình nhớ là từng thấy 1 cái board có 1 con IC 9148 (nếu nhớ ko nhằm thì là 1 nhưng ko chắc lắm vì lâu lắm rồi :D ), 64 nút nhấn với 1 led phát , 1 led đơn , 1 đống diode và điện trở . Do lúc đó cứ tưởng là chỉ cần con IC này là có thể tạo dc remote bao nhiêu phím cũng dc ( hoặc tối đa là 64 phím) nên ko coi phần đi dây bên dưới. Ai ngờ về đọc datasheet và mạch ứng dụng thì thấy dc có 18 phím