1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[HELP] Mạch so sánh điện áp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi hathien, 16 Tháng năm 2010.

1. hathien New Member

Số bài viết: 4
    chuyện là thế này , em đang làm mạch tưới cây , nguồn của em là 220 nắn thành 5v dùng để nuôi mạch, nhưng nếu cúp điện thì mạch mất dữ liệu nên em dùng pin dự phòng , nhưng làm thế nào em biết cúp điện mà kích role để mạch dùng pin, nên em mới so sánh dien ap 5v và pin để biết cúp điện hay không, nhưng khong biết làm sao,mong các bác giúp em ah!! nếu có schematic cho em em cam on nhiều,mạch em làm nho gọn,nên mạch càng đơn giản càng tốt
  2. tuan.pham New Member

Số bài viết: 18
    Re: mach so sanh dien ap(help)

Chẳng hạn khi cúp điện và mạch của bạn vẫn chưa dùng PIN, vậy bạn lấy cái gì để kích Role. Nếu bạn có thể chuyển điện áp 220 thành 5V thì việc dùng nguồn 220 và Pin chung rất đơn giản, bạn dùng 1 diode cho nguồn từ PIN, khi có điện, điện áp trên đầu âm của Diode cao hơn đầu dương, không có dòng từ PIN ra mạch, và cũng ko có dòng ngược lại, khi cúp điện, điện áp trên đầu âm thấp hơn đầu dương, điện áp đi từ PIN ra mạch chính.
    Mà có lẽ tưới cây thì phải dùng "Bình" chứ sao lại "Pin", sao kéo nổi Motor
  3. hathien New Member

Số bài viết: 4

chào anh,em dung relay 5v kích motor(motor chạy 220v), nhưng nếu nói như cách của anh như trên thì làm sao khi có điện,nguồn 5v sẽ tự nạp cho pin(em dùng pin 4.8v),và khi nào biết pin đầy thì ngưng nạp.---> Tại em muốn khi có điện mạch sẽ tự động nạp và khi đầy thì tự ngắt.:-??
  4. tuan.pham New Member

Số bài viết: 18

Phần sạc pin và tự chuyển nguồn khi pin đầy, cắm điện thường có chip chuyên dụng, bạn không nên làm thủ công những công việc đó
    Một con Chip sạc PIN khá rẻ và dễ dùng: MCP73861 http://www.microchip.com/wwwproducts/Devices.aspx?dDocName=en020210
    Tham khảo: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=5578
  5. mrhung12 New Member

Số bài viết: 8
    Re: Mạch so sánh điện áp

các bạn cho mình ý kiến,định hướng phải làm như thế nào về việc mạch tự động chuyển mạch khi mất điện lưới chuyển sang dùng UPS.